เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์  
อ่าน: 83944 รูปเก่าเล่าเรื่อง เมืองบางกอก 11
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 29 มิ.ย. 16, 20:21

สัญญาณจราจรค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 29 มิ.ย. 16, 20:33

เห็นรูปแล้วอยากจะเดินผ่านประตูเวลา ไปหาบ้านอยู่แถวถนนสุรวงศ์ค่ะ
อยากอยู่ในยุคที่นอนในบ้านก็เย็นสบาย   เพราะลมพัดฉิวเข้ามาได้ตลอดเวลา   ไม่มีเหล็กดัด ไม่มีหน้าต่างกระจก   
มีระเบียงให้นั่งกินข้าวเช้า และข้าวเย็นได้ 
ไม่มีเสียงรถ  ไม่มีฝุ่นดำๆเหนียวหนับจากถนน 
ฝนตกก็เล่นน้ำฝนได้  ไม่เป็นหวัด เล่นจนเปียกโชก หนาวสั่นวิ่งขึ้นบ้าน  เช็ดตัวเช็ดผม สวมเสื้อนอนผ้าสำลี  มุดเข้าใต้ผ้าห่มอุ่นๆ  สวรรค์อยู่ตรงนั้นเอง
หลังสองทุ่ม  นอกบ้านเงียบสงัดแล้ว   ทำการบ้านเสร็จนอนไม่เกินสามทุ่ม

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 29 มิ.ย. 16, 20:38

ศาลาเฉลิมกรุงสวยงามมากครับ แท่งที่อยู่กลางถนนไว้ทำอะไรครับ
คำถามนี้ยอดมาก ไม่เคยมีใครให้คำอธิบายมาก่อน
เคยเห็นภาพเก่าๆ ในต่างจังหวัดก็มีเสาแบบนี้ตามสี่แยก
ลองค้นดูไม่เจอภาพแบบนี้ ที่เมืองนอก ทั้งอเมริกา อังกฤษ ออสเตรเลีย
ไม่ทราบว่าเราซื้อมาจากประเทศอะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 29 มิ.ย. 16, 21:57

เสาแบบนี้  พอใกล้เคียงไหมคะคุณหมอ

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 29 มิ.ย. 16, 22:36

เสาแบบนี้  พอใกล้เคียงไหมคะคุณหมอ

อาจารย์ครับ
สำหรับผมคิดว่าเป็นเสาแสงสว่าง
อาจจะไม่ใช่เสาสัญญาณไฟ
เดาแบบมั่วๆ
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 09:19

วันที่ ๒๕ มิถุนายน ที่ผ่านมาเป็นวันครบรอบร้อยปีของสถานีรถไฟหัวลำโพง
นับตั้งแต่เริ่มเปิดบริการ ในปี ๒๔๕๙
ส่วนกิจการรถไฟ รถไฟของไทย  เริ่มเมื่อ
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ทรงเปิดรถไฟสายกรุงเทพ-อยุธยา ในวันที่  ๒๖ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๓๙

ภาพข้างล่างคือ ตึกบัญชาการรถไฟ หรือตึก เบ็ธเก้ ตามชื่อนาย K. Bethge ชาวเยอรมัน เป็นเจ้ากรมรถไฟ
ที่อยู่ในสังกัดกระทรวงโยธาธิการ ในสมัยเริ่มแรก

ต่อมามีการสร้างตึกประสาน ด้าน-เหนือ-ตะวันตก-ใต้  จนรอบ เป็นตึกสี่ด้าน
ตึกนี้อยู่ด้านเหนือของสถานีหัวลำโพง ริมคลองผดุงกรุงเกษม ตรงข้ามวัดเทพศิรินทร์ฯ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 10:26

อาจารย์ครับ
เดาแบบมั่วๆ

ดิฉันก็ไม่รู้ชัดเจนเหมือนกันค่ะว่ามันคืออะไร  สงสัยจะเกิดไม่ทัน  หรือทันก็ยังเล็กมาก จำไม่ได้
แต่มันตั้งอยู่ตรงสี่แยก  ก็เลยคิดว่ามันเป็นสัญญาณจราจรแบบหนึ่งค่ะ   อาจเป็นได้ว่ามีสีสะท้อนแสง  ให้รถเห็นจะได้หยุด หรือเลี้ยวอ้อมไปแบบวงเวียน 
ภาษาอังกฤษ ค้นที่คำว่า traffic cone ค่ะ
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 10:49

อาจารย์ครับ
เดาแบบมั่วๆ

ดิฉันก็ไม่รู้ชัดเจนเหมือนกันค่ะว่ามันคืออะไร  สงสัยจะเกิดไม่ทัน  หรือทันก็ยังเล็กมาก จำไม่ได้
แต่มันตั้งอยู่ตรงสี่แยก  ก็เลยคิดว่ามันเป็นสัญญาณจราจรแบบหนึ่งค่ะ   อาจเป็นได้ว่ามีสีสะท้อนแสง  ให้รถเห็นจะได้หยุด หรือเลี้ยวอ้อมไปแบบวงเวียน 
ภาษาอังกฤษ ค้นที่คำว่า traffic cone ค่ะ
อาจารย์เติมคำนี้ "เลี้ยวอ้อมไปแบบวงเวียน  "  น่าจะสมบูรณ์แล้ว
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 30 มิ.ย. 16, 15:25

