เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2352 ท้ายจรนำ วัดชนะสงคราม
สักกะปวีร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 25 ก.พ. 16, 14:29

เรียนถามผู้รู้ ปกติท้ายจรนำ วัดชนะสงครามที่บรรจุพระอัฐิเจ้านายสายวังหน้า สามารถเข้าไปเยี่ยมชมได้ไหมครับ ไปครั้งล่าสุดเมื่อต้นเดือนกุมภา บริเวณท้ายจรนำกำลังซ่อมแซม มีนั่งร้านเต็มไปหมด ไม่สามารถเข้าไปได้ เลยอยากทราบครับว่าท้ายจรนำแต่เดิมเปิดให้เข้าได้ไหม หรือสงวนไว้เฉพาะสมาชิกราชสกุลฝ่ายวังหน้าเท่านั้นครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.พ. 16, 14:43

ผมคิดว่าใครขอเข้าไปก็ได้ครับ ปกติแม่ชีที่นั่งขายดอกไม้ธูปเทียนของวัดจะเก็บกุญแจไว้ ไปขอให้เปิดก็เปิดให้ แต่คุณก็ทำบุญทำทานให้บ้างก็แล้วกัน
สักกะปวีร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.พ. 16, 15:18

ขอบคุณครับ เรียนถามเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ
1.พระอัฐิของเจ้าฟ้าพินทวดี ไม่ทราบอยู่ที่ใดครับ ลองหาดูในรายพระนามของพระอัฐิที่ประดิษฐานอยู่ที่หอพระนาก ก็ไม่ปรากฎว่ามีพระนาม
2.อัฐิของพระชนกทอง และพระชนนีสั้น ไม่ทราบอยู่ที่ใดครับ ลอง search หาข้อมูลใน wiki และ google ก็ไม่พบครับ
3.พระอัฐิของพระชนนีในรัชกาลที่ 1 ประดิษฐานในหอพระธาตุมณเฑียรใช่ไหมครับ อันนี้เป็นข้อมูลจาก wikipedia แต่จากการ search หาข้อมูลตาม website อีกหลายๆ แหล่งมีแค่พระอัฐิของพระปฐมบรมราชชนกเท่านั้นครับ ไม่ได้กล่าวถึงพระอัฐิของพระชนนี
ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.พ. 16, 19:28

ตอบข้อ 2.อัฐิของพระชนกทอง บรรจุที่เจดีย์วัดสุวรรณาราม พระนครศรีอยุธยาครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์