เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 3702 ขอลากิจครับ
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 ก.ค. 01, 04:58

เรื่อง ขอลากิจ

เรียน เว็บมาสเตอร์ และพ่อแม่พี่น้องมวลมหาสมาชิกเรือนไทย ที่เคารพ

ด้วยกระผมนาย นกข.มีภารกิจติดราชการ ต้องไปตรวจที่ท้อง ... เอ๊ย ตรวจท้องที่ .. เอาเป็นว่ามีงานก็แล้วกัน จำเป็นต้องหายหน้าหายตาไปสัก 2-3 สัปดาห์ จนกว่ากิจราชการงานหลวงจะสำเร็จลุล่วงแล้วจึงจะเข้ามาเที่ยวเล่นในเรือนไทยได้ใหม่

จึงขอเรียนมาเพื่อโปรดอนุมัติให้กระผมลากิจหายศีรษะและร่างกายไปในเวลาดังกล่าวด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง

...ถึงเกาะเกิดเกิดเกาะขึ้นกลางน้ำ
เหมือนเกิดกรรมเกิดราชการหลวง...
ถ้าจำไม่ผิด ฝีปากท่านมหากวีสุนทรภู่ครับ อ้อนสาวใดสาวหนึ่งของท่านในนิราศเรื่องหนึ่งของท่านครับ
กระผมแค่ท่องเฉยๆ ครับ แต่ตัวกระผมเองไม่กล้าบอกว่าที่มีราชการนี้เป็นกรรม เหมือนที่ท่านสุนทรภู่บอก เพราะที่มีการมีงานทำอยู่นี้ ก็เพราะบุญคุณราชการท่านกรุณาชุบเลี้ยง ขืนบอกว่าราชการเป็นกรรม ประเดี๋ยวผู้บังคับบัญชากระผมก็จะปลดกรรมให้กระผมด้วยการไล่กระผมออกไปเตะฝุ่นเท่านั้นเอง (ทีนี้ละก็ เข้าเว็บเรือนไทยได้ตลอดเวลาเลย ... จนกว่าจะอดตาย...)  
ขอแสดงความนับถืออย่างสูง (เท่าภูเขาทอง)
star
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 15:35

อย่าลืมซื้อขนมมาฝากนะคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 16:49

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
เที่ยว... เอ้ย ทำงานให้สนุกนะครับผม
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 17:09

ขอให้เดินทางไปนิ้วโยก โดยสวัสดิภาพนะคะ
คุณนกข  เอาคุ้กกี้พ่อมดมาฝากบ้างก็ดีค่ะ จะเอาไปฝากเพื่อนต่อค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 18:57

พักผ่อนตามสบายน้าค้า
ไปดี- มาดีค่า....

ฝนอยากได้ของฝากเป็น ประธานาธิบดี ค่า...
หาให้ได้ไหมค้าา....
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 20:21

ไม่รู้ว่าคุณครูเทาชมพูจะอนุญาตให้หัวหน้าชั้นลากิจหรือเปล่าเอ่ย

ยังไงดูแลรักษาตัวด้วยนะคะ มีคนในเวบเป็นห่วง  กลับมาไวๆๆๆ

เจ้าแก้วขอของฝากเป็นเมล็ดพันธุ์แอปเปิ้ลจากนิ้วโย้กนะคะ  ไว้กลับมาเอามาฝากด้วย จะเลี้ยงข้าวหนึ่งมื้อเป็นการตอบแทนค่ะ อิอิ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 21:19

ขอให้เดินทางด้วยดีค่ะ  แล้วจะมีโอกาสแว่บมาให้เลี้ยงขนมมั่งมั้ยเอ่ย
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 21:26

เที่ยวและทำงานให้สนุกครับ ขอของฝากบ้าง เป็นรูปถ่ายมาฝากชาวเรือนไทยนะครับ

อืมม คุณครูก็ไม่ค่อยมา หัวหน้าชั้นก็ไม่อยู่ ผมว่าเรามาวิ่งเล่นกันเถอะ ฮ่าๆๆ
หรือหาเกมมาเล่นกันดี  อิอิ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 21:54

คุณเปี้ยว...คะ
คุณเปี้ยวนำเลยค่ะ....
ฝนสัญญา  ...จะไม่แอบจดชื่อ  ไปส่งคุณครู...
หัวหน้าชั้น...ยิ่งไม่ต้องห่วงค่ะ...
ฝนบอกอะไร....เล่าอะไร...ท่านคงไม่เชื่อฝนหรอกค่ะ....
เราเริ่มเกมส์... เลขานินทาหัวหน้าชั้นกันไหมคะ....
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 23:03

หัวหน้าชั้นรีบมารายงานตัวนะคะ เดี๋ยวถูกนินทาไม่รู้ด้วย คุณฝอยฝนชอบพูดถึงอยู่บ่อยๆๆ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ค. 01, 23:16

เอ เกมเลขานินทาหัวหน้าชั้นเป็นยังไงครับ ? ผมนึกไม่ออก ใครนินทาได้ 10 นาทีโดยไม่หยุดหายใจถือเป็นผู้ชนะหรือเปล่าครับ ? ฮะๆ

เคยเล่นเกมต่อประโยคมั้ยครับ เริ่มแรกจะมีคนแต่งขึ้นมาครึ่งประโยค แล้วคนถัดไปจะแต่งต่อประโยคนั้นให้จบประโยคแล้วขึ้นประโยคถัดไปข้างไว้ครึ่งนึง แล้วก็เวียนๆกันไป อย่างเช่น

คนที่ 1 : คุณ นกข. ต้องจากไปเพราะกิจบ้านเมือง จึงบอกลาองค์หญิงว่า ...........

คนที่ 2 : "พี่ต้องไปแล้วนะน้อง ไหล่นี้อย่าให้ใครมาแตะ แก้มนี้อย่าให้ใครมาจับ" องค์หญิงจึงตอบว่า ..........

คนที่ 3 : "ค่ะ จะให้จับเฉพาะจมูกและมือเท่านั้นเพคะ" แล้ว นกข. ก็ก้าวลงบรรได พร้อมหันร่ำล่าว่า........

คนที่ 4 : "โอ้ย....." เสียงคุณ นกข. ตกบรรไดเพราะไม่มองดูบรรไดตอนก้าวลง องค์หญิงจึงพูดว่า .........

อะไรทำนองนี้นะครับ อาจจะสมมุติเหตุการณ์ขึ้นมาแล้วก็เอาชื่อตัวละครในวรรณคดีไทยมาแต่งต่อๆไปเรื่อยๆ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ก.ค. 01, 00:12

เดินทางปลอดภัย  ประสบผลสำเร็จในการงานนะคะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ก.ค. 01, 00:32

คุณ นกข ครับ ในจิปาถะไกลบ้านมีคนสงสัยชื่อนี้นะครับ ไปตอบหน่อย.....
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ก.ค. 01, 01:36

ไปแล้วอย่าลืมเอาเรื่องราวบ้านเค้ากลับมาเล่าให้พวกเราฟังบ้างนะครับ
ตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ก.ค. 01, 15:01

ยังไงก็ฝากเอาสุกี้ NKKไป promote ที่โน่นด้วยนะคะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์