เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 26601 คำว่า "ความหมายโดยนัย" กับ "ความหมายโดยนัยยะ" เหมือนกันไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 22 มิ.ย. 16, 00:03

ตัวอย่างข้อความ "พระสมเด็จ มีความหมายโดยนัยยะเป็นพระเครื่องที่หาได้ยากที่สุด  ราคาสูงที่สุด   เป็นของมีค่ายิ่งกว่าเครื่องเพชร"

ผมไม่เข้าใจภาษาไทยที่ว่า "ความหมายโดยนัย" หมายถึงอะไรครับ จึงขอถามว่า
ความหมายโดยนัย ในข้อความข้างต้น แปลว่า
1.ความหมายที่แฝงไว้, ความหมายที่ซ่อนไว้ต้องตีความตามบริบทจึงจะเข้าใจ
2.ความหมายสำคัญ, ความหมายหลัก

ผมเลือกคำตอบคือ ข้อ 1 ถูกต้องไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 มิ.ย. 16, 08:33

ถูกต้องค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 มิ.ย. 16, 10:33

"นัยยะ" คำนี้ยังเขียนไม่ถูกต้อง คำที่ถูกคือ "นัย" ซึ่งท่านรอยอินบอกว่าออกเสียงได้ ๒ อย่าง คือ ไน และ ไนยะ

โดยทั่วไปเมื่อใช้ในเชิงวิชาการจะออกเสียงว่า "ไนยะ" เช่น ความหมายโดยนัย นัยสำคัญทางสถิติ แต่คำพูดที่ใช้กันทั่วไปออกเสียงว่า "ไน" เช่น บอกเป็นนัย ๆ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 มิ.ย. 16, 20:36

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านอาจารย์เพ็ญชมพูเป็นอย่างสูงครับ ที่ให้ความกระจ่าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 มิ.ย. 16, 09:06

ดิฉันเขียนนัยยะ ตามการออกเสียงค่ะ 
หน้า: [1]
  พิมพ์