เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19456 รบกวนสอบถามถึงบุคคลในภาพครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 14:55

ก็จะเหลือแต่ประเด็นเรื่องเครื่องแบบของขุนนนที่สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นเครื่องแบบทหารเรือครับ

หลวงนนท์รวยลัด ถ้าไม่ได้คัดลอกมาผิดก็แอบคิดว่าเป็นทินนามที่ฟังดูแปลกมาก และดูไม่ค่อยเข้ากับผู้ที่เป็นข้าราชการทหารเรือเท่าไหร่ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 15:30

ผมลองไปตรวจดูในสาแหรกสกุลบุนนาคของเว็บไซต์ชมรมสายสกุลบุนนาค ข้อมูลตรงกันครับ

ในสาแหรกระบุว่านายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) มีธิดาหนึ่งคนชื่อ เพ็ญ ซึ่งได้สมรสกับ หลวงอำนาจนทีสฤษดิ์ (ฉิม โกมารชุน ณ นคร) ครับ

http://www.bunnag.in.th/pdf/a068.pdf
นางสงวน สุขสภา สมรสกับ พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค) มีบุตร (๑) หลวงนนท์ รวยลัด (เพาะ บุนนาค) (๒) นางอำนาจนทีสฤษดิ์ (เพ็ญ บุนนาค) (๓) นางผดุงทะเบียนกิจ (พาสนา บุนนาค) (๔) นายโสภณ กาฬดิษฐ์

ข้อมูลของสกุลบุนนาค ไม่ตรงกับของ พล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภา  คงต้องค้นหากันต่อไปว่า ตรงไหนจริง ตรงไหนไม่จริง  ยิงฟันยิ้ม
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 15:47

ภาพขยายขุนนน แบบเห็นรายละเอียดที่หมวกและอินทรธนูชัดขึ้นครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 15:51

ผมลองไปตรวจดูในสาแหรกสกุลบุนนาคของเว็บไซต์ชมรมสายสกุลบุนนาค ข้อมูลตรงกันครับ

ในสาแหรกระบุว่านายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) มีธิดาหนึ่งคนชื่อ เพ็ญ ซึ่งได้สมรสกับ หลวงอำนาจนทีสฤษดิ์ (ฉิม โกมารชุน ณ นคร) ครับ

http://www.bunnag.in.th/pdf/a068.pdf
นางสงวน สุขสภา สมรสกับ พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค) มีบุตร (๑) หลวงนนท์ รวยลัด (เพาะ บุนนาค) (๒) นางอำนาจนทีสฤษดิ์ (เพ็ญ บุนนาค) (๓) นางผดุงทะเบียนกิจ (พาสนา บุนนาค) (๔) นายโสภณ กาฬดิษฐ์

ข้อมูลของสกุลบุนนาค ไม่ตรงกับของ พล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภา  คงต้องค้นหากันต่อไปว่า ตรงไหนจริง ตรงไหนไม่จริง  ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจว่าข้อมูลของ พล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภา น่าจะสื่อถึงตัวเจ้าพระยาภาสกรวงศ์มากกว่านายพาสน์บุตรชายครับ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนสับสน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 16:12

ภาพขยายขุนนน แบบเห็นรายละเอียดที่หมวกและอินทรธนูชัดขึ้นครับ

ยศร้อยตรี ของทหารเรือ วงกลมใหญ่คงเป็นอะไรสักอย่าง มองไม่ชัด
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 10:07

ดูจากอินทรธนูเป็นอินทรธนูนายทหารเรือ ยศนายเรือตรี  แต่มีอักษร ร. ในวงจักร (วงกลม)  ประกอบกับบุคลในภาพมีนามว่า ขุนนนท์รวบรัด
จึงน่าจะอนุมานได้ว่า ท่านผู้นี้น่าจะเป็นข้าราชการในพระราชสำนัก  สังกัดกรมเรือยนต์หลวง  ซึ่งเป็นกรมขึ้นกรมพระอัศวราช  ซึ่งมีหน้าที่รับผิดชอบ
เรื่องพระราชพาหนะ 

ปัจจุบันพนักงานฝ่ายเรือยนต์หลวง  สนักพระราชวัง  ก็ยังคงใช้เครื่องแบบคล้ายทหารเรือเช่นนี้อยู่
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 14:29

