ศึกไมยราบ

(1/4) > >>

นิรันดร์:
ตอนที่พระรามยกทัพไป จะตีลงกาเพื่อชิงลูกสาวทศกัณฐ์คืนจากทศกัณฐ์
เพราะทศกัณฐ์จะเอาลูกตัวเองไปทำศรีภริยาคนที่เท่าไรก็ไม่รู้

พระรามเสียทีถูกลักพาตัวไปไว้ใต้บาดาล

ผมสงสัยว่าสมุนพระรามซึ่งเป็นลิงเป็นส่วนใหญ่
มาจากสองเมือง สองเมืองนี้คือเมืองอะไร ใครเป็นเจ้าเมือง
มีเมืองนี้จริง ๆ ในอินเดียหรือเปล่าครับ

นกข.:
หนึ่งในสองเมืองนั้นชื่อเมืองขีดขินครับอาจารย์ อีกเมืองจำไม่ได้ มีจริงในอินเดียหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
ขีดขินตามเรื่อง เดิมเป็นเมืองของพาลี ต่อมาเมื่อพาลีตายด้วยศรราม เอ๊ยศรของพระราม เพราะผิดคำสาบาน เมืองขีดขินก็เป็นของสุครีพน้องพาลี

นิรันดร์:
โอ้ว่าสมเด็จพระเชษฐา  เราผ่านพาราเขตขัณฑ์
ได้ยากลำบากมาด้วยกัน  ที่ในอารัญกันดาร
ทศพักตร์มันลักพี่นางไป  ที่ในลงการาชฐาน
พี่น้องสองคนทรมาน   ตามมาจะผลาญอสุรี

จนได้โยธาพลากร   วานรทั้งสองบูรีศรี
...
...

สองบุรี นี่ อะไรบ้างครับ

ขีดขินนี่ผมก็จำได้ มีสุครัพครองอยู่เพราะ พระรามไปช่วยฆ่าพาลีให้
สุครัพก็เลยสนองคุณตามมารับใช้

แต่อีกเมืองนึกไม่ออกเหมือนกันครับ

เทาชมพู:
สองบุรี = เมืองขีดขิน และเมืองชมพู ของท้าวมหาชมพูค่ะ
ขีดขิน มาจากภาษาสันสกฤตว่า กีษกินธ์  แต่มีจริงในอินเดียหรือเปล่า ไม่ทราบ

เคยอ่านพบว่านักวิชาการ(บางคน)สันนิษฐานว่าพลลิงในรามายณะ คือพวกฑราวิฑ หรือดราวิเดียน เผ่าพื้นเมืองทางใต้ของอินเดีย  ส่วนพระรามคือเผ่าอารยัน  ยักษ์คือลังกา

เทาชมพู:
เมืองชมพู มีนิลนนท์เป็นทหารเอกไงคะ   แต่เมื่อไม่ถูกกับหนุมานจนมีเรื่องกันเลยถูกขับไล่ไม่ให้รบ   ก็เลยไม่มีบทบาท    ไปมีเอาทีหลังตอนศึกท้าวจักรวรรดิเมืองบาดาลซึ่งพระพรตและพระศัตรุดไปปราบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป