เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 28 29 [30] 31 32 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106379 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 435  เมื่อ 14 ม.ค. 16, 10:52

น่าจะคล้ายๆ กับกษัตริย์ริชาร์ดที่ 3 แห่งอังกฤษที่เพิ่งค้นพบโครงกระดูกไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เพียงแต่พระเจ้าริชาร์ดไม่ได้เป็นมากขนาดนี้  แต่อยากฟังเรื่องผีจริงๆ ต่อครับ ต้องมีบ้างหละน่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 436  เมื่อ 14 ม.ค. 16, 11:05

พลันก็ปรากฏมนุษย์สามสี่คนเดินออกมาจากหมอกในทิศเดียวกับร่างนั้น มุ่งมาทางเราอย่างรีบเร่ง....

บรรยากาศที่มีหมอกนี่เป็นสูตรสำเร็จของเรื่องสยองขวัญทีเดียว อ่านถึงตอนนี้แล้วแว็บเรื่อง ThE MIST ขึ้นมาโดยพลัน  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 437  เมื่อ 14 ม.ค. 16, 11:40

ตาแขกเฒ่าคนนั้นน่าจะเป็นตัวพ่อที่ยังคิดว่าตนเองยังไหวพอที่นำบรรดาลูกชายมาทำมาหากิน ไล่ต้อนวัวไปขายตามอาชีพบรรพบุรุษ ไม่รู้เหมือนกันว่าคนกลุ่มนี้ต้อนวัวจากไหนแล้วจะไปไหน
เหตุการณ์ขณะถึงจุดสุดขีด ผมมิได้ตื่นเต้นมากมายเท่าบิ๊กหมง เพราะเมื่อตาเห็นว่าอะไรเป็นอะไรแล้วนั้น  เพราะมันแว๊บขึ้นมาในความจำทันทีว่าผมเจอกรณีย์เดียวกันนี้มาแล้วครั้งหนึ่งในชีวิต  คราวนั้นก็น่ากลัวพอๆกับคราวนี้นี่แหละ
ช่วงนั้นยังอายุแค่๑๖-๑๗ เอง ไปเที่ยวงานวชิราวุธานุสรณ์ที่วังสราญรมณ์จนงานเลิกตอนหกทุ่ม จะตีหนึ่งแล้วผมกับเพื่อนต่างจังหวัดซึ่งค้างอยู่ด้วยกันจึงได้อาศัยรถเขาจะกลับบ้านที่อยู่ข้างวัดมกุฏฯ  คนรถมาส่งลงตรงศาลาสันติธรรมที่เดี๋ยวนี้เป็นที่ทำการของUN ริมถนนราชดำเนิน ให้เราเดินกลับไปเอง

เส้นทางนั้นต้องผ่านหน้าวัดมงกุฎ แม้มีแสงไฟฟ้าข้างถนนอยู่ก็สว่างไม่ครบดวง บนถนนเงียบสงัดไม่มีรถผ่านมาเลยแม้แต่คันเดียว ถัดถนนไปคือคลองผดุงกรุงเกษม
เราเดินกันไปสองคนอย่างเร็วๆ หาเรื่องคุยไปเรื่อยๆไม่ให้มันเงียบ พอจะเข้าแนวเขตวัดตรงกับฌาปนสถาน ร่างหนึ่งก็โงนเงนออกมาจากเงามืดของต้นไม้ มาเดินตะคุ่มๆอยู่ข้างหน้า

ผมกับเพื่อนหุบปากเงียบกริบทันที แต่ยังคงรักษาอัตราความเร็วของฝีก้าว พอร่างข้างหน้าเข้าสู่รัศมีของแสงไฟจากดวงโคมข้างถนน เราก็เห็นชัดเจนเต็มตาว่าร่างนั้นมีแต่บ่า หัวขาดไปตั้งแต่คอ
เท้าไวเท่าความคิด ผมก้าวขาเดินข้ามถนนทันที เพื่อนผมก็ทำเช่นนั้นพร้อมๆกันโดยไม่มีใครเร็วช้ากว่าใคร
“ลื้อเห็นหรือเปล่าวะ” ผมถามขณะอยู่กลางถนน
“ก็เห็นน่ะซีโว้ย” เพื่อนผมตอบทันที

เราเดินต่อไปบนทางเท้าด้านเลียบคลองผดุงมุ่งสู่ทิศทางเดิม พอผ่านจุดที่ด้านตรงข้ามของถนนชายคนนั้นยังเดินโงนเงนอยู่ ผมก็แข็งใจหันหน้าไปดู จึงได้เห็นหัวของเขาที่ติดกับคอที่หักลงตั้งฉากกับลำตัว  นี่เองที่ทำให้เราเห็นเขาเป็นผีหัวขาด

แต่เรื่องนี้คงจะจบแบบค้างคา ถ้าผมไม่เห็นเขาอีกในสองสามวันต่อมา คราวนี้กลางวันแสกๆ เขายืนก้มหน้ารอรถเมล์อยู่ที่ป้ายแถวหน้าบ้าน เพราะผมอยู่โรงเรียนประจำนั่นเอง จึงไม่พบชายที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ในชุมชนของเรามาก่อนจนกระทั่งกลางดึกคืนนั้น แต่นั่นก็เป็นครั้งสุดท้ายที่ผมเห็นเขา ไม่รู้ชะตากรรมต่อไปเหมือนกัน

ถ้าไม่มีอินทรเนตรผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าชายที่น่าสงสารทั้งสองคนที่พบเป็นโรค Kyphosis  และเดี๋ยวคุณหมอตัวจริงคงจะมาขยายความให้ชัดๆยิ่งขึ้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 438  เมื่อ 14 ม.ค. 16, 14:39

ประเภทที่จำแนกเป็น Thoracic Kyphosis นั้นคืออาการงอของกระดูกสันหลัง

Thoracic Kyphosis หมายถึงอาการโค้งงอของกระดูกสันหลังส่วนหน้าอก

ถ้าหากมีเฉพาะส่วนศีรษะที่ก้มลงมาน่าจะเป็น Dropped Head Syndrome เป็นการโค้งงอของกระดูกสันหลังระหว่างส่วนคอและอก (severe kyphotic deformity of the cervico-thoracic spine)

รายละเอียดอ่านได้ที่ http://www.eorthopod.com/dropped-head-syndrome/topic/217

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 439  เมื่อ 14 ม.ค. 16, 21:24

ครับ อยากเรียนรู้ลีลาระดับอาจารย์
เผื่อไว้ใช้เวลาคับขัน เจ๋ง

คิดเหมือนกันเลยค่ะ
แถมยังได้รู้ว่ามีโรคอะไรแบบนี้ในโลกด้วย น่าสงสารคนที่เป็นโรคนี้จังเลยค่ะ เวลากินข้าวกับดื่มน้ำคงกลืนลำบากแย่ เศร้า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 440  เมื่อ 15 ม.ค. 16, 08:19

คุณ Jalito อย่าเพิ่งกลัวผีหลอกนะคะ     ดิฉันสงสัยว่าคนจะถูกคนหลอกจับไข้หัวโกร๋น ยิ่งกว่าผี
เผลอๆผีโดนหลอกด้วย
ข้ามฉากระทึกใจไปก่อน    ปล่อยให้ชาวเรือนไทยคนอื่นๆถูกหลอกไปพลางๆ  
ถูกหลอกจริงด้วย

นักเรียนจงตอบคำถามนี้ให้ครบทุกประเด็น

เรื่องข้างบนดังกล่าว สรุปว่าใครหลอก หลอกอะไร และใครโดนหลอก โดนหลอกอย่างไร

๑๐๐ คะแนน
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 441  เมื่อ 15 ม.ค. 16, 10:02

:-*ตอบ..ก.พ่อแขกปาทาน  ข.เป็นผีหัวขาด ค.คุณชาย/บิ๊กหมง  ง.หันหลังหลอกเป็นผีหัวขาด
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 442  เมื่อ 15 ม.ค. 16, 14:10

เพิ่งมีเวลามาตามไล่อ่านจนจบค่ะ

เรื่องเจ้าหญิงทั้งสองนี่น่าเอามาแต่งนิยายสักเรื่องนะคะ

ติดตามท่านอาจารย์นวรัตน์ดอทซีมานานตั้งแต่อยู่พันทิป ก็ขอติดตามต่อไปค่ะ อ่านเรื่องที่อาจารย์เขียนสนุกดีค่ะ

เล่าอีกนะคะติดตามอ่านค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 443  เมื่อ 15 ม.ค. 16, 14:29

ส่งการบ้าน
1. อ. นวรัตน์หลอก
2. ว่าเจอผี
3. ผู้อื่นท่านอื่นๆ
4. เชื่อว่า อ. นวรัตน์ เจอผี แต่จริงๆ เจอแขกป่วย กำลังต้อนวัว
ครับ 
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 444  เมื่อ 16 ม.ค. 16, 12:19

1. ผู้อ่าน ผู้ติดตาม
2. หลอกให้หาเรื่องสนุกๆ มาเล่าต่อ
3. ท่านเจ้าของเรื่อง
4. ช่วยกันเข้ามาติดตามอย่างต่อเนื่อง จนต้องเขียนต่อไปเรื่อยๆ

ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 445  เมื่อ 16 ม.ค. 16, 12:21

ยิงฟันยิ้ม
ตลก

ไปติดตามเล็บขบหรือยังครับ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 446  เมื่อ 16 ม.ค. 16, 12:38

กระทู้เล็บขบ รูปประกอบน่ากลัวมาก
ไม่เหมาะกับคนขวัญอ่อนอย่างกระผมครับ
 ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 447  เมื่อ 16 ม.ค. 16, 13:05

ฮืม ใครหลอกใครอีกแล้ว

10 คะแนน
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 448  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 15:58

บิ๊กหมง ผู้ลาไปเป็นหมอหมง และเสี่ยหมงตามลำดับ
อาจารย์หายเล็บขบ อารมณ์ดี๊ดีแล้วใช่ไหมคะ ยิงฟันยิ้ม ทวงค่ะทวง บิ๊กหมงยังขาดอีกสองตอนนะคะ ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 449  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 16:20

เอ๋

หน้า: 1 ... 28 29 [30] 31 32 ... 37
  พิมพ์