เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 7844 คุณหมอ JFK เยือนเรือนไทย
DrJfk
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 12:47

น่ากินไหมคะ

จอง Otoro ชิ้นหน้าสุดครับ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 13:08

ของชอบค่ะ  ชาวเรือนไทยคนไหนชอบตรงกันบ้าง มาแบ่งกันได้

DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 13:51

เอาภาพมาประกอบเฉยๆค่ะ  เผื่อจะทำให้ใครอยากไปซอยอารีย์เร็วๆขึ้น
[
/quote]               

ชมภาพเวลาก่อนเที่ยง  มาจากกระทรวงการคลังคงไม่เหลือโต๊ะให้จองแล้วสิคะ ชมภาพแล้วกลืนแทนดีกว่าเรา โกรธ

ถ้าทำงานกระทรวงการคลัง เย็นๆเลิกงาน แวะเรียวมะ ร้านอาหารญี่ปุ่นตรงข้ามกระทรวงเลยครับ ข้าวหน้าเนื้อ กับไส้กรอกจิ๋ว อร่อย

บอกเป็นเพื่อนหมอเจสยามนาฬิกา ได้ครับ

ปล.อ้างได้ แต่ไม่มีส่วนลดหรอกครับ แค่ หาโต๊ะได้ ก็เก่งแระ ร้านนี้ อิๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 14:00

ข้าวหน้าเนื้อ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 14:35

เรียวมะ อยู่ฝั่งคลองปะปา เห็นแต่ร้านแต่ไม่เคยแวะสักทีครับ
DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 14:56

เรียวมะ อยู่ฝั่งคลองปะปา เห็นแต่ร้านแต่ไม่เคยแวะสักทีครับ

ใช่ครับ อยู่ปากซอยราชครู ด้านพระรามหก (คลองประปา ) ตรงข้ามกระทรวงการคลัง

เย็นๆ ค่ำๆ คนเยอะครับ จอดรถ ได้ ตรงลานจอดของ ทางด่วน เข้าตรงกลาง ซอยระหว่าง ร้านเรียวมะ กับ ร้านเบียร์บรูจ ที่อยู่ติดกัน เป็นของหุ้นส่วนเพื่อนๆก๊วนสยามนาฬิกาด้วยกันเหมือนเรียวมะครับ

คุยเรื่องอาหารญี่ปุ่นกันเยอะ

แต่มื้อเที่ยง ที่เด็กเอามาเสริฟตอนนี้ ญี่ปุ่นเหมือนกัน ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 16:30

เรียนคุณหมอและท่านอื่นๆ ที่อยากอ่านเรื่องในอดีตเมื่อมีการเปลี่ยนรัชกาล   

ดิฉันรอผู้ที่จะมาเล่าเรื่องนี้ได้ แบบละเอียดถี่ถ้วน (ซึ่งน่าจะถูกใจคนอ่าน) ก็หายเงียบกันไปหมด  คงจะติดธุระนอกเรือนไทยไม่น้อยกว่ากัน
ดิฉันก็เลยเลือกทางรอ   จะกินอาหารให้อร่อยต้องใจเย็นๆ
ความจริงสองจิตสองใจ  เกรงคุณหมอและท่านอื่นๆจะหิวหนัก เพราะกว่าจะรออาจจะอีกนาน  เผลอๆลากยาวถึงชาติหน้า   
ก็เลยคิดว่าจวนตัวเข้าอาจเสิฟแบบฟาสฟู้ดให้  คือเล่าแบบนั่งล้อมวงคุยกันพอให้เข้าใจ    ไม่มีอ้างอิงหลักฐานจากพงศาวดารเล่มนั้น หรือจดหมายเหตุหน้านี้ หรือบันทึกของท่านโน้น อย่างกระทู้ยาวๆที่คุณหมอ JFK ชอบ

ตอนนี้เสิฟสาเกไปก่อนนะคะ

DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 17:43

เรียนคุณหมอและท่านอื่นๆ ที่อยากอ่านเรื่องในอดีตเมื่อมีการเปลี่ยนรัชกาล   

ดิฉันรอผู้ที่จะมาเล่าเรื่องนี้ได้ แบบละเอียดถี่ถ้วน (ซึ่งน่าจะถูกใจคนอ่าน) ก็หายเงียบกันไปหมด  คงจะติดธุระนอกเรือนไทยไม่น้อยกว่ากัน
ดิฉันก็เลยเลือกทางรอ   จะกินอาหารให้อร่อยต้องใจเย็นๆ
ความจริงสองจิตสองใจ  เกรงคุณหมอและท่านอื่นๆจะหิวหนัก เพราะกว่าจะรออาจจะอีกนาน  เผลอๆลากยาวถึงชาติหน้า   
ก็เลยคิดว่าจวนตัวเข้าอาจเสิฟแบบฟาสฟู้ดให้  คือเล่าแบบนั่งล้อมวงคุยกันพอให้เข้าใจ    ไม่มีอ้างอิงหลักฐานจากพงศาวดารเล่มนั้น หรือจดหมายเหตุหน้านี้ หรือบันทึกของท่านโน้น อย่างกระทู้ยาวๆที่คุณหมอ JFK ชอบ

ขอบคุณ ท่านเจ้าเรือน pinkgrey มากครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 17:55

กราบขอบพระคุณอาจารย์งามๆครับ
ต้องรีบกราบก่อนจะเมาสาเก  ยิงฟันยิ้ม
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 19:29

อาหารจัดแบบ Izakaya กับสาเก มันย้ายวนใจเหลือเกิน  ขอย่องเข้ามาร่วมฟังด้วยคนครับ เผื่อว่าจะได้จิบสักอึกนึง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 19:44

เชิญท่านทั้งหลายในกระทู้  กระเถิบให้คุณตั้งหน่อยนะคะ
ท่านเคยไปทูตอุตสาหกรรมประจำการอยู่ญี่ปุ่นหลายปี      คงจะคุ้นกับอาหารอร่อยของญี่ปุ่นอยู่มาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 19:50

จานเด็ด  ปลาไหลย่าง

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 20:00

ผมว่าชวนคุณหมอเจไปรับถั่วดำที่ชั้นเรียนรักร่วมเพศฯน่าะครึกครื้นกว่านะครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 20:15

ใครเห็นไม้บรรทัดบ้างคะ   ช่วยส่งมาให้หน่อย

DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 21:23

ผมว่าชวนคุณหมอเจไปรับถั่วดำที่ชั้นเรียนรักร่วมเพศฯน่าะครึกครื้นกว่านะครับ

อุ๊ยยยย ไม่อาวครับ ไม่ต้องรสนิยม ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์