เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8259 Prince William of Gloucester เจ้าชายสุดหล่อ
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 56

เมื่อ 06 ส.ค. 16, 08:52

วันนี้จะขอเล่าเรื่องเจ้าชายสุดหล่อองค์นี้หน่อย นี่คือ Prince William of Gloucester ถ้ายังทรงชนมชีพอยู่ก็คงชนมายุได้ 75 ปี ท่านเป็นพระญาติสนิทของสมเด็จพระนางเจ้า Elizabeth II  (คือเป็นโอรสของอา(Duke of Gloucester)ใน Queen Elizabeth II  ; Prince William of Gloucester ทรงมีสิทธิในบัลลังก๋ระดับต้นๆ ครั้งที่สมเด็จพระนางเจ้า Elizabeth II อภิเสกPrince William of Gloucester ทรงเป็นหนึ่งในเด็กชายผู้ถือชายผ้าภูษาคลุมพระเกษาเจ้าสาว เจ้าชายทรงพระโฉมงดงาม สืบสายสาแหรกขึ้นไปได้ถึง Mary, Queen of Scotsทั้งทางพระบิดาและพระมารดาแต่ไม่ยอมเป็นทหารตามแบบราชตระกูล พอทรงศีกษาจบ Cambridge ก็ไปทรงงานสถานฑูตที่โตเกียว เนื่องจากท่านโปรดเครื่องบิน ก็เลยทรงขับเครื่องบินไปประจำการจากอังกฤษถึงโตเกียว กินเวลา ๑๘ วัน

Prince William of Gloucester เสด็จไปถึงโตเกียวได้ไม่นาน ในปี 1967 ความที่ทรงหอมฟุ้ง เลยมีสาวๆทูลเชิญไปงานสวมหน้ากาก ก็เลยทรงพบกับกับสาวฮังกาเรียนชื่อ Zsuzsu Starklof ที่แก่กว่าหลายปี แถมหย่าสามีมาสองคนแล้ว มีลูกติดสอง และมีเชื้อสายยิว เธอไปเป็นนางแบบอยู่โตเกียว เจ้าชายและสาวZsuzsu ก็เลยอยู่กันอย่างมีสุข ตามกระแสบอกว่า Prince William of Gloucester ได้ทูลขอคำปรึกษาจากสมเด็จ และได้รับพระมหากรุณาว่าให้ตามหัวใจเรียกร้อง แต่ท่านดุ๊คพระสวามีทรงเกรงว่าจะอื้อฉาวเหมือน Mrs. Simpson

สรุปก็เลยรักร้าง เจ้าชายWilliam of Gloucester กับZsuzsu แยกกันชั่วคราว แต่เจ้าชาย Williamได้ประทานแหวนรักทุษยันต์ไว้ให้Zsuzsu Starklof สวมติดกาย เมื่อชนมายุ 30 ในปี1972เจ้าชาย William of Gloucester เสด็จเข้าร่วมแข่งการบินพร้อมครูฝึก (1972) แต่เครืองบินหักมุมเมื่อบินขึ้น ก็เลยสิ้นพระชนม์แต่ยังหนุ่มอายุ 30 เท่านั้น เนื่องจากเป็นพระญาติสนิทที่ Prince Charles รักมาก เมื่อมึโอรสก็เลยเฉลิมพระนามว่า Prince William

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ส.ค. 16, 09:09

หล่อจริงๆด้วย น่าเสียดาย
ขอบคุณคุณป้าหวันค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ส.ค. 16, 19:56

ขออนุญาตถอดเสียงภาษาไทยให้ชื่อในกระทู้นะคะ  คนอ่านเรือนไทยมีอยู่มากที่อยู่ในวัยเรียน ไม่คุ้นกับภาษาต่างประเทศ

Prince William of Gloucester  เจ้าชายวิลเลียมแห่งกลอสเตอร์
Cambridge  เคมบริดจ์
Zsuzsi Starklof  ชูซี่  สตาร์คคลอฟ
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ส.ค. 16, 08:43

ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ส.ค. 16, 13:38

ถ้าอาจารย์เทาชมพูไม่มาบอก ผมอ่าน กลูเชสเตอร์. เลยครับ
พอเห็นแบบนี้เลยนึกถึง. Leicester. ที่ต้องอ่านว่า เลสเตอร. มิใช่. ไลเชสเตอร์ (ที่ผมเคยแอบอ่าน)
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ส.ค. 16, 19:33

ฺBicester บิสเตอร์
Durham เดอแร่ม
Warwick วอริค
Worcester วูสเตอร์
Greenwich กรีนิช
Tottenham ทอชแน่ม
Cheltenham เชลแน่ม
Evesham อีฟแช่ม

แล้วคำนี้หละ Bowerham ออกเสียงว่าไง ใครออกเสียงถูก ท่านอาจารย์ใหญ่จะเลี้ยงกุ้งเผา

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 09:12

อาจารย์ครับ "แหวนรักทุษยันต์" คืออะไรครับ  ฮืม
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 10:43

มีที่มาจาก พระราชนิพนธ์ ศกุนตลา ในรัชการที่หกค่ะ ท้าวทุษยันต์เป็นพระเอก มอบแหวนแทนรักให้นางเอกคือนาง เรื่องมันยาวค่ะ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 11:04

ขอบพระคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 11:17

โดยย่อคือ นางศกุนตลาถูกฤๅษีทุรวาสสาปให้คนรักคือท้าวทุษยันต์จำนางไม่ได้ จนกว่าจะเห็นแหวนที่พระองค์เคยมอบให้

เรื่องศกุนตลานี้ รัชกาลที่ ๖ ทรงพระราชนิพนธ์ในห้วงเวลาหลังการหมั้นหมายกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ หม่อมเจ้าวัลลภาเทวี ซึ่งในหน้าแรกของบทละครคำกลอนนี้ มีคำอุทิศโดยกล่าวถึง "แหวนทุษยันต์" นี้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม

นาฏกะกลอนนี้ฉันมีจิต                  ขออุทิศแด่มิ่งมารศรี
ผู้เป็นยอดเสน่หาจอมนารี               วัลลภาเทวีคู่ชีวัน
ขอหล่อนจงรับไมตรีสมาน              เป็นพยานความรักสมัครมั่น
เหมือนแหวนแทนรักทุษยันต์           แก่จอมขวัญศกุนตลาไซร้
แต่ผิดกันตัวฉันไม่ลืมหล่อน            จนสาครเหือดแห้งไม่แรงไหล
จนตะวันเดือนดับลับโลกไป            จะรักจอดยอดใจจนวันตาย

แต่ตอนจบของเรื่องในชีวิตจริงไม่แฮปปี้เอ็นดิ้งเหมือนในนิยาย  ร้องไห้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 12:51

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ คำนี้อ่านว่าอย่างไร Baconaham
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 16:03

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ คำนี้อ่านว่าอย่างไร Baconaham

อ๊ะ เจ้ามือกุ้งเผาใหญ่กว่ามาแล้นนนนนนนนนนนนนนน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 16:52

ตอบยังงี้ก็ไม่ได้แอ้มกุ้งเผาซะทีน่ะซี๊
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 17:21

ไม่เกี่ยวนะ

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ส.ค. 16, 19:48

ประโยคนี้เศร้าจังเลย "ให้ตามหัวใจเรียกร้อง"

เป็นถึงเจ้าชายก็ยังทำตามหัวใจเรียกร้องไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็ได้ทำในสิ่งที่รักจวบจวนเวลาที่จากไป

ยืมพลอตเรื่องไปแต่งนิยายที่ไม่มีวันจบต่อ ฮ่า ฮ่า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์