เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์  
อ่าน: 35612 รู้ไหม? ไฟฟ้าเข้ามาในไทยก่อน พ.ศ. 2427 หลายปี
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 13 มิ.ย. 17, 17:06

แสดงว่าวันที่ 28 มิถุนายน 2423 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ได้ทรงทอดพระเนตรแสงสว่างจากโคมไฟฟ้าแล้ว
ดังนั้นคำที่ว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเคยมีพระบรมราชกระแสรับสั่งอยู่เสมอว่า ไฟฟ้าหลังคาตัดข้าไม่เชื่อ จึงไม่เป็นความจริง

กลับไปตรงประเด็นความคิดเห็น 158 ก่อนนะครับ

การที่บอกว่า ร.๕ เคยทอดพระเนตร โคมไฟฟ้า แบบ arc lamp ในปี พ.ศ. 2423 แล้วจะใช้เป็นหลักฐานไปหักล้างว่า ท่านไม่เคยรับสั่งฯ "เชื่อถือ" หรือ "ไม่เชื่อถือ"
ไม่น่าที่จะเป็นเหตุผลที่ดีพอนะครับ ยังเป็นหลักฐานที่ใช้หักล้างแบบสรุปว่า "จึงไม่เป็นความจริง" ไม่ได้

แล้ว incandescent lamp ลองติดตั้งครั้งแรกในเมืองไทย ที่ไหน ปี อะไร ครับ ?

สมบัติ สุขุมาลย์
ชมพูพาน
ตอบ: 137

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 13 มิ.ย. 17, 19:49

อย่าพึ่งด่วนสรุปไปครับ
ไฟฟ้าแสงสว่างภายในอาคารนั้นมี เริ่มในสยามปี 2427 จริงครับ
ผู้ที่ทำให้ไฟฟ้าแสงสว่างภายในอาคารใช้งานได้แพร่หลายก็สมควรแก่การยกย่อง

ก่อนหน้านั้น arc lamp ไม่เหมาะที่จะใช้ในอาคาร

ดีครับ
ขอข้อมูลชัดๆ ว่าที่สรุปว่าจริงเป็นหลอดไฟชนิดอะไร และถ้าเป็นหลอดไฟอีกชนิดหนึ่งจะสรุปว่าไม่จริงหรือไงครับ
ขอชัดๆ ที่สรุปว่าเริ่มในสยามปี 2427 จริง  ใครเป็นผู้ติดตั้ง อย่างไร อ้างแหล่งที่มาของข้อมูลหน่อยครับ

ค่อยๆไปดีกว่าไหมครับ ผมรอคำตอบที่เป็นข้อมูลสำคัญอยู่ จะได้ทราบว่าเหตุใดอยู่ๆก็มาอ้างถึงชนิดของหลอดไฟ
ผู้ติดตามงงแน่ครับ นี่ก็มาเติมคำว่าถืออีก ("เชื่อถือ" หรือ "ไม่เชื่อถือ")
ผมไปต่อลำบากครับ               
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 13 มิ.ย. 17, 20:44

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
คนเสนอที่จะรื้อประวัติศาสตร์ใหม่คือคุณสมบัติไม่ใช่หรือครับ
ที่เติมคำว่า ถือ เข้าไปก็จากความเห็นที่คุณเขียนมาทั้งนั้น
ที่ผมแย้งไปเพราะว่าคุณสรุปไม่ตรงข้อเท็จจริง ด่วนสรุปแบบไม่สมเหตุผล

ผมจะเสนอข้อมูลแย้งก็ได้ครับแต่คงไม่ตอบตามที่คุณเคี่ยวเข็ญมา
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 13 มิ.ย. 17, 21:03

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
คนเสนอที่จะรื้อประวัติศาสตร์ใหม่คือคุณสมบัติไม่ใช่หรือครับ
ที่เติมคำว่า ถือ เข้าไปก็จากความเห็นที่คุณเขียนมาทั้งนั้น
ที่ผมแย้งไปเพราะว่าคุณสรุปไม่ตรงข้อเท็จจริง ด่วนสรุปแบบไม่สมเหตุผล

ผมจะเสนอข้อมูลแย้งก็ได้ครับแต่คงไม่ตอบตามที่คุณเคี่ยวเข็ญมา

จากส่วนไหนครับ
สรุปไม่ได้รับคำตอบ ขอถือเป็นคำกล่าวลอยๆไม่มีแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้ ขอบายครับ
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 14 มิ.ย. 17, 06:11

