เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9583 พม่าในเรือนไทย...
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 มิ.ย. 01, 19:34

เปลี่ยนบรรยากาศให้เบาๆ ลงหน่อย รับผลการเยือนพม่าของท่านนายกฯ

เรื่องตำราเรียนนั้น อ่านข่าวที่ไหนสักแห่งว่าผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าทางพม่าเขาจะดูให้ต่อไป ก็รอติดตามผลกันต่อไปนะครับ

โดยไม่เกี่ยวกับเรื่องตำราพม่าแล้ว ผมยังติดใจประเด็นที่มีท่านหนึ่งตั้งไว้ว่า คนไทยเราไม่รู้จักเพื่อนบ้านของเราเท่าใดนัก ทำอย่างไรจึงจะรู้จักเพื่อนบ้านของเรามากขึ้น ผมเห็นว่าคำปรารภนี้มีส่วนจริงทีเดียว

พม่ากับไทยเป็นเพื่อนบ้านกัน รบกันก็เคยรบแน่ละ แต่ก็มีการติดต่อสื่อสารถ่ายทอดอะไรไหลไปไหลมากันเยอะเหมือนกัน ลองนั่งไล่ดูว่ามีอะไรที่เกี่ยวกับพม่าในวัฒนธรรมไทยมั่ง

วิธีการจับยามดูฤกษ์ แบบยามอุบากอง (ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นพม่า)
ตำนานพระอุปคุต พระอรหันต์ผู้มีอิทธิฤทธิ์ที่ปกติประทับอยู่ที่สะดือทะเล (ทั้งพม่าทั้งมอญนับถือมาก - พระอุปคุตนี่เป็นอะไรกับพระนารายณ์ไม่รู้นะครับ องค์นั้นอยู่เกษียรสมุทร) และดูเหมือนมาเป็นพระบัวเข็ม ที่ตามเคล็ดต้องใส่น้ำหล่อฐานท่านไว้ด้วย พระอุปคุตนี้ คนไทยบางคนไปเที่ยวพม่ากลับมาเล่าว่าพม่ามีพระที่นับถือกันรูปหนึ่ง ชื่อ อู ป่า โก๊ะ - ก็อุปคุตนั้นแหละครับ
วิธีปฏิบัติวิปัสสนาบางสำนักที่พระไทยท่านไปเรียนมาจากทางพม่า แถวๆ พ.ศ. 2490 เป็นต้นมา
เพลงไทยเดิมที่ครูไทยได้แรงบันดาลใจจากสำเนียงพม่า เช่นพม่ารำขวาน -พม่าเห่ - พม่าเขว (เด็กอนุบาลร้องเพลงนี้ในเนื้อว่า ช้างๆๆๆๆๆ น้องเคยเห็นช้างหรือเปล่า...) -พม่าประเทศ (คือเพลงที่วิทยุประเทศไทยเปิดเวลาจะเทียบเวลา) ส่วนทางพม่า ได้ข่าวว่ารับศิลปนาฏศิลปไทยไปสมัยที่กวาดต้อนคนไทยจากอยุธยาไปพม่า เลยได้เรียนวิชาฟ้อนรำไทยด้วย และยังเรียกว่าละครโยเดีย
แกงฮังเล ข้าวซอย และอาหารทางเหนือหลายอย่าง เฮากิ๋นเหมือนพม่า หรือพม่ามากินเหมือนเฮาก็ไม่รู้เจ้า
วรรณกรรมเรื่องราชาธิราชทั้งเรื่อง เป็นเรื่องของพม่ากับมอญ
คุณสันติ ลุนเผ่ นักร้องเพลงปลุกใจรักชาติ (ไทย) สมัยก่อน เป็นเชื้อสายชาวพม่า เข้าใจว่าหม่องลุนเผ่ คุณพ่อ (?) ของคุณสันติ เป็นหมอรักษาตา มาเปิดร้านหมอในเมืองไทยตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2

ฯลฯ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 00:29

พม่ากับมอญเป็นชนชาติที่รุกรับขับเคี่ยวกันมามากในประวัติศาสตร์ แต่ในทางวัฒนธรรมก็มีอะไรที่รับถ่ายทอดกันไปมาเหมือนกัน

