เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7367 คำว่า "มหิธานุภาพ" เป็น"คำสนธิ" แปลว่า "อานุภาพที่ยิ่งใหญ่" ใช่ไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 09 ส.ค. 16, 21:30

ผมสงสัย ความหมายของคำว่า
มหิธานุภาพ ครับ คำว่า มหิธานุภาพ เกิดจาก
1.มหา 2.ฤทธิ์ 3.อานุภาพ ทั้งสามคำดังกล่าวสนธิรวมกันใช่ไหมครับ

มหิธานุภาพ แปลว่า อานุภาพที่ยิ่งใหญ่, อิทธิฤทธิ์อันมหาศาล ความหมายทำนองนี้ใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 22:40

มหิธานุภาพ   มห + อิทธิ+ อานุภาพ ค่ะ
มห  = ใหญ่
อิทธิ  = ฤทธิ์
อานุภาพ  ไม่ต้องแปล
แปลว่า ฤทธานุภาพที่ยิ่งใหญ่    อานุภาพของฤทธิ์ที่มากมาย  (หรือยิ่งใหญ่)
ถ้า อานุภาพที่ยิ่งใหญ่  จะเป็น มหานุภาพ  มาจาก   มห+ อานุภาพ ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 10:20

พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตสถาน พ.ศ. ๒๕๕๔  อธิบายว่า

มหิทธิ อ่านว่า มะหิดทิ เป็นคำวิเศษณ์  แปลว่ามีฤทธิ์มาก มาจากภาษาบาลี ๒ คำคือ มหา แบะ อิทฺธิ มาสนธิกัน

อานุภาพ เป็นคำนาม แปลว่า อำนาจ, ฤทธิ์เดช, ความยิ่งใหญ่ มาจากภาษาบาลีสันสกฤต

ฤทธิ์ อ่านว่า ริด เป็นคำนาม แปลว่า อำนาจศักดิ์สิทธิ์, แรงอำนาจ, เช่น เทวดามีฤทธิ์ มาจากภาษาสันสกฤต บาลีว่า อิทฺธิ

เมื่อ มหิทธิ สนธิกับ อานุภาพ จึงเป็น มหิทธานุภาพ (ไม่ใช่ มหิธานุภาพ) น่าจะแปลว่า อำนาจที่มีฤทธิ์มาก
หน้า: [1]
  พิมพ์