เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19457 รบกวนสอบถามถึงบุคคลในภาพครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

เมื่อ 06 ก.ค. 16, 11:05

ภาพนี้เป็นภาพถ่ายเก่าที่มีอยู่ในบ้านผมครับ เป็นภาพญาติผู้ใหญ่ทางฝั่งแม่ ซึ่งเป็นคนในสกุลบุนนาค

มีข้อความเขียนกำกำกับไว้ด้านล่างว่า "ให้พระเทพศาสตร์.  เปนที่ระฦก  รูปนี้ถ่ายระหว่างไว้ทุกข์  ๑ กุมภ์ ๒๔๖๓."

เข้าใจว่าน่าจะเป็นช่วงไว้ทุกข์ที่เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค) ถึงแก่อสัญกรรมใน พ.ศ.๒๔๖๓

โดยบุคคลในภาพเท่าที่ทราบคือ

คนซ้าย มีลายเซ็นกำกับว่า พาสน์ คือ คุณพาสนา ชูโต (นามสกุลเดิม บุนนาค)

คนขวา มีลายเซ็นกำกับว่า พิศว์ คือ เจ้าจอมพิศว์ ในรัชกาลที่ ๕ ธิดาเจ้าพระยาภาสกรวงศ์

คนกลาง มีลายเซ็นกำกับว่า ขุนนน ไม่ทราบว่าเป็นผู้ใด

เลยอยากทราบว่าขุนนนผู้นี้เป็นใคร (สันนิษฐานเบื้องต้นว่าคงเป็นคนในสกุลบุนนาค) และเครื่องแบบทหารที่สวมอยู่เป็นทหารเหล่าไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ค. 16, 11:12

สังเกตดูว่าขุนนน จะมีหน้าตาคล้ายคลึงกับนายราชาณัตยานุหาร (พาส์น) ซึ่งเป็นบุตรชายของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์อยู่เหมือนกันครับ

ในภาพด้านหลัง (ด้านขวา) รูปปั้นเจ้าพระยาอรรคมหาเสนา   (ด้านซ้าย) รูปปั้นสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์
แถวยืน             คุณหญิงพวง ดำรงค์ราชพลขันธ์, นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น)
แถวนั่ง             เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร), เจ้าจอมพิศว์ ในรัชกาลที่ ๕
แถวหน้า     คุณพาสนา ชูโต

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ค. 16, 11:40

"พระเทพศาสตร์" เข้าใจว่าน่าจะเป็น พระยาเทพศาสตร์สถิตย์ (โห้ กาฬดิษย์)

ซึ่งท่านเป็นนักเรียนทุนรุ่นแรกของกระทรวงธรรมการที่ไปศึกษาต่างประเทศใน พ.ศ. ๒๔๓๘ พร้อมกับเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี และสำเร็จวิชากสิกรรมจากมหาวิทยาลัยเรดดิ้ง (Reading University) ประเทศอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๓๙ ก่อนจะกลับมารับราชการเป็นอาจารย์ในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ต่อมาพระยาเทพศาสตร์ฯ เป็นผู้ร่างนโยบายเกี่ยวกับโครงการศึกษากสิกรรม ได้ตั้งโรงเรียนฝึกหัดครูประถมกสิกรรมหอวังขึ้นเป็นแห่งแรกในประเทศไทย ณ บ้านสวนหลวง ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของบริเวณหอวัง ใน พ.ศ. ๒๔๖๐ โดยมีท่านเป็นอาจารย์ใหญ่คนแรก จนพัฒนาเป็นมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ในเวลาต่อมา

การที่มอบรูปถ่ายนี้ให้พระเทพศาสตร์ฯ เป็นที่ระลึก เป็นไปได้ที่พระยาเทพศาสตร์ฯ คงจะคุ้นเคยกับเจ้าพระยาภาสกรวงศ์มาก่อน เพราะตอนที่ท่านไปเป็นนักเรียนทุนของกระทรวงธรรมการ ตอนนั้นเจ้าพระยาภาสกรวงศ์เป็นเสนาบดีกระทรวงธรรมการพอดีครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 16, 17:14

รอคุณ siamese  คุณเพ็ญชมพู และคุณ V_Mee   ท่านใดท่านหนึ่งหรือ 3 ท่านนะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 07:34

ภาพนี้เป็นภาพถ่ายเก่าที่มีอยู่ในบ้านผมครับ เป็นภาพญาติผู้ใหญ่ทางฝั่งแม่ ซึ่งเป็นคนในสกุลบุนนาค