มหาเจดีย์องค์ใหญ่ที่พม่า ที่เราเรียกว่าชเวดากองนั้น ใครก็จำไม่ได้แล้วเคยเขียนไว้ ผมไปอ่านจากที่ไหนก็ลืม บอกว่าควรจะออกเสียง ส่วยตะโก้ง บอกความหมายไว้เสร็จว่าเกี่ยวกับอะไรทองๆ นี่แหละ แต่ผมจำไม่ได้เสียแล้ว

เมืองแปรของท่านยาขอบที่เขียนให้เป็นเมืองของตะละแม่กุสุมานั้น ดูเหมือนชื่อพม่าจะชื่อเมืองโปรม

เคยอ่านเจอว่าแถวๆ ยานนาวาในกรุงเทพฯ นี่เอง แต่ก่อนเป็นหมู่บ้านชาวทวาย สมัยก่อนคนแถวนั้นไม่พูดภาษาไทยกันสักเท่าไหร่ พูดภาษาพม่า หรือภาษาทวายกันทั้งละแวก
ne sais que
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 00:31

แหม! คุณนกข.ครับ ถ้าจะขอเรียกคุณว่า สารานุกนมเคลื่อนที่  จะเปนไรไหมครับ คุณนกข.คงจะเป็นหนอนหนังสือตัวยง เลยนะครับ เลยทำให้ทราบเรื่องราวที่ น่าสนใจมากมาย ทั้งเรื่อง ศิลปวัฒนธรรม ความเคลื่อนไหวบนโลก และ เกี่ยวกับคอมฯ  

เห็นด้วยครับว่า เราไม่รู้จักคนใกล้ชิดของเราดีนัก ก็คงต้องสาวเรื่องมาจาก อดีต มังครับ ที่เรามีความสัมพันธ์กับเพื่อนบ้านทางการสงครามเสียเป็นส่วนใหญ่ เลยศึกษากันแต่ทางเดินทัพ มิได้เจาะไปที่ประเด็นอื่น แต่ ปัจจุบันก็เป็นที่น่ายินดีที่ มธ. เปิดคณะเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ขึ้น ก็จะยังผลสู่ความสัมพันธ์กับเพื่อนบ้านของเราในอนาคต
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 08:46

ส่วยตะโก้งก็ชเวดากองนั่นแหละครับ แปลว่าเจดีย์ทอง นัยว่าทองที่เอามาเป็นทองที่ลอกมาจากกรุงศรีฯคราวเผากรุงครั้งที่สอง ส่วนสาวที่นิยมว่าสวยนั้นต้อง
"อกครุฑ ตูดพม่า นัยน์ตาแขก"
รายละเอียดของประโยคนี้ต้องคุณนิลกังขาผู้สันทัดกรณีมาบอกครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 09:13

ราชาธิราชเป็นพงศาวดารมอญที่ถูกแปลเป็นไทยในช่วงทำ "พม่าศึกษา" ช่วงต้นรัตนโกสินทร์ ส่วนข้าวซอย แกงฮังเล นั้นผมอยากจะเดาว่าเป็นอาหารของ "คนไท" เนื่องจากในประวัติศาสตร์นั้น กลุ่มรัฐไทซึ่งได้แก่ ล้านนา ไทยใหญ่(ชาน) สิบสองปันนา ลาว นั้นมีความสัมพันธ์กันใกล้ชิดกันมากกว่าสยามซึ่งอยู่ในลุ่มเจ้าพระยาครับ คงต้องวานผู้เชี่ยวชาญด้านอาหารมาต่อมังครับ ไม่ทราบคุณพวงร้อยจะได้กลิ่นหรือยัง มาช่วยกันเปิดประเด็นต่อหน่อยสิครับ