ขุนนนทรวบรัดสังกัดกรมมหาดเล็ก ในพ.ศ. ๒๔๕๙

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2459/D/218.PDF

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 16:25

วันนี้ผมได้มาถามเรื่องจากคุณแม่และคุณลุงของผมซึ่งเป็นหลานของคุณพาสนาโดยตรง รวมถึงมาดูหนังสืองานศพของคุณชูพาสน์แล้ว เลยได้ข้อสรุปที่สงสัยในหลายๆ ประเด็นครับ

ประเด็นเรื่อง บิดามารดาของคุณพาสนาและขุนนน

คุณแม่บอกว่า คุณพาสนาเป็นบุตรีของนายราชาฯ (พาสน์) ไม่ใช่เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ส่วนลุงผมไม่แน่ใจแต่คิดว่าน่าจะเป็นนายราชาฯ เช่นเดียวกัน

เมื่อมาดูในหนังสืองานศพก็ได้ความตรงกันว่า คุณพาสนา บุนนาค เป็นบุตรีของนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) กับนางสงวน ครับ

ดังนั้นเจ้าจอมพิศว์จึงมีศักดิ์เป็นคุณป้าของทั้งสองท่าน

ข้อมูลสอดคล้องกับของพล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภาที่คุณเพ็ญชมพูค้นมาให้ แต่ในข้อมูลนั้นเรียกชื่อนายราชาฯ (พาสน์) ผิดเป็น "พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค)" ครับ

นายราชาฯ (พาสน์) มีบุตรธิดาสี่คน ตามข้อมูลที่คุณเพ็ญชมพูหามาให้ แต่ในสาแหรกสกุลบุนนาคเขียนไว้แค่คนเดียวคือเพ็ญ บุนนาค ซึ่งคุณแม่ผมเรียกว่า คุณย่าเพ็ญ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 16:34

ประเด็นเรื่อง "คุณป้าในวัง"

คำว่า "คุณป้าในวัง" ในหนังสืองานศพที่ใช้เรียกเจ้าจอมพิศว์ เป็นคำที่ใช้เรียกขานกันโดยทั่วไป ไม่ได้หมายความว่าเจ้าจอมพิศว์เป็นป้าของผู้เรียก ซึ่งในหนังสืองานศพกล่าวถึงคุณชูพาสน์

คุณแม่กล่าวว่า คุณชูพาสน์กับพี่น้องของท่านเรียกเจ้าจอมพิศว์ว่า "คุณป้าในวัง" ทั้งหมด แม้โดยฐานะแล้วเจ้าจอมพิศว์มีศักดิ์เป็นย่าของพวกท่าน

เข้าใจว่าที่เรียก "คุณป้าในวัง" เพราะเจ้าจอมพิศว์มีฐานะเป็นคุณป้าของคุณพาสนา คุณพาสนาจึงเรียกท่านแบบนั้น ลูกๆ ของท่านจึงเรียกตามกันแบบนั้นหมดครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 16:48

ประเด็นเรื่องขุนนน

สมัยก่อนผมเคยถามคุณแม่เกี่ยวกับขุนนนในภาพ คุณแม่ไม่รู้จัก

แต่พอได้ข้อมูลชื่อจริง รวมถึงชื่อพี่น้องของท่านที่คุณเพ็ญชมพูหามาให้ คุณแม่เลยจำได้

พล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภา ให้ข้อมูลไว้ใน ลิงก์นี้ อ่านดูครั้งแรกยังไม่เชื่อว่าเป็นข้อมูลที่ถูกต้อง แต่เมื่อคุณศรีสรรเพชญ์ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ข้อมูลบางส่วนตรงกัน

คุณแม่เล่าว่าสมัยยังเด็กมากๆ รู้จักพี่น้องของคุณพาสนาที่เป็นย่า ได้แก่ ย่าเพ็ญ ปู่โส แล้วก็ ปู่เพาะ  

ปู่เพาะ เมื่อสรุปจากข้อมูลที่มีก็คือขุนนนในภาพถ่าย

สำหรับปู่เพาะ คุณแม่บอกว่าไม่ได้นึกถึงมาหลายปีแล้ว เพิ่งมานึกได้ตอนได้ยินชื่อวันนี้เองครับ

คุณแม่จำเกี่ยวกับปู่เพาะได้แค่ว่าชอบเอาแม่ไปเล่นด้วยที่เรือนใหญ่ที่คุณย่า (คุณพาสนา) อยู่บ่อยๆ แต่เรื่องอื่นๆ รวมถึงว่าหน้าตาท่านเป็นอย่างไรก็จำแทบไม่ได้ครับ