Incandescent lamp ติดตั้งที่พระที่นั่งจักรี ปี 2427 ครับ
ผมพยายามบอกคุณสมบัติไปตั้งแต่ต้นปีแล้ว ถ้าย้อนไปดูความเห็นเก่าๆ แต่คุณยังตั้งธงดึงดันที่จะบอกว่า arc lamp กับ incandescent lamp ไม่ใช่ประเด็น

หลักฐานก็ชัดว่า ร. 5 ท่านทรงเชื่อถือในเทคโนโลยี incandescent lamp ทึ่ออกมาใหม่ ที่คุณสมบัติบอกจะไปเขียนประวัติศาสตร์ใหม่ มันเร็วไปครับ ข้อมูลไม่ได้มีไปหักล้างเรื่องเดิมเขาเลย
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 14 มิ.ย. 17, 08:55

ขอบคุณมากครับ
ผมเข้าใจดี
เรื่องมีอยู่ว่า  ข้อมูลที่ผมพบมา ในช่วงแรกๆ ไม่มีการกล่าวถึงไส้หลอดไฟเลย
ประมาณว่าหลอดไฟก็คืออุปกรณ์ที่ให้แสงสว่าง แทนเทียน แก็ส ตะเกียงน้ำมัน อะไรประมาณนั้น (หลอดไฟก็คือหลอดไฟ)
มีการพูดถึงแต่ว่าดีสะดวกอย่างไร ประหยัดอย่างไร (ซึ่งก็ต้องสงสัยว่าในช่วงแรกๆจะพูดถึงไส้หลอดทำไม จะพูดอย่างไรกับเรื่องของใหม่ๆ ทำไมต้องพูดถึง)
อย่างเช่นในปี 2426 ที่รัชกาลที่ ๕ ทรงพระบรมราชานุญาตให้หลวงปฎิบัติราชประสงค์ติดตั้งหลอดไฟแทนไฟแก๊สในพระบรมมหาราชวัง ทั้งในและนอกอาคาร รวมทั้งพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท

ในช่วงแรกๆต้นรัชกาลนั้น ผมไม่พบเอกสารข้อมูลที่มีการพูดถึงไส้ของหลอดไฟเลย
ได้แต่ไปศึกษาว่าอังกฤษกับอเมริกาผลิตหลอดไฟออกจำหน่ายปีไหน เป็นหลอดอะไร แล้วนำมาคาดการณ์ ก็พอได้ แต่ไม่ฟังธง

สรุปคือผมเข้าใจว่า เรื่องไส้ของหลอดไฟในช่วงแรกๆ ไม่ได้มีการกล่าวถึงเลย
จึงระมัดระวังป้องกัน การเอาสิ่งที่ไม่แน่นอน ไม่มีหลักฐานแน่ชัดไปผูกติดกับพระบรมราชวินิจฉัย ซึ่งเป็นเรื่องมิบังควร
อาจสุ่มเสี่ยงต่อการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ซึ่งควรต้องมั่นใจในข้อมูลเสียก่อนถึงค่อยนำมาอ้างถึงพิจารณากัน
ป้องกันการบิดเบือนข้อมูลไปเกี่ยวข้องกับพระองค์ เช่น อ้างว่าทรงมีพระบรมราชวินิจฉัยอย่างนี้เพราะไส้หลอดเป็นชนิดโน้นชนิดนี้แล้วต่อเรื่องไปอีกเรื่อยๆ
อย่างน้อยงานจะเข้าที่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดีที่สุดคือควรอ้างถึงแหล่งที่มาขอข้อมูลด้วยครับ จะได้พูดคุยในประเด็นนี้กันต่อไป
เจตนาผมมีเพียงนี้ครับ

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 14 มิ.ย. 17, 13:01

ขอบคุณครับ

ผมอ้างข้อมูลที่คุณสมบัติช่วยกรุณาหามาต่อไปเลยแล้วกัน ความเห็นที่ 1 ต้นกระทู้

พ.ศ. 2432 รัชกาลที่ 5 ทรงพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสรรพสาตรศุภกิจทำธุรกิจด้านไฟฟ้า มีชื่อว่าบริษัท ไฟฟ้าสยาม จำกัด ใช้เงินทุน 480,000 บาท เป็นการระดมหุ้นโดยรัฐบาลไทยเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ เช่าที่ดินของวัดราชบุรณะ (วัดเลียบ) ปีละ 800 บาท ตั้งโรงไฟฟ้าเพื่อจ่ายให้แก่หลอดไฟฟ้า 20 แรงเทียน (วัตต์) จำนวน 10,000 ดวง ด้วยเครื่องกำเนิดไฟฟ้า 5 ตัว ใช้แกลบและฟืนเป็นเชื้อเพลิงหลัก (จากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ รหัสเอกสาร มร 5 ว/1)