ขอตั้งข้อสังเกตว่าการถ่ายทอดวัฒนธรรมของไทยกับพม่านั้นมีค่อนข้างจะน้อย ดูว่าส่วนที่พม่ารับจากไทยไปนั้นจะมีมากกว่าอันเนื่องมาจากการกวาดต้อนช่างฝีมือ นางละคร และสารพัดผู้เชี่ยวชาญจากโยเดียไปในช่วงการเสียกรุงทั้งสองครั้ง ที่ว่าการถ่ายทอดวัฒนธรรมมีน้อยนั้นขอตั้งข้อสังเกตไว้สองอย่างคือ
1.มีการสงครามกันระหว่างอยุธยากับพม่าอยู่เป็นส่วนมากของช่วงเวลาที่พม่าแข็งแกร่งมีอิทธิพลในลุ่มแม่น้ำอิรวดีและสาละวิน
2.ต่างฝ่ายมีเส้นทางการค้าของตนเอง ไม่ต้องพึ่งพากัน อยุธยาอาศัยอ่าวไทย ส่วนพม่าใช้อ่าวเมาะตะมะ ซึ่งจะเห็นได้ว่าเป็นจุดหนึ่งที่ทำให้เกิดความขัดแย้งกับสยามและพม่าบ่อยมาก ที่สำคัญคือ บริเวณนี้เป็นดินแดนของชาวมอญ
ในแง่ความสัมพันธ์ยุคใหม่ ผมไม่แน่ใจนักว่าพม่าจะรับวัฒนธรรมของไทยเข้าไปมากกว่าหรือไม่ เพราะไม่เคยเข้าไปในพื้นที่ที่เรีกว่า"เจริญ"ของพม่าปัจจุบัน ซึ่งคนอาจจะดู UBC กันอยู่ แต่เท่าที่เคยขับรถเข้าไปในแดนพม่าตรงด่านเจดีย์สามองค์ น่าสังเกตว่าคนพม่าแถวนั้นฟังภาษาไทยกันไม่เข้าใจ ต่างจากชายแดนลาว และเขมรที่เคยไปสัมผัสมา ถ้าจะให้เดาก็คงต้องเป็นเพราะไม่มีโทรทัศน์ดูกันแน่เลยครับ ยิ้ม
โมโน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 11:32

ข้าวซอย ผมเคยได้ยินมาว่าเป็นอาหาร ของ จีนฮ่อ นะครับ พวกนี้เป็นมุสลิม อาหารเลยมีลักษณะ จีนปนแขก คือ มีเส้นหมี่ ใส่ในน้ำแกง ผิดถูกประการใดไม่รับรองครับ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 11:59

ตอนเด็ก ๆ เรายังโง่อยู่ ก็ชกกับเพื่อนบ้าง
ตอนโต เราก็คบเป็นเพื่อนที่ดีกันได้

ทำไมไทย มอญ พม่า ไทยใหญ่ จะเป็นเพื่อนที่ดีกันไม่ได้เชียวหรือ
ทะเลาะกัน ไม่ว่าใครชนะ ก็เจ็บกันทั้งสองฝ่าย

ดีใจอะไรกันนักหนาที่ทำให้ฝ่ายตรงข้ามเจ็บได้มากกว่าเรา
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 13:22

ค่ำคืนเดือนหงาย พม่าขี่ควายว่าจะไปแทงกบ
เล เล้ เหล่ เล้ เหล่ เล้ เล เล   เล เล้ เหล่ เล้ เหล่ เล้ เล เล
เอาหอกมาถือ อีกมือถือคบ ๆ
เสียงร้อง อ๊บ ๆ ส่องคบเข้าไปดู
จะผูกไอ้โทนเอาไว้ที่โคน ประดู่ ๆ
ขยับย่องป้องหูชอหอกเงื้อแทง
เล เล้ เหล่ เล้ เหล่ เล้ เล เล   เล เล้ เหล่ เล้ เหล่ เล้ เล เล
ได้กบมามากหลาย พม่าชอบใจเอาหอกสะพายยิ้มเฉ่ง
จะถลกหนังเอามาย่างไฟแดง ๆ
จะเอาลงหม้อแกง ผัดพะแนงใบกะเพา
จะผัดเปรี้ยวหวาน รับประทานแกล้มเหล้า ๆ (ห้ามเอาอย่างบรรทัดนี้นะครับ)
ไอ้ตัวไหนยังสาว จะต้มยำโฮกฮือ

ใครทราบบ้างครับ ต้มยำโฮกฮือเป็นอย่างไร

เพลงพม่านี้ คุณยายผมสอนให้ร้องเล่นตอนเป็นเด็ก ๆ
ผมก็มีเชื้อสายพม่า(ที่จริงเป็นมอญ)เหมือนกัน ต้นตระกูลก็แถว ๆ ปทุมธานี
(สงสัยว่าจะถูกกวาดต้อนมาสมัย ร.1 ไม่แน่ใจนะครับตรงนี้)
ผมรักเมืองไทย แล้วก็ไม่อยากให้เราทะเลาะกับพม่า
ไม่ทะเลาะกับใครเลย ดีที่สุดใช่ไหมครับ
ดารา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 15:06

