เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8261 Prince William of Gloucester เจ้าชายสุดหล่อ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 21:14

ฺแล้วคำนี้หละ Bowerham ออกเสียงว่าไง ใครออกเสียงถูก ท่านอาจารย์ใหญ่จะเลี้ยงกุ้งเผา

ทายว่า โบวแร่ม  ครับ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 03:31

ไม่ทราบว่า Prince William of Gloucester จะเกี่ยวข้องกับแบดมินตันหรือเปล่านะครับ
               ||
               ||
               V
กีฬาแบดมินตันถือกำเนิดขึ้นเมื่อ พ.ศ.2416 ณ คฤหาสน์แบดมินตัน (Badminton House) ของ Duke of Beaufort  เมือง Gloucestershire  กีฬาชนิดนี้จึงถูกเรียกว่าแบดมินตันตามชื่อของคฤหาสน์
(หมายเหตุ...แบดมินตันมีพัฒนาการมายาวนานก่อน พ.ศ.2416  แต่เพิ่งเป็นรูปเป็นร่างอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ณ คฤหาสน์แบดมินตัน)
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 07:26

ฺแล้วคำนี้หละ Bowerham ออกเสียงว่าไง ใครออกเสียงถูก ท่านอาจารย์ใหญ่จะเลี้ยงกุ้งเผา

ไปเบิกของรางวัลที่ท่านอาจารย์ใหญ่นะครับ ถ้าอยากกินที่ตัวใหญ่กว่า มันเยิ้มกว่า ก็อย่าลืมตอบของท่านอาจารย์ใหญ่กว่าด้วย ขานี้ใจป้ำป๋ามากๆ ไม่อิ่มจนจุกเป็นไม่เลิกเลี้ยง คะยั้นคะยอแยู่นั่นแหละ กินอีก กินเยอะๆ อย่ารีบอิ่ม ยิ่งตอนนี้ท่านเห่อหลาน ยิ่งใจดีสุดๆ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 10:41

ไม่ทราบว่า Prince William of Gloucester จะเกี่ยวข้องกับแบดมินตันหรือเปล่านะครับ
               ||
               ||
               V
กีฬาแบดมินตันถือกำเนิดขึ้นเมื่อ พ.ศ.2416 ณ คฤหาสน์แบดมินตัน (Badminton House) ของ Duke of Beaufort  เมือง Gloucestershire  กีฬาชนิดนี้จึงถูกเรียกว่าแบดมินตันตามชื่อของคฤหาสน์
(หมายเหตุ...แบดมินตันมีพัฒนาการมายาวนานก่อน พ.ศ.2416  แต่เพิ่งเป็นรูปเป็นร่างอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ณ คฤหาสน์แบดมินตัน)
ไม่เกี่ยวค่ะ  แบดมินตันเกี่ยวกับดยุคแห่งโบฟอร์ตซึ่งเป็นคนละคนกับเจ้าชายแห่งกลอสเตอร์
เจ้าชายวิลเลียมเป็นโอรสของเจ้าชายเฮนรี่ ดยุคแห่งกลอสเตอร์
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 16:47

||
               ||
               V
ไม่เกี่ยวค่ะ  แบดมินตันเกี่ยวกับดยุคแห่งโบฟอร์ตซึ่งเป็นคนละคนกับเจ้าชายแห่งกลอสเตอร์
เจ้าชายวิลเลียมเป็นโอรสของเจ้าชายเฮนรี่ ดยุคแห่งกลอสเตอร์
ผมสงสัยตรงที่เมืองกลอสเตอร์  แต่มีดยุค 2 ชื่อ  เป็นไปได้ไหมครับว่าดยุคโบฟอร์ตเป็นเจ้าเมืองคนก่อน  แล้วดยุคกลอสเตอร์(บิดาของเจ้าชายในรูป)เป็นเจ้าเมืองคนถัดมา
คือผมไม่รู้ระบบศักดินาของอังกฤษ  ว่าตำแหน่งเจ้าเมืองได้มาโดยวิธีโปรดเกล้าฯให้ไปกินตำแหน่ง  หรือว่าสืบทอดทางสายเลือด
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 16:50

