เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 7845 คุณหมอ JFK เยือนเรือนไทย
DrJfk
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 04 ก.ค. 16, 17:09

เอ้อ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอเปลี่ยน เป็น

Sushi
Sashimi
Otoro
Chutoro

แทนได้มั้ยครับ แฮ่ะๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Praweenj
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 04 ก.ค. 16, 21:33

มาแนะนำตัวด้วยอีกคนครับ เป็นนักเรียนตามอ่านประวัติศาสตร์ในเรือนไทยมานานแต่ไม่เคยพิมพ์ตอบซักครั้งเลยครับ
สนับสนุนรุ่นพี่หมอ JFK เรื่องประวัติช่วงเปลียนรัชกาลอีกเสียงครับ ผมเคยอ่านหนังสือเรื่อง "ผลัดแผ่นดิน" สนุกมากครับ เสียดายน่าจะครบทุกรัชกาล
 ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 ก.ค. 16, 21:48

เปลี่ยนเมนูมาให้คุณหมอแล้วค่ะ  เรือนไทยเอาใจสุดๆนะเนี่ย
ขอเผื่อให้คุณ Praweenj ร่วมวงอาหารญี่ปุ่นด้วยนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 ก.ค. 16, 21:57

เรื่องที่คุณหมอและคุณ Praweenj อยากอ่าน  เป็นเรื่องขนาดยาวมากถ้าจะเขียนกันจริงๆ    เพราะเริ่มตั้งแต่รัชกาลที่ 1 ถึงปัจจุบัน
ดิฉันเสียใจจริงๆที่ช่วงนี้มีงานนอกเรือนไทยแยะมาก     ไม่มีเวลาจะค้นคว้ามาให้อ่าน    ก็ต้องรอความเมตตาจากขาประจำทั้งหลายเช่นเจ้าของมหากาพย์อย่างคุณ NAVARAT.C   คุณ Siamese และคุณเพ็ญชมพู ค่ะ
DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 00:28

เปลี่ยนเมนูมาให้คุณหมอแล้วค่ะ  เรือนไทยเอาใจสุดๆนะเนี่ย
ขอเผื่อให้คุณ Praweenj ร่วมวงอาหารญี่ปุ่นด้วยนะคะ

ซาบซึ้งอย่างที่สุดคับ

ถ้าว่างๆ อยากเรียนเชิญ เพื่อนๆเรือนไทย แวะมา ร่วมวงปลาดิบ แถวใกล้ๆคนโดผมกัน

Hiso Sushi ข้างๆคอนโดผม รสชาติ พอได้ ราคาน่าคบ ขอเป็นเจ้าบ้านต้อนรับ

ปล.ผมไม่ใช่เจ้าของนะ แค่เป็นเหยื่อประจำของร้านนี้เค้า ยิ้ม

ส่วนเรื่อง บทความรอได้ ครับ เข้าใจว่าทุกคน ท่านมีงานประจำกัน ไปเร่งรัดมากคงไม่ได้

ซักพรุ่งนี้ ก็ได้ครับ ผมรอได้  ไม่รีบ แลบลิ้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 06:17

ยิงฟันยิ้ม

ถูกใจจังค่ะอาจารย์หมอบอกว่าไม่รีบ..แค่พรุ่งนี้เอง...ไพเราะกว่า...เมื่อไรก็ได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 06:33

ขอสนับสนุนว่า สลัดแซลมอน  และ เอนกาวา ที่ร้านนี้  เด็ดจริงๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 09:00

รู้จักแต่ร้าน loso ต้องไปหาว่า hiso อยู่ไหน พบว่าอยู่ไม่ไกลบ้านเท่าไหร่นัก

เอาเป็นว่ารวบรวมชาวเรือนไทยได้เมื่อไร จะยกพวกไปถล่มคุณหมอด้วยความยินดีนะคะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 09:53

เอ๊ะ ร้านอยู่ซอยอารีย์ใช่ไหมครับ ก็ใกล้ที่ทำงานผมสิ
แฮ่ๆ แฮ่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 10:39

