เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 42380 "โคมวอชิงตัน" เป็นอย่างไร
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 15:24

นี่ครับ โคมไฟช่อ ตั้งไว้หน้าพระที่นั่งพุทไธสวรรค์ ฝั่งถนนมหาไชย เป็นโคมไฟช่อที่งาม ๆ ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 15:26

ภาพขยายครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 15:29

โคมพวกนี้ใช้น้ำมันหรือแกสคะ?
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 19:17

โคมพวกนี้ใช้น้ำมันหรือแกสคะ?
รอผู้รู้มาช่วยดีกว่าครับ เนื่องจากในสมัยต้นรัชกาลก็มีเจ้ากรมหุงลมประทีปแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 20:22

โคมงามๆที่นำมาให้ดู เป็น Victorian chandelier ทั้งนั้นเลยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 20:23

เช่นกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 20:24

อีกรูปที่อินทรเนตรหาให้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 20:49

จับคู่กันได้สวยงามครับ

โคมเหลี่ยม ติดได้ประดับพระเมรุมาศ ร.๔

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 20:56

โคมญี่ปุ่น เป็นที่นิยมในสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นอย่างมาก พบได้ตามงานต่าง ๆ และตะเกียงตามชายคาแขวนไว้โดยรอบ

ภาพถ่ายในคราวเชิญพระสงฆ์มาโปรยดอกบัวที่สระอรไทยฯ วันเปิดสระอรไทยฯ ในพระราชฐานชั้นใน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 21:02

ให้ชมโคมและตะเกียงในรูปแบบต่าง ๆ ๖ รายการ เป็นการจัดโต๊ะหมู่เครื่องกัณฑ์เทศน์ เนื่องในพระราชพิธีรัชกาลที่ ๕ เสมอเท่ารัชกาลที่ ๑

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 02 ธ.ค. 11, 22:37

ชอบมากค่ะ รูปโคมไฟชนิดต่างๆ

อยากถามท่านผู้ร่ำรวยภาพเก่า ๆ ดี ๆ ว่า ใครมีภาพโคม Chandelier ที่ ท่านคึกฤทธิ์เขียนไว้ในโครงกระดูกในตู้บ้างคะ

โคมที่ท่านเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์สั่งมาจากอังกฤษ ใหญ่โตจนนำเข้าบ้านท่านไม่ได้

เล่ากันว่า ในที่สุดท่านจำต้องถวายไว้ประดับพระที่นั่ง หรือ ท้องพระโรง ในพระบรมมหาราชวัง

อยากเห็นเหลือเกินว่า ใหญ่โตขนาดไหน หรือว่า เรื่องนี้ เป็นเพียงตลกร้ายของท่านอาจารย์หม่อมคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 08:19

ชอบมากค่ะ รูปโคมไฟชนิดต่างๆ

อยากถามท่านผู้ร่ำรวยภาพเก่า ๆ ดี ๆ ว่า ใครมีภาพโคม Chandelier ที่ ท่านคึกฤทธิ์เขียนไว้ในโครงกระดูกในตู้บ้างคะ

โคมที่ท่านเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์สั่งมาจากอังกฤษ ใหญ่โตจนนำเข้าบ้านท่านไม่ได้

เล่ากันว่า ในที่สุดท่านจำต้องถวายไว้ประดับพระที่นั่ง หรือ ท้องพระโรง ในพระบรมมหาราชวัง

อยากเห็นเหลือเกินว่า ใหญ่โตขนาดไหน หรือว่า เรื่องนี้ เป็นเพียงตลกร้ายของท่านอาจารย์หม่อมคะ

โคมไฟ Chandelier มีขนาดใหญ่เหลือกำลัง ถ้าจะแขวนให้งามอย่างน้อยความสูงของตึกต้องมีความสูงอย่างน้อย ๕ เมตรขึ้นไป ไฉนเลยผู้สั่งย่อมไม่รู้สเป๊กของโคมไฟดังกล่าวว่าต้องใช้ความสูงเท่าไร กว้างยาวเท่าไร เป็นที่น่าสงสัยนะครับ ฮืม

เอาเป็นว่าเมื่อทูลเกล้าถวายแล้ว ก็นำมาติดไว้ที่ท้องพระโรงกลาง พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท งามสุดพรรณา เป็นการใช้ระบบไฟฟ้าจึงไม่มีปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเทียนไขและน้ำมัน และจากภาพจะเห็นชุดเชิงเทียนแบบตั้งพื้นหลายคู่ และโคม Chandelier ขนาดรองลงมาอีกเป็นชุด

ลักษณะสถาปัตยกรรมพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท เป็นไปตามลักษณะเดิมก่อนมีการบูรณะใหม่ แบบเปลี่ยนโฉมในรัชกาลที่ ๗ ครับ พระแท่นพระราชบัลลังก์ที่ประดิษฐานไว้เบื้องกลาง มีความศักดิ์สิทธิ์อย่างสูงสุดปักด้วยพระนปดลมหาเศวตฉัตรอันงามพร้อม ผู้ใดที่เข้ามาในท้องพระโรงกลางต้องถือเป็นธรรมเนียมลงกราบไหว้ให้ความเคารพมาตลอดทุกรัชกาลที่ผ่านมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 20:41

โคมเหลี่ยม ใน #97   คือ Victorian street lamp ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 03 ธ.ค. 11, 21:01

นำรูปโคมระย้าแชนเดเลียร์อย่างใน #101  มาให้ดูค่ะ   เทียบกัน โคมระย้าในพระที่นั่งจักรีฯสง่างามกว่าโคมระย้าในวังเมืองนอกหลายแห่ง

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 06 ธ.ค. 11, 19:34

ภาพไม่ชัดเจนนัก ...

งานออกพระเมรุ พระศพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ พ.ศ. ๒๔๒๓

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์