เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 40908 รักร่วมเพศในวังบัคกิ้งแฮม : อดีตและปัจจุบัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 27 มิ.ย. 16, 10:09

Noel นักแสดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 17, 15:16 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 27 มิ.ย. 16, 11:16

ย้อนกลับมาถึงเจ้าชายจอร์ช ดยุคแห่งเค้นท์  
    ไม่ว่าจะมีชีวิตส่วนตัวแบบไหนยังไงก็ตาม  หน้าที่หนึ่งของเจ้าชายก็คือต้องเสกสมรสและมีทายาท ตามราชประเพณี     ในยุคนั้น การเลือกผู้หญิงเข้ามาเป็นสะใภ้หลวงค่อนข้างเข้มงวดในด้านเชื้อสาย    พูดง่ายๆคือเป็นเจ้านายถึงจะดีที่สุด   ส่วนลูกสาวขุนนางนั้นก็รองลงไป  แต่ถ้าลูกสาวสามัญชนแม้จะร่ำรวยขนาดไหนก็ตาม   ก็ถือว่าไม่คู่ควรอยู่ดี

วันหนึ่ง เจ้าชายจอร์ชได้รับเชิญไปในงานปาร์ตี้ของไฮโซในลอนดอน   ในงานนั้น พระองค์ทรงพบหญิงงามเข้าคนหนึ่ง  ไม่ใช่แค่สาวไฮโซธรรมดา แต่มีพระยศเป็นถึงเจ้าหญิงแห่งกรีซ      พระบิดาของเธอเป็นพระโอรสองค์ที่สี่ของพระเจ้าแผ่นดินกรีซ ผู้ต้องลี้ภัยการเมืองในประเทศมาพำนักอยู่ในปารีส  เจ้าหญิงก็เลยเติบโตขึ้นในฝรั่งเศสแทนที่จะเป็นบ้านเกิดเมืองนอน   พูดภาษาฝรั่งเศสและอังกฤษได้คล่อง เพราะมีพระพี่เลี้ยงเป็นชาวอังกฤษ   มีชีวิตอย่างกุลสตรีตระกูลสูง แม้ว่าจะไม่มีราชบัลลังก์และไม่มีเงินทองมหาศาลรองรับก็ตาม
     คราวนั้นเจ้าหญิงมาเที่ยวลอนดอนกับพี่สาวและพี่เขยซึ่งเป็นเจ้าชายแห่งยูโกสลาเวีย ก็เลยได้พบและทำความรู้จักกับเจ้าชายจอร์ช    ผลเป็นอย่างไรในประวัติไม่ได้บอกไว้     ต่างคนต่างก็แยกย้ายกันไปจนอีกปีหนึ่ง จึงได้มาพบกันอีก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 27 มิ.ย. 16, 17:32

เจ้าหญิงมาริน่า มีความเพียบพร้อมหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นรูปโฉมงดงาม  อยู่ในราชวงศ์กษัตริย์  ได้รับการอบรมให้มีคุณสมบัติของกุลสตรี    เหมาะจะเป็นสะใภ้หลวงของราชวงศ์ทิวเดอร์     พระญาติทางฝ่ายเจ้าหญิงก็คงเล็งๆข้อนี้อยู่ไม่น้อย  จึงปรากฏว่ามีสื่อชักนำซึ่งก็ไม่ใช่ใคร เป็นพี่สาวและพี่เขยของเจ้าหญิงเอง
     เจ้าชายพอลทรงเชิญเจ้าชายจอร์ชไปเป็นแขกพักร้อนที่ล็อคเคบินของพระองค์ที่ยูโกสลาเวีย      เจ้าหญิงก็อยู่ที่นั่นด้วย    เพียงหนึ่งสัปดาห์ที่พบกัน   ข่าวหมั้นระหว่างเจ้าชายและเจ้าหญิงก็ประกาศออกมาเป็นทางการ
      แน่ละว่าทางฝ่ายราชวงศ์อังกฤษเต็มอกเต็มใจที่เจ้าชายจอร์ชจะเป็นฝั่งเป็นฝาไปกับสตรีที่คู่ควรกันทุกประการ     ส่วนเมื่ออยู่กันแล้วจะทุกข์หรือสุขมากน้อยประการใด เป็นเรื่องคนสองคนจะจัดการให้ลงตัวกันเอง   ราชสำนักไม่เข้าไปกำกับ  เว้นแต่เรื่องเดียวคือจะไม่มีการหย่าขาดกันเป็นอันขาด
     พิธีเสกสมรสระหว่างเจ้าชายกับเจ้าหญิงก็เป็นไปอย่างสมพระเกียรติทั้งสองฝ่ายทุกประการ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 27 มิ.ย. 16, 17:34

เจ้าบ่าวเจ้าสาว งามสมกันมาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 28 มิ.ย. 16, 10:08

