เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19460 รบกวนสอบถามถึงบุคคลในภาพครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 18:34

พินัยกรรมของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ มีอยู่ 2 ชุด 1 ชุดจะมีกระดาษสองแผ่นครับ

แผ่นที่ 1 หน้าที่ 1 มีข้อความดังต่อไปนี้ครับ

หนังสือพินัยกรรมฉบับนี้ ทำที่บ้านบุนนาคหน้าวัดประยุรวงษศาวาส  เมื่อวันที่ ๓๑ กรกฎาคม  พ.ศ. ๒๔๕๙

ข้าพเจ้า เจ้าพระยาภาสกรวงษ์ ขอแสดงความประสงค์ณที่นี้ว่า  เมื่อข้าพเจ้าถึงอสัญกรรมแล้ว.  ทรัพย์
สมบัติ์ของข้าพเจ้าทั้งปวงอันเคลื่อนจากที่ได้ก็ดี  แลเคลื่อนจากที่มิได้ก็ดี  ข้าพเจ้าขอมอบให้เปนสิทธิแก่เจ้าจอมพิศว์-
-บุนนาค บุตรีข้าพเจ้าผู้เดียว.  ขอท่านทั้งหลายผู้มาประชุมณที่นี้ จงอณุเคราะห์เปนพยานข้าพเจ้า เพื่อความสำเรจ์ตาม
ประสงค์

ข้าพเจ้าได้ลงนามไว้เปนสำคัญ
                                             เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (ลายเซ็น)
                                               (ชุมพร ภาสกรวโร บุนนาค)

ข้าพเจ้าผู้มาประชุมณที่นี้ ได้กราบเรียนถามท่านเจ้าพระยาภาสกรวงษ์ถึง ๓ คราว. ท่านมีบัญชาดุจกันสมความดัง-
กล่าวมาข้างต้นนั้น ทั้ง ๓ คราแล้ว แลพิจารณาเห็นอาการของท่านเปนปรกติ แลบริบูรณดว้ยสติสัมปชัญญ ทุกประการ.

เนื้อหาระบุว่าท่านเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ยกทรัพย์สมบัติให้เจ้าจอมพิศว์แต่เพียงผู้เดียว น่าสังเกตว่าท่านไม่ได้ระบุถึงบุตรคนอื่นๆ ของท่านอย่างนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) หรือจมื่นศรีสรรักษ์ (เพ่ง) ไว้ด้วย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 18:47

แผ่นที่ 1 หน้าที่ 2 เป็นลายเซ็นของพยานผู้มาเข้าร่วมประชุมครับ

บางลายเซ็นก็อ่านไม่ออก รบกวนทุกท่านช่วยลองถอดความดูด้วยนะครับ

จึงได้พร้อมกันลงนามไว้ข้างท้ายนี้

เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี
                  พระยาสุริยานุวัตร
                  พระยาไชยยศสมบัติ
                  พรยาอาหารบริรักษ์
                  พระยาผดุงพิพิธภัณฑ์
                  พรญาสุรินทรราชาเสนี
                  พระยาภักดีนฤเบศร์
                  พระยาธรรมการบดี
                  พร...........พยาน?
                  พระพินิจ...ศัพท์
                  (เปลี่ยน?) ชูโต
                  พระยาศรีสังกร
                  พระยาวิชิตมนตรี
                  พระพินิจนัยนิเทศ
                  พระยา.............
                  ร.ต.พิณเทพเฉลิม บุนนาค

น่าสังเกตว่าบางลายเซ็นยังมีการสะกดอักษรรวบ พร หรือ พรญา อย่างโบราณอยู่ ในขณะที่ส่วนใหญ่เขียน พระยา อย่างปัจจุบัน

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 18:57

แผ่นที่สองเขียนไว้เพียงหน้าเดียว ระบุว่าผู้เขียนพินัยกรรมของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์คือ นายเพาะ บุนนาค ซึ่งเป็นหลานปู่ของเจ้าพระยาภาสฯ ครับ

หนังสือพินัยกรรมฉบับนี้  นายเพาะ บุนนาค   สังกัดกรมมหรศพ

เปนผู้เขียน เปนอักษร ๑๕ บรรทัด มีตก ๑ คำ ฆ่า ๑ คำ / เพาะ บุนนาค (ลายเซ็น)

ได้ทำขึ้นเปน ๒ ฉบับ เนื้อความถูกต้องตรงกัน

เพาะ บุนนาค (ลายเซ็น)