หลวงพ่อมงคลบพิตร  เมื่อยังไม่ได้ซ่อม
ภาพแรกน่าจะไม่ค่อยได้เห็น
ภาพที่สองเคยเห็นบ่อย เอามาเปรียบเทียบกัน
ออกนอกกรุงเทพไปอยุธยา

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 09:22

เสาไฟสัญญาณจราจร บริเวณแยกแปลงนาม

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 10:55

เสาไฟสัญญาณจราจร บริเวณแยกแปลงนาม

ผมไปอ่านประวัติเสาไฟจราจรของโลก  ตั้งแต่เมื่อวานสนุกดี
เสาไฟจราจรอันแรกของโลกอยู่ที่อังกฤษใกล้รัฐสภา ประมาณ ปี 2403 กว่าๆ
เป็นเสาสูง 22 ฟุต มีแขนกางออก แขนนี้พับลงได้ 45 องศา
ใช้ไฟแก๊ส(คงเป็นแบบเคยให้แสงตามถนนในเมืองไทย)ในตอนกลางคืน
มีแค่สองคำสั่ง คือ stop กับ caution โดยใช้คนบังคับแขน
ถ้าแขนยื่นออกในแนวนอนให้  "Stop" หยุด
แขนห้อยลงมา 45 องศาคือ "Caution" ให้ไปได้
เสาแบบนี้ไปใช้แพร่หลาย ในอเมริกาอยู่พักหนึ่ง

ไฟจราจรสามสีแบบทุกวันนี้   แรกมีที่ปารีส ฝรั่งเศส ปี พศ. 2455
เอาคร่าวถ้าสนใจไปอ่านดู
เสาสั้นๆแบบนี้ไม่มีกล่าวถึงไว้

เสาแบบนี้น่าจะเป็นแค่
-ให้แสงสว่างตอนกลางคืน
-แสดงว่าเป็นสีแยก
-เป็นวงเวียน เพื่อจัดการจราจรของสี่แยก
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 11:46

เมื่อวานไปอยุธยาวันนี้ขอไปพระพุทธบาท
ที่ชาวพุทธไปแสวงบุญตั้งแต่สมัยอยุธยาจนถึงปัจจุบันนี้

ภาพแรกที่ Wilhelm Burger  อ้างว่าเป็นเจ้าของภาพ ปี 2412  ยังคงเป็นปริศนาว่าจริงไหม
เบอร์เกอร์ เดินทางจากไทย ไปจีน ไปญี่ปุ่น
ภาพนี้บางท่านเชื่อว่าเป็นของคุณจิตร จิตราคนี

ภาพที่สอง อยู่ในมุมกล้องเดียวกัน เป็นภาพที่มีมุมสวยงาม
ไม่ทราบว่าเป็นของท่านผู้ใด

สองภาพนี้เป็นของคนเดียวกันได้ไหม?

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 17:18

น่าจะมาจากต้นฉบับเดียวกันครับ
แต่อีกอันลบรูปพระกางร่มออกไป

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 19:27

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของคุณ Koratian
และขอบคุณที่พิจารณาอย่างละเอียด
ตกเป็นหน้าที่ผมที่จะต้องชี้แจงว่าเป็นยังไง
ผมลองดูว่าสองภาพจะแตกตา่งกันหรือเหมือนกัน
ยอมรับว่าสองภาพเหมือนกันมาก

ภาพแรกเอียงไปทางขวา
ภาพที่สองอาคารมณฑปตั้งตรงดี
ถ้าเราเอาฟิลมภาพแรกมาอัดและมาตั้งให้ตรง relation of structures จะคงเดิม
ถ้าเราถ่ายใหม่   โดยตั้งกล้องให้มณฑปตรง relation ของสรรพสิ่งในรูปจะเปลี่ยนไป

ดูตามรูปทั้งสองแล้ว relation อาคาร เจดีย์ ต้นไม้เมื่อเทียบกัน แทบจะเป็นอันเดียวกัน
เหมือนกับว่าเอาฟิล์มมาอัดใหม่
แต่มีรายละเอียดบางอย่างที่แตกต่างกันบ้าง ตามวงกลมที่ผมวงไว้
ไม่รู้ว่าจะ significant หรือไม่
เพราะภาพถ้าเราจัด brightness contrast gamma color ต่างกันทำให้ดูต่างกันไปได้

ในยุคอนาลอคการลบหรือเพิ่ม สิ่งของในภาพไม่รู้ว่าทำกันยากง่ายแค่ไหน
เพราะในภาพที่สองที่มีพระยืนอยู่เป็นภาพในหนังสือเมื่อปี พศ.2447

ในวงกลมสีส้ม ถ้าเป็น artifact  ในฟิล์ม ก็คงจะเป็นภาพเดียวกันอย่างแน่นอน

ภาพทั้งสองเมื่อเอามาเทียบกัน

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 01 ก.ค. 16, 19:33

ที่มาของภาพที่สอง
เป็นหนังสือในห้องสมุด ตามรูป
ได้ภาพนี้โดยบังเอิญแท้

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์