ไปเบิกของรางวัลที่ท่านอาจารย์ใหญ่นะครับ
ผมให้ Google อ่านให้ฟัง  เป็นภาษา Welsh ฟังสำเนียงได้เป็น บ๊าว-เวอ-แร่ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 ส.ค. 16, 22:47

คือผมไม่รู้ระบบศักดินาของอังกฤษ  ว่าตำแหน่งเจ้าเมืองได้มาโดยวิธีโปรดเกล้าฯให้ไปกินตำแหน่ง  หรือว่าสืบทอดทางสายเลือด

เรื่องนี้มันเรื่องใหญ่ถ้าจะอธิบาย    เพราะระบบศักดินาของอังกฤษนั้นชวนเวียนหัวเอาการ สำหรับคนที่อยู่กันคนละวัฒนธรรม
ตำแหน่งที่คุณถาม มีทั้งสามัญชนได้รับแต่งตั้ง และสืบทอด    เจ้านายได้รับแต่งตั้ง และสืบทอดจากทางสายเลือด   ก็มีเช่นกัน

เอาอย่างนี้ดีกว่า   คุณชายประกอบเทพเคยไปกินตำแหน่งท่านลอร์ดอยู่ในอังกฤษหลายปี    ขอเชิญแวะมาอธิบายให้ฟังหน่อยเถอะค่ะ
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 06:34

อีะ เผือกร้อนๆ มาแล้นจากท่านอาจารย์ใหญ่  เอานะ เพื่อกุ้งเผามันเยิ้มๆ แต่ทั้งนี้เอาตามความเข้าใจของผมล้วนๆ แบบงูๆ ปลาๆ เท่าที่เคยเห็นมานะครับ

อย่างแรกคือตำแหน่งต่างๆ เช่น Duke of ... Earl of ... อะไรทั้งหลาย  ไม่ได้หมายถึงเจ้าเมืองแล้วครับ แต่จะเป็นลักษณะของเจ้าผู้ครอบครองที่ดินมากกว่า และบางส่วนเป็นเหมือนตำแหน่งที่ตั้งเป็นเกียรติยศ  ส่วนจะมีทรัพย์สินที่ดินให้ครอบครองหรือเปล่า อันนี้ผมไม่แน่ใจ

อย่างเมืองบ้านนอกที่ผมเคยอยู่  ชื่อ Lancaster ก็มีตำแหน่ง Duke of Lancaster แต่ตำแหน่งนี้ไม่มีผู้ครอบครองมานานหลายร้อยปีแล้ว  แต่แม้ไม่มี Duke of Lancaster ตัวเป็นๆ แต่ Duchy of Lancaster ที่เป็นเหมือนสำนักงานทรัพย์สินของอาณาเขตยังมีอยู่ และเป็นผู้ครอบครองที่ดินพื้นที่จำนวนไม่น้อยรวมถึงอสังหาริมทรัพย์ใน Lancaster และในที่อื่นๆ ทั่วอังกฤษ และมีรายได้จากค่าเช่าที่ดินหรือทรัพย์สินต่างๆ โดยตัวดัชชี่นี้ น่าจะอยู่ภายใต้พระราชินีหรือสำนักงานทรัพย์สินฯ ของราชวงศ์อังกฤษอีกที และถ้ามีการแต่งตั้งใครซักคนหรือองค์เป็น Duke of Lancaster ในอนาคต ผู้นั้นน่าจะได้รับผลประโยชน์นี้ด้วย แต่ได้รับเท่าไหร่หรือรับหมดอันนี้ไม่ทราบ