หนังสือพินัยกรรมฉบับนี้ได้ให้ข้อมูลว่าเมื่อ พ.ศ.๒๔๕๙ นายเพาะรับราชการในกรมมหรสพ จึงเข้าใจว่าอาจจะเปลี่ยนไปรับราชการเป็นทหารเรือในภายหลังครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 19:02

ส่วนพินัยกรรมของเจ้าจอมพิศว์ที่ไม่ได้นำมาลงไว้

ได้ทำในวันเดียวกับพินัยกรรมของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ และมีเนื้อหาใกล้เคียงกัน แต่ระบุว่าให้ยกทรัพย์สมบัติของท่านให้เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ผู้เป็นบิดาในกรณีที่ท่านเสียชีวิต

ส่วนผู้เขียนพินัยกรรมของเจ้าจอมพิศว์ไม่ใช่นายเพาะ บุนนาค  โดยฉบับแรกเขียนโดยพระยาวิชิตมนตรี สังกัดกระทรวงกลาโหม   อีกฉบับเขียนโดยพระพินิจนัยนิเทศ สังกัดกระทรวงธรรมการครับ

ซึ่งทั้งสองท่านได้ลงชื่อเป็นพยานในการทำพินัยกรรมด้วย

เป็นเรื่องที่น่าคิดเหมือนกันครับว่า เหตุใดท่านเจ้าพระยาภาสกรวงศ์จึงเลือกให้นายเพาะหลานของท่านเป็นผู้เขียนพินัยกรรม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 07:36

จากประกาศพระราชทานยศแลเลื่อนยศ ที่คุณหมอเพ็ญนำมาแสดงในความเห็นที่ ๒๑ นั้น
มีชื่อ มหาดเล็กวิเศษ (เทียบนายร้อยตรี) ขุนนทรวบรัด เลื่อนเป็นรองหุ้มแพร (ดทียบนายร้อยโท)
คนถัดลงมาคือ มหาดเล็กวิเศษ ขุนสมรรคนันทพล เลื่อนเป็นรองหุ้มแพร

ขุนสมมรคนันทพลนี้  นามเดิมคือ พืชน์  บุนนาค  เป็นบุตรคนโตของนายเพ่ง  ศรีสรรักษ์ บุตรชายคนใหญ่
ของเจ้าพระยาภาสกรวงษ์ กับท่านผู้หญิง  ในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ ได้เลื่อนเป็นหลวงสมรรคนันทพล
ฉะนั้นจึงน่าจะสันนิษฐานได้ว่า  ในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ ขุนนนทรวบรัด  ก็คงได้เลื่อนเป็นหลวงในราชทินนามเดิม

สำหรับประเด็นที่คุณศรีสรรเพชญ์กล่าวไว้ในความเห็นที่ ๓๒ ว่า  "หนังสือพินัยกรรมฉบับนี้ได้ให้ข้อมูลว่าเมื่อ พ.ศ.๒๔๕๙
นายเพาะรับราชการในกรมมหรสพ จึงเข้าใจว่าอาจจะเปลี่ยนไปรับราชการเป็นทหารเรือในภายหลังครับ"
เรื่องนี้อธิบายได้ว่า นายเพาะมิได้เปลี่ยนไปรับราชการทหารเรือ  แต่ที่แต่งเครื่องแบบคล้ายทหารเรือในภาพนั้น
เป็นเพราะเป็นผู้ที่ได้รับพระราชทานยศราชนาวีเสือป่า เป็นนายเรือตรี ราชนาวีเสือป่า  ที่มีเครื่องแบบเกือบเหมือนทหารเรือเลยทีเดียว

ส่วนประเด็จที่คุณศรีสรรเพชญ์หยิบยกขึ้นมากล่าวไว้ในความเห็นที่ ๓๓ ว่า "เหตุใดท่านเจ้าพระยาภาสกรวงศ์จึงเลือกให้นายเพาะ
หลานของท่านเป็นผู้เขียนพินัยกรรม"  น่าจะอธิบายได้ว่า เพราะท่านเจ้าพระยาภาสฯ และท่านผู้หญิงเป็นผู้กราบบังคมทูล
ขอให้ลงพระราชอาญาแก่นายเพ่ง ศรีสรรักษ์ บุตรชายคนโต จนต้องรับพระราชอาญาถูกถอดจากยศและบรรดาศักดิ์  และดูเหมือน
นายเพ่ง  ศรีสรรักษ์จะถูกตัดจากการเป็นทายาทผู้รับมรดก  จึงทำให้หลวงสมรรคนันทพลซึ่งเป็นหลานชายคนใหญ่มิได้เป็นผู้รับตรา
สืบตระกูล  ในเมื่อเป็นดังนี้จึงไม่แปลกที่เจ้าพระยาภาสฯ จะเลือกนายเพาะผู้เป็นหลานตัดปัญหาอันอาจจะเกิดข้อครหาในภายหลัง
ท่านเจ้าพระยาภาสฯ จังเลือกให้นายเพาะผู้เป็นหลานที่บิดาไม่มีส่วนมัวหมองเป็นผู้เขียนพินัยกรรมนี้
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 09:52

