เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9877 รู้ไว้ใช่ว่า- เล็บขบ ใครเป็นบ้าง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 11:10

ผมเคยเป็นครับ ต่อเนื่องกันอยู่ราว 2 ปีครับ สุดท้ายแก้ปัญหาด้วยการเอาสำลียัดลงไปรองใต้เล็บเพื่อดันไว้ไม้ให้เล็บงอ พอเล็บยาวเกินนิ้ว ก็ไม่เป็นอีกครับ
ลองดูภาพนี้อีกทีนะครับ ถ้ามันไม่ม้วนตัวจนจะเป็นหลอดกาแฟอยู่แล้วก็คงไม่สู้กระไร ส่วนของผมนั้นมีความสุขอยู่ไม่นาน เนื้อที่โดนหนีบอยู่ก็โวยวาย เปล่งความเจ็บออกมาจนทนไม่ได้อยู่นั่นเอง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 11:13

ถ้าปล่อยไว้นานๆ เล็บจะทำให้เนื้อขาดได้ไหม  ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 11:42

ก่อนขาด มันจะเป็นแผล แล้วถ้าไม่รักษามันจะเน่าเฟะ ถึงตอนนั้นมันอาจจะขาดเพราะหมอตัดออกไปทั้งนิ้ว ลองเข้าเว็บดูครับ ภาพสยองๆมีเยอะเลย

ขอโทษ เอาภาพเล็บของผมถ่ายเมื่อตะกี้ให้ชมกันซะหน่อย เนี่ยขนาดยังไม่ได้ฝนแบบจะเอาสวยๆนะครับ ยังดูดีถึงขนาดนี้

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 11:53

เป็นเพราะใส่รองเท้าบีบรัดใช่ไหม เล็บเลยโตผิดรูปร่างอะครับ  ฮืม
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 12:16

ตกใจ :oโอ้โห เล็บขบมันเป็นอย่างนี้เองเหรอคะเนี่ย เพิ่งเคยเห็นกะตาตัวเองก็วันนี้ล่ะ ปกติเคยแต่ตัดเล็บผิด ตัดมนๆ แล้วเวลาเล็บมันงอกมันขึ้นแทงเนื้อ ค่อนข้างเจ็บนิดๆก็คิดว่านั่นแหละเล็บขบ แต่อันนั้นแป๊บเดียวก็หาย แต่ของท่านอ.นวรัตน์ดอทซีนี่คือแบบว่า น่ากลัวมากค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 13:45

ของอาจารย์ ขบระดับ Expert เลยหละครับ วิธีการของผมคงไม่สามารถแก้ไขได้แน่ๆ เลยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 14:29

เป็นเพราะใส่รองเท้าบีบรัดใช่ไหม เล็บเลยโตผิดรูปร่างอะครับ  ฮืม
กรณีย์ของผมไม่ใช่แน่นอนครับ ผมเกลียดรองเท้าจิ๊กโก๋หัวจิ้งจกมาตั้งแต่เด็ก และนิยมใส่หัวทู่ๆแบบโอ้โอ้บของพลทหารตลอด กระนั้นก็ไม่วาย เล็บจะขบเป็นระยะๆบ่อยมากจนผมเล่นฟุตบอลไม่ได้เพราะจะแหยงเวลาเตะลูก เกมหนักจึงเล่นแต่รักบี้ แต่โดนเหยียบเท้าทีไรก็น้ำตาเล็ด

เรียกว่าตั้งแต่เด็กจนบัดนี้ เพิ่งจะค้นพบวิธีพิชิตมันได้เด็ดขาดนี่เอง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 14:36

ปรกติเล็บขบ (ingrown nail) จะเกิดจาก ๒ สาเหตุ ไม่ใส่รองเท้าที่บีบรัดปลายนิ้วเท้ามากเกินไป ก็เกิดจากการตัดเล็บที่ผิดวิธี ในกรณีของคุณนวรัตนน่าจะเกิดจากการเกิดเล็บที่ผิดรูปเอง คือแทนที่จะแบบเรียบกลับเป็นแบบโค้ง ลักษณะนี้เรียกว่า "เล็บโค้ง" (involuted nail)  

โค้งมาก ๆ ก็เลยขบ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 18:09

เริ่มอยากรู้ว่า มีสาขาวิชาอะไร ทั้งสายวิทย์สายศิลป์ ที่คุณหมอเพ็ญไม่รู้คำตอบบ้างไหมหนอ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 20:20