เลยอยากทราบว่าขุนนนผู้นี้เป็นใคร (สันนิษฐานเบื้องต้นว่าคงเป็นคนในสกุลบุนนาค) และเครื่องแบบทหารที่สวมอยู่เป็นทหารเหล่าไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ดูเบื้องต้นเป็นเครื่องแบบทหารเรือครับ รอให้คุณ  V mee มาขยายความในเครื่องแบบทหารเรือเพิ่มเติมนะครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 09:45

ขอบคุณ อ.เทาชมพูกับคุณ siamese ครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 10:05

อีกภาพหนึ่งที่พบจากกลุ่มเวียงวังคลังประวัติศาสตร์ครับ ภาพจากหนังสืองานพระราชทานเพลิงศพเจ้าจอมพิศว์ บุนนาค

เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค)
เจ้าจอมพิศว์ ในรัชกาลที่ ๕
คุณพาสนา ชูโต

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 10:15

ข้อมูลเท่าที่ทราบเกี่ยวกับคุณพาสนาที่อยู่ในรูปถ่ายคือ ท่านได้แต่งงานกับคุณพระผดุงทะเบียนกิจ (หน ชูโต) ซึ่งเป็นอธิบดีกรมที่ดินในช่วง พ.ศ.๒๔๘๔-๒๔๙๒

เลยเรียกท่านตามทินนามของสามีว่า "นางผดุงทะเบียนกิจ"

แต่จำไม่ได้ชัดเจนว่าท่านเป็นธิดาของใคร ทราบแต่ว่าเป็นสกุลบุนนาคสายเจ้าพระยาภาสกรวงศ์

คุ้นๆ ว่าจะเป็นธิดาของนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) ที่เป็นบุตรชายเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (จริงๆ ดูจากชื่อจริงทั้งสองท่านก็ใกล้เคียงกัน) แต่คงต้องกลับไปตรวจสอบอีกทีเพราะตอนนี้ไม่มีข้อมูลอยู่กับตัวครับ

ถ้าพอทราบอาจจะหาความเชื่อมโยงไปยังขุนนนในรูปถ่ายได้มากขึ้นครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 10:51

พล.อ.วสิษฐ์ธร สุขสภา ให้ข้อมูลไว้ใน ลิงก์นี้ อ่านดูครั้งแรกยังไม่เชื่อว่าเป็นข้อมูลที่ถูกต้อง แต่เมื่อคุณศรีสรรเพชญ์ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ข้อมูลบางส่วนตรงกัน

นางสงวน สุขสภา สมรสกับ พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค) มีบุตร (๑) หลวงนนท์ รวยลัด (เพาะ บุนนาค) (๒) นางอำนาจนทีสฤษดิ์ (เพ็ญ บุนนาค) (๓) นางผดุงทะเบียนกิจ (พาสนา บุนนาค) (๔) นายโสภณ กาฬดิษฐ์

พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค) หมายถึง ใคร ? หากหมายถึง นายราชาณัตยานุหาร (พร บุนนาค) และข้อมูลนี้ถูกต้อง ก็จะได้คำตอบว่า คุณพาสนาเป็นพี่น้องต่างมารดาของ นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) และ ขุนนน คือ เพาะ บุนนาค
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 11:18

ขอบคุณคุณเพ็ญชมพูครับ

ตอนนี้จึงพอสรุปได้ว่า ขุนนน คือ หลวงนนท์รวยลัด (เพาะ บุนนาค) เป็นพี่ชายของคุณพาสนา

แต่คงนำมาสู่คำถามถัดมาว่าทั้งสองท่านเป็นบุตรของใคร โดยในลิ้งค์ที่ระบุว่าชื่อว่า "พระราชาณัตยานุหาร (ภาสกรวงศ์ บุนนาค)" น่าจะเป็นความคลาดเคลื่อนของผู้ให้ข้อมูล เพราะบรรดาศักดิ์จริงๆเป็น นาย ไม่ใช่ พระ

นอกจากนี้คงต้องพิจารณาต่อว่าที่ระบุชื่อว่า ภาสกรวงศ์ บุนนาค เกิดจากความสับสนระหว่างการเอาบรรดาศักดิ์ของ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์  (พร บุนนาค) หรือสับสนจากชื่อจริงว่า พาสน์ ของ นายราชาณัตยานุหารผู้เป็นบุตร เพราะออกเสียงใกล้กันครับ

และทั้งสองท่านเคยมีบรรดาศักดิ์เป็น "นายราชาณัตยานุหาร" ด้วยกันทั้งคู่ครับ

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 11:21

แต่เท่าที่ผมทราบคือ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์มีภรรยาเพียงคนเดียว คือท่านผู้หญิงเปลี่ยน ที่เป็นต้นตำรับแม่ครัวหัวป่าก์

ไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านมีภรรยาอื่นหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ปรากฏก็น่าจะเป็นบุตรของนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) มากกว่าครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 11:43

มีข้อมูลเรื่องครอบครัวของ นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) จากคุณหลวงเล็ก เสนอให้คุณศรีสรรเพชญ์พิจารณา

ผมทราบว่า นายราชาฯ (พาสน์ บุนนาค) มีธิดา ๑ คน
ซึ่งแต่งงานกับคนในสกุล ณ นคร (หรือ โกมารกุล ณ นคร นี่แหละไม่แน่ใจ)
ด้วยความสงสัยว่า นายราชาฯ แต่งงานกับสาวสกุลใด จึงได้มี ธิดา
ในสาแหรกบุนนาค ไม่กล่าวถึงเลย  เพิ่งมาถึงบางอ้อว่า
มารดาของธิดานั้น ไปมีครอบครัวใหม่ แถมมีลูกอีกหลายคนด้วย

ดูจะไม่ใคร่ตรงกับข้อมูลที่นำมาแสดงไว้ความคิดเห็นที่ ๘
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 12:59

ใน หนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ นาย ชูพาสน์ ชูโต (อดีตที่ปรึกษาสำนักพระราชวัง) มีภาพซึ่งพอจะบอกข้อมูลของคุณพาสนา ชูโต ได้  ภาพบน นายชูพาสน์กับคุณป้าในวัง (เจ้าจอมพิศว์ในรัชกาลที่ ๕)  +  ภาพล่าง (นายชูพาสน์) กับนางพาสนา มารดา

จากคำบรรยายภาพพอสรุปได้ว่า คุณพาสนา ชูโตเป็นน้องสาวต่างมารดาของเจ้าจอมพิศว์ และนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) มีบุตรคือ คุณชูพาสน์ ชูโต

ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 14:38

ขอบคุณคุณเพ็ญชมพูมากครับ

จริงๆ หนังสืองานศพของคุณชูพาสน์เป็นหนังสือที่ผมมีอยู่ที่บ้านและตั้งใจไปค้นเพื่อตรวจสอบเลยครับ แต่พอดีตอนนี้หนังสือไม่ได้อยู่กับตัวเลยตรวจสอบไม่ได้

ถ้าจะสรุปจากข้อมูลที่คุณเพ็ญชมพูนำมาให้ในตอนนี้ คือคุณพาสนากับขุนนน ต่างก็เป็นบุตรของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ แต่เกิดจากภรรยาอื่นที่ไม่ใช่ท่านผู้หญิงเปลี่ยนภาสกรวงศ์

ซึ่งจากข้อมูลที่มีกล่าวถึง ระบุว่าภรรยาท่านนี้ชื่อ นางสงวน สุขสภา เป็นธิดาของหลวงโยธาบริบาล (หยู่ สุขสภา) และเป็นพี่สาวของพระบริพันธ์ธุรราช (สนั่น สุขสภา)

ขุนนน มีชื่อจริงว่า เพาะ บุนนาค ภายหลังคงได้เลื่อนบรรดาศักดิ์เป็น หลวงนนท์รวยลัด
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ก.ค. 16, 14:47

มีข้อมูลเรื่องครอบครัวของ นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) จากคุณหลวงเล็ก เสนอให้คุณศรีสรรเพชญ์พิจารณา

ผมทราบว่า นายราชาฯ (พาสน์ บุนนาค) มีธิดา ๑ คน
ซึ่งแต่งงานกับคนในสกุล ณ นคร (หรือ โกมารกุล ณ นคร นี่แหละไม่แน่ใจ)
ด้วยความสงสัยว่า นายราชาฯ แต่งงานกับสาวสกุลใด จึงได้มี ธิดา
ในสาแหรกบุนนาค ไม่กล่าวถึงเลย  เพิ่งมาถึงบางอ้อว่า
มารดาของธิดานั้น ไปมีครอบครัวใหม่ แถมมีลูกอีกหลายคนด้วย

ดูจะไม่ใคร่ตรงกับข้อมูลที่นำมาแสดงไว้ความคิดเห็นที่ ๘

ผมลองไปตรวจดูในสาแหรกสกุลบุนนาคของเว็บไซต์ชมรมสายสกุลบุนนาค ข้อมูลตรงกันครับ

ในสาแหรกระบุว่านายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) มีธิดาหนึ่งคนชื่อ เพ็ญ ซึ่งได้สมรสกับ หลวงอำนาจนทีสฤษดิ์ (ฉิม โกมารชุน ณ นคร) ครับ

http://www.bunnag.in.th/pdf/a068.pdf

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์