ขอบพระคุณ อ.V_Mee ที่ให้ความกระจ่างในหลายๆ เรื่องมากครับ

ทีนี้คงเข้ามาในประเด็นเรื่องนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ซึ่งไม่ถูกกล่าวถึงในพินัยกรรม และหลายๆ ท่านสงสัยว่าไม่น่าจะเป็นคนในรูปที่ยกมา โดยบุคคลนั้นน่าจะเป็นคุณเพาะมากกว่า

ซึ่งผมก็คิดแบบนั้น เพราะหน้าตาบุคคลในรูปดูยังหนุ่มมากน่าจะราวๆ แค่ 20 ปี และมีความคล้ายคลึงกันอยู่มากครับ

สังเกตดูว่าขุนนน จะมีหน้าตาคล้ายคลึงกับนายราชาณัตยานุหาร (พาส์น) ซึ่งเป็นบุตรชายของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์อยู่เหมือนกันครับ

ในภาพด้านหลัง (ด้านขวา) รูปปั้นเจ้าพระยาอรรคมหาเสนา   (ด้านซ้าย) รูปปั้นสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์
แถวยืน             คุณหญิงพวง ดำรงค์ราชพลขันธ์, นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น)
แถวนั่ง             เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร), เจ้าจอมพิศว์ ในรัชกาลที่ ๕
แถวหน้า     คุณพาสนา ชูโต

พอดีผมค้นภาพถ่ายเก่าของครอบครัวท่านเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ซึ่งอยู่ในอัลบั้มของเจ้าจอมพิศว์ มาได้เลยอยากให้ลองมาเทียบกันครับ

บุคคลเท่าที่ทราบในภาพคือเจ้าจอมพิศว์ เจ้าพระยาภาสฯ และท่านผู้หญิงเปลี่ยน (สำหรับท่านอื่นๆ ถ้าทราบชื่อก็รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ)

แต่มีบุคคลที่ผมอยากให้สังเกตดูคือ เด็กผู้ชายที่ยืนอยู่คนซ้ายสุดของแถวหลังครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 10:10

ภาพขยายอย่างชัดๆ ครับ

ดูจากลักษณะใบหน้า รูปปาก ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนๆ เดียวกับในรูปของเว็บไซต์สายสุกลบุนนาคที่ระบุว่าคือ นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์)

แต่เด็กชายในภาพไม่น่าจะเป็นนายราชาฯ เพราะจากข้อมูลที่ได้มาในเว็บเรือนไทยนี้เอง ระบุว่านายราชาฯ ได้ตามเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวคราวเสด็จประพาสยุโรปครั้งแรกเมื่อ ร.ศ.๑๑๖ (พ.ศ.๒๔๔๐) โดยมีหน้าที่เป็นพนักงานรับส่งหนังสือต่างประเทศ  ซึ่งตอนนั้นเจ้าพระยาภาสกรวงศ์น่าจะมีอายุประมาณ ๔๘ ปี

แต่ในภาพถ่ายคิดว่าเจ้าพระยาภาสกรวงศ์และท่านผู้หญิงเปลี่ยนน่าจะมีวัยในช่วง ๕๐ ปลายๆ ถึง ๖๐ แล้ว ดังนั้นนายราชาฯ ไม่น่าจะเป็นเด็กชายอย่างในภาพแล้ว

และเด็กชายในภาพ ถ้าเป็นนายราชาฯ จริงก็ดูจะมีอายุต่างกับเจ้าจอมพิศว์ซึ่งเป็นพี่สาวเกินไป โดยเจ้าจอมพิศว์ในภาพน่าจะอยู่ในช่วงวัยกลางคนแล้วครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 10:24

เด็กชายในภาพ ดูจากทั้งอายุและหน้าตาแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นคุณเพาะ บุนนาค หรือขุนนน มากกว่านายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ที่เป็นบิดาครับ

ซึ่งผมไปได้รูปถ่ายท่านมาเพิ่มเติมอยู่หลายรูปครับ

ภาพนี้คือคุณเพาะยืนตรงกลางภาพ ส่วนสตรีที่ยืนทางด้านขวาของภาพคือคุณพาสนา

บุคคลที่เหลือในภาพไม่ทราบว่าเป็นผู้ใด แต่ถ้าให้เดา คาดว่าน่าจะเป็นพี่น้องของท่านคือ นางอำนาจนทีสฤษดิ์ (เพ็ญ บุนนาค) และ คุณโสภณ กาฬดิษฐ์