ที่เล็บของอาจารย์ใหญ่กว่าโค้งมนเกิดอาการดุ กัดอย่างแรง
น่าจะมาจากการรักษาครั้งท้ายๆ แม้จะอักเสบ (เล็บอักเสบทั้งสองด้าน) อาจารย์ไม่ได้ถอดเล็บ
แต่รักษาแบบอนุรักษ์ conservative
โดยทานยา ใส่ยา รักษาแผลด้วยการทำแผล ใช้เครื่องมือพิเศษ การอักเสบไม่ได้รุกลามมาก เรียกว่าเอาอยู่
การรักษา ใช้เวลาระยะหนึ่ง เล็บค่อยงอกกดลง เล็บจึงโค้งมาก

ถ้าถอดเล็บครั้งแรกรักษาแผลใด้ดี    เล็บจะงอกออกมาอย่างปกติ  ไม่น่าจะโค้งมาก

เล็บขบ paronychia  ต้องประกอบด้วยเล็บงอกกด   บวก  กับมีการอักเสบ(ปวด บวม แดง ร้อน มีหนอง)ส่วนมากเป็นด้านเดียว
สาเหตุเกือบทั้งหมดมาจาการตัดเล็บผิดวิธี ตัดไปโดนเนื้อขอบเล็บ

อันนี้เดาๆ  อาจจะผิดก็ได้ 
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ม.ค. 16, 21:40

ผมโดนหมอจับถอดเล็บหลายครั้งมากครับ มันก็ดีอยู่ได้พักหนึ่ง แล้วก็กลับมาเป็นอย่างเดิมทุกครั้งไป
ก็คงจะทำอะไรกับมันไม่ถูกวิธีจริงๆแหละครับ แต่คราวนี้คิดว่าถูกแล้วที่จะฝนความหนาของเล็บให้บางลง พอบางแล้วมันก็ไม่น่าจะงุ้มอย่างเดิม
ถึงงุ้มก็ไม่กลัว เครื่องเจียรของผมคงคงจัดการได้ไม่ยากแล้ว
Molly
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 11:44

สวัสดีค่ะ ชาวเรือนไทยทุกท่าน Molly เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ แต่ติดตามกระทู้ต่างๆ ในเรือนไทยมาเกือบสองปี สมัครมานานแล้วก็มัวแต่รออีเมล์ตอบกลับจนลืม

ได้กระทู้เล็บขบของท่านอาจารย์นวรัตน์นี่แหละค่ะ ที่ทำให้เกิดแรงผลักดันเข้ามาตรวจสอบอีกที แล้วก็เข้าสู่ระบบได้ซะที ไชโย!

ขอขอบคุณอาจารย์มากๆ ที่กรุณาเผยแพร่วิทยาทานนี้ เพราะดิฉันสังเกตว่าเล็บเริ่มหนามากขึ้น (ตามอายุ) นึกอยากหาเครื่องมืออุปกรณ์มาช่วยเลาะ/แซะ
เล็บ เวลาตัดเล็บจะได้กวาดให้หมดจด  ชอบวิธีการนี้มากที่สำคัญ อาจารย์บอกว่าไม่เจ็บด้วย ขอบคุณมากๆ ค่ะ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 12:01

เพราะดิฉันสังเกตว่าเล็บเริ่มหนามากขึ้น (ตามอายุ)

ชาวเรือนไทยนี่มีแต่ผู้อาวุโสทั้งน้านนน หาเด็กๆ ยากมากๆ  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ม.ค. 16, 05:55

กระทู้เล็บขบ รูปประกอบน่ากลัวมาก
ไม่เหมาะกับคนขวัญอ่อนอย่างกระผมครับ

ยิงฟันยิ้ม

ฮืม ใครหลอกใครอีกแล้ว

10 คะแนน

ใจของเราหลอกใจให้ตระหนก
จิตใจตกอกสั่นด้วยขวัญหาย
เรื่องเล็บขบมีวิธีให้ผ่อนคลาย
ช่วยสลายปัญหาได้ไม่กังวล
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ม.ค. 16, 01:58

คนที่ไว้เล็บมือยาวมากๆ จนเป็นสถิติโลก เล็บก็มีลักษณะม้วนแบบคุณ navarat
แต่ทีนี้ของคุณ navarat เป็นเล็บเท้าและยังหนากว่าคนทั่้วไปด้วย  อาการเล็บม้วนเลยเห็นผลเร็ว  ตั้งแต่ยังไม่ทันพ้นปลายนิ้ว
เล็บเป็นเซลล์ที่ตายแล้ว  ย่อมแห้งและหงิกม้วนเป็นธรรมดา  การเจียรเล็บให้บางลง=เล็บนุ่มขึ้น=เล็บหงิกม้วนช้าลง  คือม้วนก็ต่อเมื่อพ้นปลายนิ้วไปแล้ว (ผมสันนิษฐานเอาเอง)

ผมว่า..น่าลองเจียรต่อไปจนสุดโคนเล็บ  เพราะโคนเล็บในวันนี้ก็คือปลายเล็บในวันหน้า  ไม่แน่ว่าอาการเล็บขบอาจหายขาดเลย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์