นี่เป็นหลักฐานว่า ราชการสยามท่าน เชื่อในเทคโนโลยี incandescent lamp จึงคิดลงทุนขยายกิจการไฟฟ้าสยามให้แพร่หลาย
ธุรกิจหลัก มุ่งเป้าไปให้บริการ ไฟฟ้าแสงสว่างภายในอาคารโดยหลอดไฟฟ้าแบบไส้ incandescent lamp
(ส่วนบริหารไปแล้วขาดทุนนั้นเป็นอีกเรื่อง ก็ว่ากันต่อไป)

ส่วนการทดสอบในคราวแรก ผมยังยืนยันว่า ทดสอบที่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท ในปี 2427
ในคราวฉลองปีใหม่ 2428 ท่านก็จัดงานเลี้ยงอาหารกันไปตั้งแต่หัวค่ำถึงห้าทุ่มที่พระที่นั่งจักรีฯ ก็น่าจะได้ใช้ไฟฟ้าแสงสว่างภายในอาคารแบบใหม่นี้

เรื่องเจ้าพระยาฯ ท่านนำไฟฟ้าแสงสว่างภายใน เข้ามาติดตั้งก็ยังมีมูลความจริงที่ยังหักล้างไม่ได้หลายส่วน

ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 00:42

คุณ Koration ครับ
ผมรู้สึกเกรงใจผู้ติดตามเป็นอย่างมาก แต่ก็รู้สึกว่าดีที่มีผู้แย้งมา
นี่คุณก็ยกเรื่องพระบรมราชานุญาตให้บริษัทเอกชนทำธุรกิจสร้างโรงไฟฟ้าในปี 2432 มาอ้าง (ก่อนปี 2427) แล้วเอา incandescent lamp มาอ้างอีกแล้ว

เอาอย่างนี้นะ ที่คุณบอกว่า มีมูลความจริงที่ยังหักล้างไม่ได้หลายส่วน ผมขอเซ็ทซีโร่ให้คุณเริ่มใหม่
ยกมาทั้งหมด แต่เอามาทีละประเด็นหรือทีละเรื่อง ผมสัญญาว่าจะตอบให้ครบทุกเรื่องโดยเร็ว ไม่ว่าคุณจะอ้างแหล่งอ้างอิงหรือไม่ก็ตาม
แบบว่า ยกมาก็ตอบไป ยกมาก็ตอบไป เอาให้ครบ ครบแล้วช่วยบอกด้วยจะได้ไปต่อ

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 07:35

ผมว่าได้ชี้ประเด็นให้แล้วค่อนข้างชัด
ถ้าไฟฟ้าหลังคาตัดหมายถึงไฟฟ้าแสงสว่างภายใน ถ้าไม่ใช่ก็คุยกันคนละเรื่อง
มีช่วงเวลาที่ทางการท่านเปลี่ยนจาก"ไม่เชื่อ?" มาเป็น "เชื่อ"
ซึ่งมันเกี่ยวข้องกับ incandescent lamp
ปี 2432 ที่บอกว่าหลอด 20 W 10,000 หลอด เป็นหลอด incandescent อย่างไม่ต้องสงสัย มันต้องมีจุดเริ่มจากหลอดไฟ arc lamp ไม่กี่หลอดเป็นหลอดไส้หลักหมื่น ต้องมีที่มาซึ่งผมก็บอกว่ามาจากจมื่นไวยฯเป็นผู้นำเข้ามาทดลองปี 2427 ชึ่งก็ไม่ได้ขัดแย้งอะไรกับประวัติศาสตร์ที่การไฟฟ้าปัจจุบันเขาว่าเอาไว้

ผมเรียนถามประเด็นเดียว หลอด incandescent lamp ติดตั้งครั้งแรกในสยาม ที่ไหนเมื่อไรครับ?
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 08:05

ตอบว่า ไม่ทราบว่าที่ไหนเมื่อไร ตามความคิดเห็นที่ 170

ควรถามอีกครับ แยกประเด็นมาถามให้ครบ ไหนบอกมีหลายส่วน อยากตอบ
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 09:40

ประเด็นสำคัญ ตอบไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

ถ้างั้นผมถามใหม่ให้ง่ายกว่าเดิม
หลอด incandescent light bulb ถูกนำเข้ามาในประเทศสยามครั้งแรกเมื่อไรครับ ?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 15:01

คุณสมบัติลองหาเรื่องนี้เพิ่มเติมสิครับ ว่าใช้ไฟฟ้า หรือ ไฟแก๊ส หรือ ไฟโคม ?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 15 มิ.ย. 17, 18:43

ประเด็นสำคัญ ตอบไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

ถ้างั้นผมถามใหม่ให้ง่ายกว่าเดิม
หลอด incandescent light bulb ถูกนำเข้ามาในประเทศสยามครั้งแรกเมื่อไรครับ ?