ส่วนเด็กชายในภาพไม่ทราบว่าเป็นผู้ใดครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 10:30

ภาพนี้เข้าใจว่าเป็นภาพของคุณเพาะตอนบวชนาค

น่าสังเกตว่าฉากด้านหลังคือพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดารามครับ

จึงเข้าใจว่าคุณเพาะเป็นนาคหลวงที่ได้รับบรรพชาอุปสมบทภายในพระอุโบสถ วัดพระศรีรัตนศาสดารามครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 10:47

ภาพนี้น่าจะถ่ายในช่วงวัยกลางคนแล้ว

คุณเพาะสวมชุดราชปะแตน ติดแขนทุกข์ ที่กระเป๋าเสื้อติดเครื่องหมายวชิราวุธ

เรื่องเครื่องหมายนี้คงต้องให้ อ.V_Mee ไขความกระจ่างให้ครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 10:48

อีกมุมหนึ่งครับ

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 15:19

รูปในความเห็นที่ 37

บุรุษที่ยืนเท้าคางน่าจะเป็นพระเทพศาสตร์ฯ
ส่วนเด็กชายน่าจะเป็น คุณโสภณ น้องคนเล็กครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 15:57

รูปในความเห็นที่ 37

บุรุษที่ยืนเท้าคางน่าจะเป็นพระเทพศาสตร์ฯ
ส่วนเด็กชายน่าจะเป็น คุณโสภณ น้องคนเล็กครับ

มีความเป็นไปได้ครับ เพราะเพิ่งมาคิดเรื่องอายุ เป็นไปได้ว่าคุณโสภณน่าจะดูเด็กกว่า

ส่วนคนที่เท้าคางเมื่อเทียบกับรูปพระยาเทพศาสตร์ฯ รู้สึกว่าคนในรูปหลังจะมีเปลือกตาหนากว่าครับ และตาเป็นสองชั้นชัดเจน

เทียบกับภาพถ่ายของพระยาเทพศาสตร์ฯ จะเห็นว่าท่านมีตาชั้นเดียวครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 16:11

ในอัลบั้มภาพถ่ายเก่าที่ผมพบมีสองอัลบั้ม

อัลบั้มหนึ่งเป็นอัลบั้มใหญ่ ใส่รูปถ่ายทั่วๆไป เช่นภาพถ่ายเหตุการณ์ต่างๆ ภาพทิวทัศน์ ไปรษณียบัตรรัชกาลที่ ๗ หรือภาพครอบครัวบ้าง ซึ่งภาพขุนนนภาพหลังๆ ที่นำมาลงนำมาจากอัลบั้มนี้ครับ

อีกอัลบั้มเล็กกว่า เป็นภาพถ่ายของเจ้าจอมพิศว์เกือบทั้งหมด ตั้งแต่ท่านตอนยังสาวจนถึงวัยชรา ภาพอื่นๆ จะเป็นเครือญาติของท่าน เช่นเจ้าพระยาภาสฯ ท่านผู้หญิงเปลี่ยน หรือน้องสาวของท่าน

แต่ว่าทั้งสองอัลบั้ม มีภาพชายไม่ทราบชื่อท่านหนึ่งปรากฏอยู่ด้วย

เพราะว่าการที่มีรูปคนผู้นี้อยู่ในอัลบั้มที่มีแต่ภาพของเจ้าจอมพิศว์และครอบครัวของท่าน แถมยังเป็นรูปเดียวที่มีซ้ำในทั้งสองอัลบั้ม จึงสันนิษฐานว่าชายท่านนี้ต้องเป็นเครือญาติใกล้ชิดของท่าน

ซึ่งผมสันนิษฐานว่าบุคคลในภาพน่าจะเป็น นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 10 ก.ค. 16, 16:15

จุดที่น่าสังเกตของภาพถ่ายชายท่านนี้คือ ในอัลบั้มใหญ่ภาพนี้ถูกจัดไว้อยู่ระหว่างภาพถ่ายของคุณเพาะ บุนนาคทั้งสองภาพ

ดูจากหน้าตาคนในภาพ คิดว่าไม่น่าจะเป็นคนเดียวกับคุณเพาะ หรือขุนนน

ส่วนหนึ่งที่คิดว่าอาจจะเป็นภาพของนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) เพราะอาจจะตั้งใจจัดให้รูปอยู่หน้าเดียวกับคุณเพาะที่เป็นบุตรชายคนใหญ่ของท่านครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์