ผู้ดำรงตำแหน่งต่างๆ เช่นพวก Duck  Earl ฯลฯ มีแบบที่ทั้งสืบทอดตำแหน่งให้ลูกหลานด้วย แต่บาง title ไม่มีผู้สืบทอดก็มี ซึ่งท่านลอร์ดเหล่านี้ก็จะมีรายได้จากททรัพย์สินที่สำนักงานทรัพย์สินของตำแหน่งต่างๆ เหล่านี้ครอบครอง  และแม้มีชื่อว่า Duke of หรืออะไรก็ตามเหล่านี้ ไม่ได้แปลว่าผู้ดำรงตำแหน่งนี้เป็นเจ้าเมืองหรือต้องอาศัยอยู่ในแคว้นหรือมณฑลนั้นด้วย  อย่าง Lancaster นี่มีเป็นราชวงศ์เลย House of Lancaster ครองอังกฤษเมื่อหกร้อยปีก่อน ต่อมาทำสงครามกับ House of York แต่ปรากฏว่าคนใน House of Lancaster สมัยที่ราชวงศ์นี้ครองอำนาจ ก็ไม่ได้อาศัยอยู่แถว Lancaster เลย แต่อยู่ในภาคใต้แถวๆ ลอนดอน แถบนั้น

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 09:00

ขอประทานโทษนะคะ  ขออนุญาตออกนอกเรื่องนิดหนึ่ง  พอดีเปิดมาเจอคุณประกอบคุยเรื่องดัชชี่แห่งแลงคาสเตอร์

ดิฉันเคยอ่านเรื่องแคทเธอรีน  ที่คุณสุคนธรสแปลลงสกุลไทย  เป็นเรื่องราวช่วงหนึ่งของสงครามดอกกุหลาบ  รู้สึกสนใจเรื่องราวของสงครามครั้งนี้มาก  พยายามค้นหาเกาะแกะอ่านก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเพราะสงครามครั้งนี้ดูยืดยาวซับซ้อน

ตัวละครเอกฝ่ายชายของเรื่องแคทเธอรีน คือจอห์นออฟก๊อนต์ ดยุคแห่งแลงคาสเตอร์  มีบทบาทสำคัญอยู่น่าจะช่วงกลางๆ ของสงคราม  ดิฉันพยายามค้นหาเรื่องของสงครามนี้ในเรือนไทยก็ยังไม่พบ

เลยขอถือโอกาสนี้ยื่นคำร้องให้ท่าน อจ. เทาชมพู หรือคุณประกอบ หรือท่านผู้เชี่ยวชาญประวัติศาสตร์อังกฤษท่านใดก็ได้ เปิดวิชาสงครามดอกกุหลาบฉบับสมบูรณ์ด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 12:02

ฮิฮิ มีคนมาให้การบ้านท่านอาจารย์ใหญ่แล้ว

วันนี้พอดีอ่านข่าว Duke of Westminster ชายผู้ร่ำรวยเป็นอันดับสามของประเทศอังกฤษ มีทรัพย์สินมูลค่ามากกว่าเก้าพันล้านปอนด์ เสียชีวิตด้วยอาการหัวใจวายเมื่อวานนี้ อายุรวม 64 ปี ทิ้งมรดกทรัพย์สินให้ลูกชายวัย 25 ชื่อ Hugh Richard Louis Grosvenor รับช่วงต่อเป็น 7th Duke of Westminster เลยเอารูปท่านลอร์ดคนใหม่มาให้สาวๆ เรือนไทยได้กรี๊ดกร๊าดกัน 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 13:44

ใช้ยังไงถึงจะหมดล่ะเนี่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 16:58

ฮิฮิ มีคนมาให้การบ้านท่านอาจารย์ใหญ่แล้ว

เขาเรียกว่า "ตำมั่ว" ค่ะ

เลยขอถือโอกาสนี้ยื่นคำร้องให้ท่าน อจ. เทาชมพู หรือคุณประกอบ หรือท่านผู้เชี่ยวชาญประวัติศาสตร์อังกฤษท่านใดก็ได้ เปิดวิชาสงครามดอกกุหลาบฉบับสมบูรณ์ด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

จริงๆแล้วคุณ tita ขอแบบไม่จำกัดชื่อและนามสกุลนะคะ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 17:17