ยังอ่านไม่เจอว่าชีวิตคู่ระหว่างเจ้าชายและเจ้าหญิงคู่นี้อยู่กันมีความสุขตามอัตภาพ  หรือว่าทะเลาะเบาะแว้งกันประการใด    พบแต่ว่าหลังเสกสมรสแล้ว เจ้าชายก็ยังไม่ได้หยุดมีความสัมพันธ์กับคนอื่นๆอยู่ดี      กับพระชายานั้นเจ้าชายก็มีโอรสธิดาด้วยกัน 3 องค์ คือ
     1  เจ้าชายเอ็ดเวิร์ด   ต่อมาสืบฐานันดรศักดิ์ดยุคแห่งเค้นท์จากพระบิดา    เจ้าชายองค์นี้ทรงมีพระนิสัยตรงกันข้ามขาวเป็นดำกับพระบิดา  เป็นผู้ชายเงียบๆเรียบร้อย  มีข่าวกับผู้หญิงคนเดียวคือคนที่ทรงสมรสด้วย  ไม่มีข่าวเสียหายประการใด
     2  เจ้าหญิงอเลกซานดรา ซึ่งเคยเสด็จมาประเทศไทยหลายครั้งในฐานะผู้แทนพระองค์สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธ ทรงสมรสไปกับลูกชายขุนนางชื่อเซอร์แองกัส โอกิลวี่
     3  เจ้าชายไมเคิลแห่งเค้นท์   องค์นี้ประสูติได้ 6 เดือนพระบิดาก็สิ้นพระชนม์

ชีวิตคู่ของเจ้าชายจอร์ชและเจ้าหญิงมารินาสั้นมาก  เพียง 5 ปี   ในช่วงสงครามโลก เจ้าชายประสบอุบัติเหตุเครื่องบินทหารที่ทรงโดยสารไปด้วยตก   ผู้โดยสารเสียชีวิตทั้งหมด  เจ้าชายมีพระชันษาเพียง 39 เท่านั้นเอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 10:41

จบเรื่องดยุคแห่งเค้นท์แล้ว รายต่อไป คือรูปข้างล่างนี้   นำมาเสิฟเป็นน้ำจิ้มก่อนจะเล่าให้ฟังค่ะ
  ขอเช็คชื่อนักเรียนว่ายังตาสว่าง หรือโดดเรียนกันไปหมดแล้ว

unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 10:47

ยกมือ
ตามอ่านอยู่ครับ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 12:53

ยังอยู่ครับ
ถึงบางอ้อเจ้าหญิงอเล็กซานดร้า แห่ง เค้นท์ พอดี
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 15:23

อยู่กะท่านอาจารย์ตลอดเลยเจ้าค่ะแต่อยู่แบบเงียบๆเจ้าค่ะบัวเข็ดแล้ว
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 19:49

ผมลืมระหัสผ่านไปนานแล้ว ได้แต่อ่าน เห็นท่านอาจารย์เอารูปหลอดหลุยมาลง ผมจึงต้องกลับมาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 21:29

ในเมื่อมีคนรู้จักหนุ่มหล่อในภาพล่าสุด  ก็เปิดตัวเสียทีนะคะ
     นี่คือภาพของเอิร์ลแห่งเมาท์แบตเตน หรือเรียกสั้นๆว่าลอร์ดหลุยส์ เมาแบตเตน จอมพลเรืออังกฤษ ผู้มีกำเนิดเป็นเจ้าชายเยอรมัน    ก่อนจะกลายมาเป็นขุนนางอังกฤษ 
     ย้อนหลังไปสมัยควีนวิคตอเรีย  ราชวงศ์วินด์เซอร์เกี่ยวเนื่องกับเยอรมันทางเชื้อสายอยู่มาก   แม้แต่พระธิดาองค์หนึ่งของควีนเองชื่อเจ้าหญิงอลิศ ก็เสกสมรสไปกับเจ้าชายเยอรมันชื่อเจ้าชายหลุยส์ ดยุคแห่งเฮสส์   ตอนนั้นเยอรมันแยกเป็นแคว้นเล็กแคว้นน้อย  เฮสส์ก็เป็นหนึ่งในแคว้นนั้น   มีเจ้าผู้ครองแคว้นดำรงตำแหน่งดยุค
      ดยุคและดัชเชสมีพระธิดาองค์หนึ่งได้รับพระนามตามสมเด็จยายว่าเจ้าหญิงวิคตอเรีย    เจ้าหญิงองค์นี้เสกสมรสกับเจ้าชายหลุยส์แห่งแบตเตนเบิร์ก   มีโอรสธิดา 4 องค์  สององค์มีพระนามว่าอะไรไม่ต้องไปจดจำเพราะไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้  อีกสองคือเจ้าหญิงชื่ออลิศ   และ องค์สุดท้องเป็นชายชื่อหลุยส์  ก็คือพระเอกของเรานี่เอง
    เพื่อไม่ให้เวียนหัวกับชื่อพ่อแม่ปู่ย่าตายายเหล่านี้มากนัก    ขอสรุปสั้นๆว่าเจ้าชายหลุยส์ แบตเตนเบิร์กนี้มีเชื้อสายราชวงศ์วินด์เซอร์ของอังกฤษทางแม่   และเชื้อสายเยอรมันทางพ่อ    ตัวท่านเองนั้นเกิดในอังกฤษ
    รูปข้างล่างนี้คือเจ้าชายหลุยส์ในวัยเยาว์  ถ่ายกับเจ้าหญิงเล็กๆที่เป็นหลานน้า

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 10:22

มารายงานตัวครับ  ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้า คอมพิวเตอร์พังคร้าบบ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 11:27

Molly ติดตามทุกวันเลยค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 13:49

ครับ ยังอยู่ครับ (ลุกขึ้นยืน พลางเช็ดน้ำลายที่มุมปาก)
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 15:09

ขออภัยพึ่งตื่นครับ ถึงตอนบอกข้อสอบหรือยังครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 11
  พิมพ์