ศูนย์หนึ่งอย่างพึงจร   แม้ราญรอน จะอัปปรา
ศูนย์สอง  เร่งยาตรา  จะมีลาภสวัสดี
สี่ศูนย์พูลผล จรดล ลาภมากมี
ปลอดศูนย์ พูนสวัสดิ์  ภับพิบัติ  ลาภไม่มี
กากบาทตัวอัปรีย์  แม้จรรีจะอัปปรา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 15:43

ที่คุณดารายกมา คือตำราดูยามอุบากองครับ ว่ากันว่าต้นตำรับชื่อ อู บา กอง

แหมคุณ ด. ... ผมไม่ชำนาญเรื่องอกครุฑ ... พม่า นาครับ ไม่เคยคลำ แฮ่ะๆ รู้แต่ว่า ดอว์ พม่าแปลว่าคุณนาย คุณผู้หญิง แต่ที่เมืองไทยกลายเป็นไปเกี่ยวกับผู้ชายแทน....

ข้าวซอยเป็นอาหารจีนฮ่อ? น่าสนใจครับ แต่แกงฮังเลนี้ น่าจะเป็นของพม่า ดูเหมือนพม่าจะเรียกฮินเล แต่ก็เป็นไปได้ว่าพม่าเองรับไปจากไทผ่านทางไตใหญ่รัฐฉาน
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 17:35

พูดถึงจีนฮ่อผมรู้สึกแปลกๆนะครับ จีนฮ่อเป็นมุสลิมหรือครับ ไม่เคยได้ยินเลย (ไม่ได้ว่าไม่ใช่นะครับ แต่ไม่รู้) ผมก็สงสัยอยู่นานแล้วว่าฮ่อหรือห้อนี้ ในปัจจุบันเราหมายถึงชนกลุ่มไหนกันครับ ผมเคยทราบแต่ว่าฮ่อที่ปรากฎในประวัติศาสตร์ก็คือจีนนั่นเอง

เรื่องฮินเล กับฮังเล น่าสังเกตว่าภาษาพม่านั้นเสียงตัวสะกด แม่กน แม่กม แม่กง เขาจะแยกไม่ออก (เช่นเดียวกับภาษาญี่ปุ่น) ในแง่ของการกร่อนเสียงแล้วดูว่า ฮินเล จะมาจาก ฮังเลมากกว่าที่ฮังเลจะมาจากฮินเลครับ
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 18:04

พม่าเรียกไทยใหญ่ว่าฉาน คำว่าฉานมาจากสยาม พม่าเรียกคนไทยว่าโยเดีย เพราะออกเสียงอะยุดทะยาไม่ชินกับลิ้น
ในอินโดนีเซียมีชื่อเมือง ดีจากาต้า คนอินโดเรียกว่าดอกยา คำนี้ก็มาจาก อยุธยาเขต
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 21:46

ชาวเผ่าที่นับถืออิสลามในจีน พวกที่ใหญ่ที่สุดคือ พวก ฮวย (ฮุย)
ไม่รู้ว่าจีนฮ่อคือกลุ่มนี้ด้วยหรือเปล่า
ตัวฮวย นี้เขียนด้วย สี่เหลี่ยมซ้อนกัน๒ตัว (ที่แปลว่าครั้ง หรือ หมุน)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 22:27

คำนั้น ทางปักกิ่งอ่านว่า หุย ครับ
พวก "เผ่าหุย"  ในจีน เป็นพวกนับถือศาสนาอิสลาม คนจีนบางทีเลยเรียกชาวมุสลิมว่าหุยไปด้วย แต่ผมเข้าใจเอาเองว่าที่จริงเป็นชื่อชนเผ่า ไม่น่าใช่ชื่อศาสนิก
หุย แปลว่าหวนคืนกลับ ได้ด้วย (แปลได้ไหมว่าที่มุสลิมจีนเรียกว่า หุย เพราะถือว่าการรับอิสลามเป็นการหวนคืนกลับไปหาพระเจ้า?? - ผมตีความเองครับ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 มิ.ย. 01, 22:28

สงสัยจะเปิดกระทู้ได้อีกอัน ว่าด้วยฮ่อ
ที่ผมได้ยินมาอีกสายหนึ่ง ว่า ฮ่อ มาจากคำว่า หัว - จงหัว - ซึ่งก็แปลว่าจีนนั่นเอง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์