เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5481 สอบถามเกี่ยวกับ ตราประทับ งาช้าง ครับ
imjean
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 12 พ.ค. 16, 00:23

ที่บ้านผมอยู่ ปากน้ำประแส อำเภอแกลง จังหวัดระยอง
คุณยายได้เก็บตราประทับนี้เอาไว้ ท่านเข้าใจว่าเป็นตัวหมากรุกที่ทวดเล่นในสมัยก่อน
ท่านบอกว่าได้ตกทอดจากทวดมา ผมเพิ่งมาเห็น และสังเกตว่า ข้างใต้มีการแกะลายและเป็นสีหมึกแดงๆ เลยไปค้นดูในเน็ท พบว่าคล้ายกับตราประทับ น่าจะทำด้วยงาช้าง เลยลองเอามาปั้มหมึกดู ออกมาเป็นลายตามภาพที่แนบมาครับ

เลยอยากจะขอเรียนถามผู้รู้ว่า คือ ตราประทับเกี่ยวกับอะไรครับ และเป็นลายอะไร ผมมองลายที่ประทับไม่ออกจริงๆ

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ค. 16, 06:55

เป็นตรางาแกะลายสำหรับประทับชาดครับ  ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางดวงตราเป็นเครื่องบอกตำแหน่งของผู้ถือตรานี้ครับ
imjean
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ค. 16, 12:13

เป็นตรางาแกะลายสำหรับประทับชาดครับ  ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางดวงตราเป็นเครื่องบอกตำแหน่งของผู้ถือตรานี้ครับ

เป็นดวงตรา สำหรับตำแหน่งอะไร พอทราบไหมครับ
ผมค้นเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ค. 16, 16:16

ช่วยประทับสวยๆ ถ่ายดีๆ เห็นวงลายเส้นชัดๆ ให้ดูอีกสักรอบครับ เห็นเหมือนมีเลข ๒ ไทยอยู่ด้วย

เบื้องต้นเป็นตราข้าราชการ แต่ตำแหน่งคงไม่สูงมากนัก
imjean
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ค. 16, 16:53

ช่วยประทับสวยๆ ถ่ายดีๆ เห็นวงลายเส้นชัดๆ ให้ดูอีกสักรอบครับ เห็นเหมือนมีเลข ๒ ไทยอยู่ด้วย

เบื้องต้นเป็นตราข้าราชการ แต่ตำแหน่งคงไม่สูงมากนัก

วันเสาร์ผมกลับระยอง จะไปลองประทับอีกรอบครับ เพราะตรงลายมีลักษณะนูนเล็กน้อยทำให้ประทับลำบาก ต้องหาอะไรนิ่มๆ มาลงใต้กระดาษอีกที ถึงจะประทับเห็นลายตามภาพครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 พ.ค. 16, 13:58

คุณ imjean พอจะทราบประวัติคุณทวดบ้างไหม ?
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 พ.ค. 16, 14:32

ตราประทับของไทยเรา มักจะมีลักษณะนูนเล็กน้อย ไม่ได้แบนราบแบบตราประทับในสมัยปัจจุบันครับ ผมเคยไปดูงานที่กองประกาศิต สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ราวๆ ปี 38 (สมัยนี้เป็นสำนักนิติธรรม) เขาเอาตราประทับเก่าๆให้ดู ตรงรอยตราที่ใช้ประทับจะนูนๆหมดทุกดวงเลยครับ 
imjean
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 พ.ค. 16, 23:08

คุณ imjean พอจะทราบประวัติคุณทวดบ้างไหม ?

ผมสอบถามคุณยายมาแล้วครับ ท่านจำไม่ได้ เพราะว่านานมาก จำได้ว่า ก๋ง (คุณยายเรียก) ท่านเลี้ยงคุณยายมา ซื้อชุดนักเรียนให้ ส่งลงเรือเมล์เข้ามาเรียนกรุงเทพฯ
แต่ผมจะลองไปสอบถามญาติๆ เพิ่มเติม ที่บ้านอยู่ติดกับก๋งทวดของคุณยาย น่าจะพอได้ข้อมูลบ้าง อย่างน้อยได้ชื่อ ก็อาจจะไปค้นต่อได้ครับ
imjean
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 พ.ค. 16, 23:19

ผมกลับไปบ้านที่ระยองมา เลยได้ถ่ายภาพมาเพิ่มเติมครับ พยายามซูมให้ใกล้ ไม่ทราบว่ามองได้ชัดหรือป่าวครับ
ลองประทับดูอีกรอบ ก็ได้ตามภาพเลยครับ

เบื้องต้นที่หลายท่านได้บอกว่า คือ เป็นตราประทับชาด งาแกะลาย และเป็นตราข้าราชการ

ผมจะพยายามสอบถามทางญาติๆ ดูครับ ว่า ทวด หรือ ก๋งของยาย ท่านชื่ออะไรกันแน่ๆ เพราะที่คุณยายเรียก เหมือนจะเป็นชื่อสั้นๆ

ขอขอบคุณทุกท่านครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ค. 16, 08:33

เรื่องตราประจำตัวหรือประจำตำแหน่งนี้ สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ตรัสอธิบายว่า

"แต่ก่อนไม่ได้ใช้เซ็นชื่อ ใช้ตราประจำตัวหรือประจำตำแหน่งประทับแทนเซ็นชื่อ เพราะฉะนั้น พระเจ้าแผ่นดินกับทั้งบรรดาคนสามัญซึ่งมีธุระในการหนังสือก็ทำตราขึ้นใช้ประจำตัว เว้นแต่ลางคนลางตำแหน่งซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวโปรดปราน จึงทรงพระกรุณาโปรดพระราชทานพระราชลัญจกรไปใช้เป็นตราประจำตัว นับกันเป็นเกียรติยศอันใหญ่ยิ่ง ไม่มีได้อย่างนั้นกันกี่คนนัก  ตัวอย่างเช่น พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงวงศาธิราชสนิท ได้รับพระราชทานพระราชลัญจกรนารายณ์เกษียรสมุทรไปใช้ เป็นต้น"

จาก หนังสือพระราชลัญจกรและตราประจำตัวประจำตำแหน่ง เรียบเรียงโดย พระยาอนุมานราชธน หน้าที่ ๑

จากคำอธิบายดังกล่าวชวนให้คิดว่าตราประทับดังกล่าวนอกจากจะเป็นตราที่ใช้ในราชการ อาจจะใช้ในการอื่นของเอกชนเช่นในสัญญาค้าขายก็เป็นได้

imjean
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 พ.ค. 16, 11:41

แล้วลายแบบนี้ เรียกว่าอะไรเหรอครับ ผมมองไม่ออก
ดูไม่ชัดเจนเหมือนกับตราประทับอื่นๆ ที่มีลายหรือรูปภาพชัดเจน
หน้า: [1]
  พิมพ์