เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 31139 สงครามดอกกุหลาบ The Wars of the Roses
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 16:23

ภาพซ้าย พระเจ้าเฮนรี่ที่ 6  ภาพขวา ริชาร์ด ดยุคออฟยอร์ค

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 16:37

มาสาย ขอจองที่ฟังค่ะ สงครามดอกกุหลาบ ชื่อหวานจน...แต่ท่าทางหนามคมๆจะเยอะนะคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 17:34

รูปประกอบสำหรับการสืบสายวงศา ครับ
(publish.illinois.edu)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 18:19

ยิ้มกว้างๆ

แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 18:31

เข้ามาลงชื่อเข้าเรียนค่ะ

ชอบประวัติศาสตร์อังกฤษเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พอเห็นกระทู้นี้ก็ตาลุกวาว รีบเข้ามาโดยพลัน
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 19:31

ตัวช่วยจากคุณ sila มาทันเวลาพอดี  ขอบคุณมากค่ะ

เพราะท่าน อจ. เริ่มเลคเชอร์  ดิฉันก็ตาปริบๆ กับบรรดาพระนามซ้ำๆ ทั้งหลายแล้ว
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 19:36

ชื่อซ้ำซากจริง ๆ ด้วย เป็นกระทู้ที่ต้องใช้สมาธิสุงเป็นพิเศษ ขอบคุณครับ ^^
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ส.ค. 16, 20:52

เข้ามาเสริมหน่อยตามที่พอรู้

สงครามนี้ที่เรียกว่าสงครามดอกกุหลาบ ก็เพราะฝ่ายแลงคาสเตอร์ ใช้สัญลักษณ์กุหลาบแดงเป็นเครื่องหมาย ส่วนฝ่ายยอร์คใช้กุหลาบขาว ทั้งสองฝ่ายล้วนมีบรรพบุรุษเดียวกันตามผังที่ท่านอาจารย์ใหญ่ว่ามา ปัจจุบันมหาวิทยาลัยยอร์คกับมหาวิทยาลัยแลงคาสเตอร์ยังมีประเพณีแข่งกีฬาร่วมกันทุกปี

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 05:15

ไม่ได้แวะมานาน ลูกศิษย์ผิดไปแล้วค่ะ มาบังเอิญเจอกระทู้ถูกใจ วันนี้เลยขอแอบแจมกระทู้นะคะ เพราะส่วนตัวชอบประวัติศาสตร์อังกฤษช่วงนี้มาก สีสันมากมายดั่งละครน้ำเน่า
หลังจากที่ เฮนรี่ที่ 7 แห่งทิวดอร์ ( และแลงคาสเตอร์ ) ได้รวมสองตระกูลคือ ยอร์คและแลงคาสเตอรเข้าไว้ด้วยกัน โดยผ่านการแต่งงานกับเจ้าหญิงอลิซาเบธ แห่งตระกูลยอร์ค เฮนรี่ที่ 7 เมื่อขึ้นเป็นกษัตริย์จึงสร้างสัญลักษณ์ใหม่ให้ราชวงศ์ทิวดอร์ โดยรวมเอากุหลาบแดงของแลงคาสเตอร์ และกุหลาบขาวของยอร์ค เป็นดอกกุหลาบแดงขาวที่เรียกว่า กุหลาบทิวดอร์

ปล แปะรูปไม่ได้อ่ะค่ะ ขอโทษด้วยค่า   ขยิบตา
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 08:18

เฮนรี่ที่ 7 เมื่อขึ้นเป็นกษัตริย์จึงสร้างสัญลักษณ์ใหม่ให้ราชวงศ์ทิวดอร์ โดยรวมเอากุหลาบแดงของแลงคาสเตอร์ และกุหลาบขาวของยอร์ค เป็นดอกกุหลาบแดงขาวที่เรียกว่า กุหลาบทิวดอร์

ปล แปะรูปไม่ได้อ่ะค่ะ ขอโทษด้วยค่า   ขยิบตา

แปะ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 08:37

หมดกัน  ไขตอนจบซะแล้ว  สงครามยังไม่ได้เริ่มเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 12:07

ว้าย งั้นเดี๋ยวแก้ไขลบข้อความนะค้า ร้องไห้ ร้องไห้ แปร้บนึงค่า
ลบเองไม่ได้ค่ะ รบกวนท่านอาจารย์เทาชมพูลบให้ทีนะคะ ขอโทษสำหรับสปอยเลอร์ค่า อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 18:20

ไม่เป็นไรค่า   รู้แล้วก็ไม่เป็นไร  ยังมีเกร็ดมีฝอยให้อ่านได้อีกแยะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ส.ค. 16, 19:06

ต่อได้เรื่อย ๆ ครับ ผมชินกับการอ่านย้อนไปย้อนมาได้อย่างสบาย  ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 ส.ค. 16, 19:42

อาการประชวรทางประสาทของพระเจ้าเฮนรี่ที่ 6 นับว่าหนักเอาการ     เพราะพระองค์กลายสภาพไปเหมือนหุ่น  ไม่พูดไม่จา  ไม่รับรู้อะไรเรื่องราชการงานเมือง    จะไปไหนก็ต้องมีคนจูงไป ไม่งั้นออกประตูไม่ถูก     แต่ถึงกระนั้นก็ยังอุตส่าห์มีทายาทจนได้ในระยะนี้ คือพระนางมาร์กาเร็ตเกิดทรงพระครรภ์ คลอดพระโอรสออกมา  ได้รับพระนามว่าเจ้าชายเอ็ดเวิร์ด เจ้าชายแห่งเวลส์     ก่อให้เกิดเสียงซุบซิบครหานินทากันอื้ออิงว่าเด็กคนนี้เป็นผลผลิตระหว่างพระนางกับชู้   ไม่ใช่พระโอรสแท้จริง   แต่อย่างไรก็ตาม พระเจ้าเฮนรี่ก็มิได้มีท่าทีระแวงแคลงใจ  ทรงรับทารกน้อยว่าเป็นเลือดเนื้อเชื้อไขของพระองค์อย่างเต็มพระทัย
     ในเมื่อพระเจ้าแผ่นดินมีอันเป็นไปเสียอย่างนี้  พระญาติสนิทที่มีอำนาจที่สุดในราชสำนักในขณะนั้น คือเจ้าชายริชาร์ด ดยุคออฟยอร์ค  ก็มองเห็นโอกาสทองที่จะขึ้นสู่อำนาจเบ็ดเสร็จแทน     แต่จะพูดออกมาดื้อๆว่า ข้าจะเอาบัลลังก์ซะอย่าง ใครจะทำไม ก็ออกจะน่าเกลียด    คนฟังกล้ำกลืนลงคอยากสักหน่อย แม้แต่กับพรรคพวกบริวาร     ริชาร์ดแห่งยอร์คก็เลยเลี่ยงไปให้สวยงามขึ้น คืออ้างสิทธิ์ทางสายเลือดว่าเขาต่างหากสมควรจะเป็นพระเจ้าแผ่นดิน ไม่ใช่พระเจ้าเฮนรี่ที่ 6 ผู้นั่งอยู่โทนโท่บนราชบัลลังก์

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 9
  พิมพ์