อีะ เผือกร้อนๆ มาแล้นจากท่านอาจารย์ใหญ่  เอานะ เพื่อกุ้งเผามันเยิ้มๆ แต่ทั้งนี้เอาตามความเข้าใจของผมล้วนๆ แบบงูๆ ปลาๆ เท่าที่เคยเห็นมานะครับ

อย่างแรกคือตำแหน่งต่างๆ เช่น Duke of ... Earl of ... อะไรทั้งหลาย  ไม่ได้หมายถึงเจ้าเมืองแล้วครับ แต่จะเป็นลักษณะของเจ้าผู้ครอบครองที่ดินมากกว่า และบางส่วนเป็นเหมือนตำแหน่งที่ตั้งเป็นเกียรติยศ  ส่วนจะมีทรัพย์สินที่ดินให้ครอบครองหรือเปล่า อันนี้ผมไม่แน่ใจ

อย่างเมืองบ้านนอกที่ผมเคยอยู่  ชื่อ Lancaster ก็มีตำแหน่ง Duke of Lancaster แต่ตำแหน่งนี้ไม่มีผู้ครอบครองมานานหลายร้อยปีแล้ว  แต่แม้ไม่มี Duke of Lancaster ตัวเป็นๆ แต่ Duchy of Lancaster ที่เป็นเหมือนสำนักงานทรัพย์สินของอาณาเขตยังมีอยู่ และเป็นผู้ครอบครองที่ดินพื้นที่จำนวนไม่น้อยรวมถึงอสังหาริมทรัพย์ใน Lancaster และในที่อื่นๆ ทั่วอังกฤษ และมีรายได้จากค่าเช่าที่ดินหรือทรัพย์สินต่างๆ โดยตัวดัชชี่นี้ น่าจะอยู่ภายใต้พระราชินีหรือสำนักงานทรัพย์สินฯ ของราชวงศ์อังกฤษอีกที และถ้ามีการแต่งตั้งใครซักคนหรือองค์เป็น Duke of Lancaster ในอนาคต ผู้นั้นน่าจะได้รับผลประโยชน์นี้ด้วย แต่ได้รับเท่าไหร่หรือรับหมดอันนี้ไม่ทราบ

ผู้ดำรงตำแหน่งต่างๆ เช่นพวก Duck  Earl ฯลฯ มีแบบที่ทั้งสืบทอดตำแหน่งให้ลูกหลานด้วย แต่บาง title ไม่มีผู้สืบทอดก็มี ซึ่งท่านลอร์ดเหล่านี้ก็จะมีรายได้จากททรัพย์สินที่สำนักงานทรัพย์สินของตำแหน่งต่างๆ เหล่านี้ครอบครอง  และแม้มีชื่อว่า Duke of หรืออะไรก็ตามเหล่านี้ ไม่ได้แปลว่าผู้ดำรงตำแหน่งนี้เป็นเจ้าเมืองหรือต้องอาศัยอยู่ในแคว้นหรือมณฑลนั้นด้วย  อย่าง Lancaster นี่มีเป็นราชวงศ์เลย House of Lancaster ครองอังกฤษเมื่อหกร้อยปีก่อน ต่อมาทำสงครามกับ House of York แต่ปรากฏว่าคนใน House of Lancaster สมัยที่ราชวงศ์นี้ครองอำนาจ ก็ไม่ได้อาศัยอยู่แถว Lancaster เลย แต่อยู่ในภาคใต้แถวๆ ลอนดอน แถบนั้น

อย่างนี้ต้องโยนเผือกเผาให้อีก  จะได้ตัดกำลัง  ส่วนกุ้งเผาน่ะ..ผมขอครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 18:18

เรือนไทยเหลือกุ้งแม่น้ำเผาอยู่ตัวเดียวค่ะ  ทำไงดี

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 10 ส.ค. 16, 22:24

แขกเรือนมากันมากหน้าหลายตา รวมทั้งน้องกุ้งเรือนร่างอวบอั๋น
คุณป้าหวันเจ้าของกระทู้หายไปไหนแหล่ว!!
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์