เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9192 "ตัวละครมากลักษณะ" ในเรื่องมาลัยสามชาย มีไหมครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 03 ก.พ. 16, 10:33

ตามที่ท่านอาจารย์เทาชมพูอธิบายให้ผมฟังว่า...
"ตัวละครมากลักษณะ หมายถึงตัวละครที่มีความดีความชั่วอยู่ในตัว  ไม่สุดโต่งไปทางด้านใดด้านหนึ่ง    มีความหลากหลายในอารมณ์ นำไปสู่พฤติกรรมที่สมจริงอย่างคนจริงๆ   เรียกว่ามีมิติความลึก"

ผมจึงสงสัยว่า
1.ตัวละครในเรื่องมาลัยสามชาย มีตัวละครมากลักษณะ ไหมครับ หากมี โปรดช่วยผมยกตัวอย่างนะครับ
2.ประยงค์ ในมาลัยสามชายจัดเป็น ตัวละครน้อยลักษณะ (flat character or simple character) ได้ไหมครับ ในเมื่อ ประยงค์ ไม่ใช่ ตัวละครมากลักษณะ

ความหมายของ "ตัวละครมิติเดียว" (flat character) อ้างอิงจาก พจนานุกรมศัพท์วรรณกรรม : ภาพพจน์ โวหาร และกลการประพันธ์ ฉบับราชบัณฑิตยสถาน 2539 ระบุว่า
ตัวละคาหลายมิติ round character คือ ตัวละครที่พัฒนาลักษณะนิสัยและทัศนคติได้ ในขณะที่เรื่องดำเนินไป
ตัวละครมิติเดียว flat character คือ ตัวละครที่ขาดความลึกและความซับซ้อนของลักษณะนิสัยของมนุษย์ทั่วไป

ขอบคุณครับ สำหรับคำชี้แนะที่เป็นประโยชน์ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.พ. 16, 11:27

ตัวละครหลายมิติ round character คือ ตัวละครที่พัฒนาลักษณะนิสัยและทัศนคติได้ ในขณะที่เรื่องดำเนินไป
ตัวละครมิติเดียว flat character คือ ตัวละครที่ขาดความลึกและความซับซ้อนของลักษณะนิสัยของมนุษย์ทั่วไป

มีตัวอย่างมาแสดง

ย้อนกลับมาถึงชีวิตพระองค์เจ้าปฤษฎางค์   เมื่อกี้ลองไปค้นกูเกิ้ลดูในเว็บต่างๆ  ก็พบว่าบางแห่งระบายสีท่านไว้เป็นภาพเจ้านายคนเก่ง ฉลาดปราดเปรื่องที่หัวคิดประชาธิปไตยมาก  จึงถูกกีดกันและกลั่นแกล้งจากเจ้านายหลายองค์ เป็นระยะเวลายาวนานต่อเนื่อง
อ่านแล้ว  ภาพของตัวท่านเองเหมือนตัวเอกในนิยายเรื่อง Les Miserables ของ Victor Hugo ที่ถูกชะตากรรมเล่นงานซ้ำซากมาตลอดชีวิต  ทั้งที่เป็นผู้บริสุทธิ์     เป็นการวาดภาพที่ให้สีขาวและดำตัดกันล้วนๆ

ลักษณะการบรรยายอย่างนี้ในทางการเขียนนวนิยายเขาเรียกว่าเป็นการสร้างตัวละครแบบ "ตัวแบน" (Flat Character) คือตัวละครแสดงนิสัยเพียงด้านเดียวไม่ว่าดีหรือร้าย ส่วนชีวิตจริงของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์เป็นแบบ "ตัวกลม" (round chacacter) คือมีทั้งดีและไม่ดีปนเปกันไป ซึ่งเป็นลักษณะมนุษย์ทุกคนในสังคม  ยิงฟันยิ้ม

ความจริงถ้าพูดถึงเรื่อง "ตัวกลม" "ตัวแบน" ในวงการแพทย์เขานึกถึง "พยาธิ" มากกว่า   ยิ้มเท่ห์
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ก.พ. 16, 15:05

ถ้าในวงการสุรา จะคิดเรื่อง "กลม" และ "แบน" เป็นอีกอย่างหนึ่งครับ (แหะๆ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ก.พ. 16, 15:49

ผมจึงสงสัยว่า
1.ตัวละครในเรื่องมาลัยสามชาย มีตัวละครมากลักษณะ ไหมครับ หากมี โปรดช่วยผมยกตัวอย่างนะครับ
2.ประยงค์ ในมาลัยสามชายจัดเป็น ตัวละครน้อยลักษณะ (flat character or simple character) ได้ไหมครับ ในเมื่อ ประยงค์ ไม่ใช่ ตัวละครมากลักษณะ

1  ไม่มีค่ะ   
2  ได้ค่ะ

วิธีทดสอบว่าตัวละคร เป็น flat หรือ round  ให้ถามตัวเองว่า  สามารถสรุปรวบยอดอุปนิสัยเด่นๆ ของตัวละครนั้นๆได้ด้วยประโยคสั้นๆแค่ 1-2 ประโยคได้หรือไม่
เช่น   ผมว่าประยงค์เป็นคนไม่ฉลาด    คิดอะไรทำอะไรก็ผิดพลาดไม่สำเร็จสักเรื่อง
ยศเป็นคนเห็นแก่ตัว   เอาแต่ใจ ไม่มีมารยาท
ลอออรเป็นผู้หญิงดีและฉลาด
ถ้าสรุปได้สั้นๆแปลว่า flat
แต่ถ้าไม่ได้    เพราะตัวละครนี้ซับซ้อน จะว่าโง่ก็ไม่ใช่ ฉลาดก็ไม่เชิง  จะว่าเก่งก็ไม่เก่งแต่ก็ไม่บื้อ   จะว่าอ่อนแอก็ไม่เชิงเพราะบางเรื่องก็เข้มแข็ง ฯลฯ   แบบนี้คือ round
Round character  มักจะมีพัฒนาการ (development)  เพราะความซับซ้อนในอุปนิสัยจะนำไปสู่พฤติกรรมที่เปลี่ยนแปลงไปตามเหตุการณ์ในชีวิตที่มากระทบ   ส่วน flat character  เป็นอยู่ยังไงก็ยังงั้นตั้งแต่ต้นจนจบ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ก.พ. 16, 21:23

ขอบพระคุณครับ เว็บไซต์นี้มีประโยชน์จริง ๆ ครับ
ผมได้ความรู้ที่เป็นประโยชน์มาก ๆ จากคำชี้แนะโดยท่านอาจารย์เพ็ญชมพู และท่านอาจารย์เทาชมพูครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์