ส่วนทินนามที่ถูกต้องของท่าน คิดว่าน่าจะเป็น หลวงนนทรวบรัด อย่างที่ทุกท่านหามา มากกว่าจะเป็น หลวงนนท์รวยลัด ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ก.ค. 16, 17:33

ยังสงสัยว่าท่านเลื่อนเป็นหลวงในราชทินนามเดิม  หรือว่าแท้จริงคือ "ขุนนนทรวบรัด" อย่างที่ลงในราชกิจจา แน่คะ
ราชทินนามท่าน ไม่มีการันต์บน ท ทหาร นะคะ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 10:39

บุรุษที่ยืนกลางในภาพประกอบความเห็นที่1 ก็น่าจะเป็นคุณเพาะ บุนนาคด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 10:55

ในภาพด้านหลัง (ด้านขวา) รูปปั้นท่านเจ้าพระยาอรรคมหาเสนา (ด้านซ้าย) และท่านสมเด็จฯ องค์ใหญ่
แถวยืน  คุณหญิงพวง ดำรงค์ราชพลขันธ์, นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น)
แถวนั่ง  เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร) , ท่านเจ้าจอมพิศว์ ในรัชกาลที่ ๕
แถวหน้า คุณพาสนา ชูโต

คำบรรยายจาก เว็บชมรมสายสกุลบุนนาค

สังเกตอยู่เหมือนกันว่าบุรุษเสื้อสีขาวที่ยืนอยู่กลางภาพและสตรีที่นั่งอยู่ข้างหน้า น่าจะเป็นพี่น้องกันมากกว่าเป็นพ่อลูกกัน
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 11:25

เรื่องที่คุณเพ็ญชมพูกับคุณ Koratian สงสัย ผมก็คิดอยู่เหมือนครับ

เมื่อคืนให้คุณแม่ช่วยหาของ ได้อัลบั้มรูปถ่ายเก่าๆ ของเจ้าจอมพิศว์ กับเอกสารสำคัญที่เกี่ยวกับคุณเพาะ บุนนาคมาด้วย

ซึ่งมีภาพถ่ายของบุคคลที่คิดว่าน่าจะเป็นนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ด้วยครับ

เดี๋ยววันนี้กลับบ้านจะนำมาให้ทุกท่านช่วยดูกันนะครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ก.ค. 16, 18:22

จาการได้คุยกันหลายๆ ท่านในที่นี้ เลยทำให้อยากสืบสาวหาข้อมูลไปได้มากขึ้น เลยไปค้นของเก่าที่เคยเห็นในบ้าน ได้พบเอกสารที่ไปค้นมาอยู่ในกล่องเหล็กทรงกระบอกอันนี้ครับ

กล่องนี้ผมเห็นตั้งแต่เด็กๆ คุณแม่กล่าวว่าเอามาตอนย้ายจากบ้านเก่า สมัยก่อนเคยเอาออกมาดูมีเอกสารตัวพิมพ์ดีดของคุณพระผดุงทะเบียนกิจเกี่ยวกับเรื่องที่ดิน ซึ่งผมแยกไปไว้ที่อื่น

ด้านในมีม้วนกระดาษเก่าพับงออยู่ ผมไม่เคยคลี่ออกเพราะกลัวกระดาษจะขาด เพราะกระดาษเก่ามากแล้ว

จนเมื่อวานได้ลองมาดูอีกครั้ง พบว่าเป็นม้วนกระดาษปึกหนึ่ง ร้อยไว้ด้วยเชือก มีสองแผ่นที่ขาดมาจากม้วนใหญ่

เมื่ออ่านดูแล้วพบว่ากระดาษเหล่านี้คือพินัยกรรมของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์กับเจ้าจอมพิศว์ครับ

กระดาษทั้งหมดมี 8 แผ่น เป็นพินัยกรรมของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ 2 ชุด จำนวน 4 แผ่น  ของเจ้าจอมพิศว์อีก 2 ชุด 4 แผ่น

แต่ขอเอามาลงเฉพาะของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ที่หลุดออกมาจากม้วน เพราะส่วนของเจ้าจอมพิศว์อยู่หน้าในๆ เปิดออกมายาก กลัวกระดาษจะขาดครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์