เอ๊ะ ร้านอยู่ซอยอารีย์ใช่ไหมครับ ก็ใกล้ที่ทำงานผมสิ
แฮ่ๆ แฮ่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ครับ Hiso อยู่ ตรงแนวซอยอารีย์หนึ่ง ครับ วิ่งตรงมาเลยมาเลยสามแยกซอยราชครูนิดนึง มีที่จอดรถด้านตรงข้ามร้าน

เข้าจากทาง ซอยราชครู(พหลโยธิน 5  ป้ายที่ทำการเขตพญาไท ก็ได้

มาสุดซอยชนสามแยกอารีย์หนึ่งแล้วเลี้ยวซ้าย ยี่สิบเมตรถึงร้านเลย  ยิ้ม

คอนโดผม โนเบิ้ลรีฟอร์ม อยู่ตรงปลายซอยอารียหนึ่งอีกด้าน เดินมาฝากท้องได้เลย ยิ้ม

อ้อ ในแผนที่นั่นตรงซอย อารีย์สอง มีร้านเพื่อนผม อีกร้าน Wholy Cow ที่นี่ กลางคืน สปาเก็ตนี้ เสต็ค อร่อย ครับ คอไวน์เค้าชอบไปนั่งชิลด์กัน

แต่ถ้าชอบเนื้อต้องมื้อเที่ยงก่อนบ่ายสองมี เนื้อตุ๋น หม้อไฟ  รสเด็ดอร่อยไม่แพ้วัฒนาพานิช(แถมราคาย่อมเยากว่า แมัร้านจะหรูกว่าเยอะก็เหอะ ) ชุดที่เห็นนี่ สี่ร้อยห้าสิบเอง ถ้าไม่กินเนื้่อ กินหมู เหลือ 400 อิๆ:)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 11:15

รู้จักแต่ร้าน loso ต้องไปหาว่า hiso อยู่ไหน พบว่าอยู่ไม่ไกลบ้านเท่าไหร่นัก

เอาเป็นว่ารวบรวมชาวเรือนไทยได้เมื่อไร จะยกพวกไปถล่มคุณหมอด้วยความยินดีนะคะ

อย่าไปอ่านไฮโซ ครับ ต้องอ่านไฮโสะ เด๋วไม่เหมาะกับผม อิๆ

ถ้าว่างนัดกันมาได้เลย ครับ ไอ้ร้านนี้ผมไปทีไรสั่งเมนูเดียวทุกที เพราะว่า ตัวแถมมันเยอะ
ุชุดใหญ่แถม ที 6 เมนู
ชุดกลางแถม 4-5 เมนู กินไม่หมดห่อกลับประจำ
ข้าว ซุป น้ำฟรี อีกต่างหาก แลบลิ้น

เอ๊ะว่า แต่ เราไม่ได้เปลี่ยนห้องชานเรือนไทย เป็น ครัวญี่ปุ่นไปแล้วนะ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

DrJfk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 11:21

ยิงฟันยิ้ม

ถูกใจจังค่ะอาจารย์หมอบอกว่าไม่รีบ..แค่พรุ่งนี้เอง...ไพเราะกว่า...เมื่อไรก็ได้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมขี้เกรงใจ ครับ ทำไร ไม่อยากเร่งรัดใคร ครับ เกรงใจ ยิ้ม

ทานอาหาร เวลาคนแน่นร้านรอนาน หน่อย ยังต้องบอกเจ้าของร้านเลย เฮียๆ ไมต้องรีบ  กินวันนี้นะ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 11:29

เอาภาพมาประกอบเฉยๆค่ะ  เผื่อจะทำให้ใครอยากไปซอยอารีย์เร็วๆขึ้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 11:38

น่ากินไหมคะ

walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 11:58

เอาภาพมาประกอบเฉยๆค่ะ  เผื่อจะทำให้ใครอยากไปซอยอารีย์เร็วๆขึ้น
[
/quote]               

ชมภาพเวลาก่อนเที่ยง  มาจากกระทรวงการคลังคงไม่เหลือโต๊ะให้จองแล้วสิคะ ชมภาพแล้วกลืนแทนดีกว่าเรา โกรธ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์