เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2571 จะค้นหาเฉพาะคำที่สำคัญๆได้อย่างไรครับ ?
วิชาการทีม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 21 มิ.ย. 01, 05:20

จากการสังเกตแล้วพบว่า ผู้ใช้คาเฟ่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยค้นดูก่อนว่าคำถามที่ตัวเองจะถามนั้น มีคนถามมาก่อนแล้วหรือยัง

ทีมงานเลยคิดจะทำระบบค้นหาอัตโนมัติเมื่อพิมพ์ชื่อหัวข้อคำถาม โดยจะพยายามตัดพวกคำเชื่อมประโยค คำอื่นๆที่น่าจะมีความสำคัญน้อยออกไป ให้เหลือแต่คำสำคัญๆสัก 2-3 คำ แล้วนำคำที่สำคัญนี้ไปค้นดูอีกทีว่ามีคนถามเหรอยัง

ถ้าเจอกระทู้เก่า ก็จะนำมาเสนอก่อนสัก 4-5 กระทู้ให้เลือก ถ้าไม่ใช่อย่างที่ต้องการถามก็ให้ผู้ใช้กดปุ่ม confirm อีกครั้งหนึ่งว่าต้องการโพสจริงๆ

คำถามคือ จะแยกยังไงว่าคำไหนสำคัญ คำไหนไม่สำคัญ ทำยังไงถึงจะตัดเหลือสักคำสองคำครับ

หรือใครจะแนะนำการค้นหาแบบอื่น (ว่ามีคนถามเรื่องนั้นแล้วหรือยัง) ก็โปรดแนะนำครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มิ.ย. 01, 22:52

ไม่มีความรู้ทางเทคนิกครับ แต่ถ้าวิชาการทีมจัดให้โปรแกรมสามารถทำได้ยังงั้นก็ดี

แต่ถึงจะไม่ได้ทำอย่างนั้น ผมก็ยินดีจะโพสต์บอกว่า เคยคุยกันมาก่อนในกระทู้ไหน (ถ้าไม่ขี้เกียจ)
ปริบ 2 ปริบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 มิ.ย. 01, 00:14

เห็นสมควรด้วยครับ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 มิ.ย. 01, 00:53

ถ้าจะตัดเหลือคำสองคำ คงยากที่จะเลือกว่า
คำไหนสำคัญกว่า หรือควรเก็บไว้นะคะ
แต่ที่เคยเห็นในเวปอื่น เขาตั้งเป็นห้องต่างหาก
แล้วไล่ลำดับจับเอาคำสำคัญๆ (อย่างที่คุณว่าแหละ)
มาเข้าแถวให้ดู ยกตัวอย่างเช่น เรื่องหลักภาษา
ก็จะเป็น 1.  Effect vs. Affect
2.  How to use .............. (คำอะไรก็ว่าไป)

แต่เขาก็จะมีช่องให้เสิรช์เหมือนกัน จากรายการ
ที่ว่านี่แหละค่ะ

ส่วนในหน้าโฮมเพช เขาก็จะบอกไว้เลยว่า
ถ้าอยากถามเกี่ยวกับหลักภาษา (ประวัติศาสตร์ ฯลฯ)
ก็ลองเสิรช์ก่อน เพราะอาจมีคนเคยถามตอบกันไว้แล้ว
ถ้าไม่มีจริงๆ ค่อยเข้ามาถาม .... อะไรประมาณนี้นะค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 มิ.ย. 01, 19:01

ปรกติผมก็เสริชก่อนตั้งคําถามเหมือนกัน

ดังนั้นผมคิดว่าทําระบบเสริชให้ดี ก็น่าจะช่วยได้มาก

ตอนนี้ ค้นบางทีก็เจอบางทีก็ไม่เจอ

ดูที่ผมเขียนไว้ทีกระทู้นี้นะครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจระบบเสริชของที่นี่เท่าใดนัก

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW625' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&ID=RW625
วิชาการทีม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 มิ.ย. 01, 17:20

เรื่องระบบค้นหาคงยังต้องปรับปรุงต่อไปใคร
ต้องขออภัยที่มันยังไม่สมบูรณ์ อันนี้ก็เนื่องจากโปรแกรมที่เราเขียนเองสมัยแรกนั้นยังขาดการมองการณ์ไกลครับ โครงสร้างของมันทำให้เอามาทำระบบค้นหา(แบบสมบูรณ์) ได้ค่อนข้างลำบาก จะพัฒนาปรับปรุงต่อไปครับ
ส่วนปัญหาที่คุณภูมิบอกในกระทู้ RW625 ทีมงานก็ยังงงๆอยู่ครับ :+)
หน้า: [1]
  พิมพ์