ตอบว่า ไม่ทราบว่าที่ไหนเมื่อไร ตามความคิดเห็นที่ 170 (ตอบเหมือนข้อที่แล้ว)
ถามต่อเลยครับ
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 16 มิ.ย. 17, 09:41

มีหน่วยงานที่ประกอบกิจการไฟฟ้าในประเทศไทยอยู่สามหน่วยงานที่ได้ผูกขาดธุรกิจแบบ monopoly มาอย่างยาวนาน
การไฟฟ้าฝ่ายผลิต  การไฟฟ้านครหลวง การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

ใน website ของแต่ละหน่วยงานได้เล่าประวัติความเป็นมาของตนเองตามแบบฉบับการเขียนโครงร่างองค์กร ตามตำรา TQA
ประวัติกิจการไฟฟ้าไทย    ประวัติการไฟฟ้าไทย  ประวัติความเป็นมาไฟฟ้าส่วนภูมิภาค   

เรียนถามว่าหน่วยงานไหนอ้างว่าเป็นประวัติศาสตร์ไฟฟ้าไทย

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 16 มิ.ย. 17, 10:06

โดยวิธีการเขียนประวัติความเป็นมาขององค์กร ตามที่แนะนำในระบบบริหารคุณภาพ
ท่านว่าให้เขียนประวัติความเป็นมาให้กระชับได้ใจความเฉพาะที่คิดว่าเกี่ยวข้องกับองค์กรตนเอง
เพื่อหลีกเลี่ยงไม่ให้มีการพรรณาความยืดยาว อ้างความเกี่ยวไปจนถึงวันพระเจ้าสร้างโลก

ยกตัวอย่าง
การไฟฟ้าฝ่ายผลิต

ประวัติกิจการไฟฟ้าไทย
เมื่อวันที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2427 ซึ่งเป็นวันเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้มีการจ่ายกระแสไฟฟ้าที่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท ในพระบรมมหาราชวัง นับเป็นการเริ่มต้นการมีไฟฟ้าของไทยมาตั้งแต่บัดนั้น

ไฟฟ้า...เริ่มให้ความสว่างไสวเป็นครั้งแรก เมื่อวันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2422 ที่เมนโลปาร์ค รัฐนิวเจอร์ซี สหรัฐอเมริกา ต่อมาในปี พ.ศ. 2425 ได้มีการสร้างระบบไฟฟ้าแสงสว่างที่ กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษและที่สถานีเพิร์ลสตรีท ตอนใต้กรุงนิวยอร์ค สหรัฐอเมริกา

ไฟฟ้ามาสู่สยาม
บุคคลสำคัญที่นำไฟฟ้ามาสู่ประเทศไทย คือ จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสง-ชูโต) ซึ่งขณะนั้นยังมีบรรดาศักดิ์เป็น “ เจ้าหมื่นไวยวรนารถ” โดยนำเงินที่ได้มาจากการขายที่ดินให้กับสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชเทวี จำนวน 180 ชั่ง หรือ 14,400 บาท ไปซื้อเครื่องกำเนิดไฟฟ้า 2 เครื่อง จากประเทศอังกฤษและเมื่อวันที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2427 ซึ่งเป็นวันเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว จึงได้มีการจ่ายกระแสไฟฟ้าที่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท ในพระบรมมหาราชวัง ซึ่งนับเป็นการเริ่มต้นการมีไฟฟ้าของไทยมาตั้งแต่บัดนั้น

การไฟฟ้าไทยถือว่าการจ่ายไฟฟ้าให้หลอด incandescent เพื่อสร้างแสงสว่าง เป็นจุดเริ่มต้นของกิจการไฟฟ้าไทย
ตรงที่ขีดเส้นไต้คือ เหตุเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับ incandescent lamp โดย Edison และ Swan
ไม่ได้โยงไปถึง Davies ผู้ค้นคิด Arc lamp หรือ ไฟฟ้าอื่นๆ ที่เก่ากว่านั้น

ถึงตรงนี้ผมยังไม่ถามต่อ ขอแสดงตนว่าเป็นผู้เข้ามาอ่านคนหนึ่งที่ไม่ได้คล้อยตามเจ้าของกระทู้ไปซะทุกเรื่อง เชิญคุณสมบัติว่าต่อไปตามสะดวก
ถ้าทนบางเรื่องไม่ได้และไม่เลิกอ่านซะก่อนจะเข้ามาเรียนถามใหม่ในกระทู้นี้ครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์