เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3650 พระเครื่องที่ยศรับขวัญแดง ในเรื่องมาลัยสามชาย คือพระเครื่องรุ่นไหนครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 20 มิ.ย. 16, 23:19

ผมสงสัยว่า ในฉากที่ยศให้พระเครื่องคล้องคอแดง (แดงเป็นลูกชายของคะนองกับทองไพรำ ทองไพรำตบตายศว่า แดงเป็นลูกของยศ) ในเรื่องมาลัยสามชายเป็นพระเครื่องรุ่นไหนครับ ผมได้ยินเพียงแค่คำว่า "พระสมเด็จฯ" จึงไม่ทราบว่า สมเด็จฯ ในที่นี้ คือพระเครื่องรุ่นไหนครับ

ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 08:15

พระสมเด็จฯ ในที่นี้หากพูดแบบกลางๆ จะหมายถึงพระเครื่องเนื้อผงทรงสี่เหลี่ยมแกะรูปพระพุทธรูปนั่งสมาธิตรงกลาง เป็นคำเรียกที่ท่านตรียัมปวายได้เรียกพระเครื่องที่สร้างโดยท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) เป็นหลัก

ซึ่งในสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ พระสมเด็จฯ จะเรียกไปว่า พระชิ้นฟัก เหตุว่าเรียกตามรูปทรงตามที่เห็น

พระสมเด็จที่กล่าวกันว่าเป็นที่ยอมรับกันหลักๆมี ๓ แหล่งคือ ๑ พระสมเด็จวัดระฆัง ๒ พระสมเด็จวัดบางขุนพรหม (วัดใหม่อมตรส) ๓ พระสมเด็จวัดเกศไชยโย (อ่างทอง)

สำหรับพระสมเด็จวัดระฆัง มีประวัติว่าสร้างโดยสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) และแจกญาติโยมกันไป และเมื่อบ้านเมืองเกิดไข้ป่วงในสมัย ร.๕ คนไทยก็ต่างจะหาพระเครื่องชิ้นฟักนี้มารักษาตน และได้รับความนิยมในที่สุด

แต่สำหรับพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม (วัดใหม่อมตรส) และพระสมเด็จวัดเกศไชยโย (อ่างทอง) สร้างไว้แล้วบรรจุในกรุเจดีย์ ซึ่งถ้าหากในละครมาลัยสามชายกำหนดเรื่องในสมัยรัชกาลที่ ๖ แล้วคงคงหาได้น้อยมากเนื่องจากเป็นการลักลอบตกกรุเอาเอง โดยยังไม่เปิดกรุอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2500

ดังนั้นแล้วพระเครื่องที่ยศรับขวัญแดง คงเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง น่าจะเหมาะสมสุด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 10:11

คุณหนุ่มสยามตอบได้เก่งกว่าคนเขียนอีกแน่ะ   นับถือค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 10:15

ขยายความให้คุณ Wu Zetian อ่านค่ะ
คำว่า พระสมเด็จ มีความหมายโดยนัยยะเป็นพระเครื่องที่หาได้ยากที่สุด  ราคาสูงที่สุด   เป็นของมีค่ายิ่งกว่าเครื่องเพชร   
เมื่อยศมอบให้ลูกชาย ก็เป็นตัวอย่างแสดงถึงทรัพย์สินมหาศาลของพ่อที่จะเป็นมรดกตกทอดสู่ลูกค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 11:06

คุณหนุ่มสยามตอบได้เก่งกว่าคนเขียนอีกแน่ะ   นับถือค่ะ

เข้ามาเพราะสงสารชีวิตของทองไพรำครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 11:18

พระสมเด็จที่ยศให้แดง  เลี่ยมทอง ลักษณะแบบนี้ละค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 11:21

เข้ามาเพราะสงสารชีวิตของทองไพรำครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โถ งั้นจะบอกคนเขียนให้เขียนต่อภาค 2  ให้ทองไพรำฟื้นขึ้นมา ครองคู่กับพระเอกคนใหม่ชื่อหนุ่มสยามนะคะ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 14:20

โถ งั้นจะบอกคนเขียนให้เขียนต่อภาค 2  ให้ทองไพรำฟื้นขึ้นมา ครองคู่กับพระเอกคนใหม่ชื่อหนุ่มสยามนะคะ

อ๊ะ ไม่ใช่ประกอบเทพเหรอครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 16:24

มีได้หลายคนค่ะ  ไม่ต้องห่วง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 18:24

คุณชายดอกเตอร์ประกอบเทพน่าจะพลาด คุณทองไพรำน่ะเธอเป็น "มาลัยหลายชาย" นะ  ยิงฟันยิ้ม
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 19:00

คุณชายดอกเตอร์ประกอบเทพน่าจะพลาด คุณทองไพรำน่ะเธอเป็น "มาลัยหลายชาย" นะ  ยิงฟันยิ้ม

รักแท้ย่อมไม่แคร์อดีตครับ   ตอบอย่างหล่อสมเป็นพระเอก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 20:29

ลังเล

Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 มิ.ย. 16, 23:55

ขอบพระคุณครับ สำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นครับ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 22 มิ.ย. 16, 06:36

ดูท่าหากทองไพรำฟื้นขึ้นมา รักครั้งใหม่ของเธอมีสองชายรออยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์