เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106150 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 10:10

อยากอ่านกระทู้ของคุณหมอเพ็ญชมพูบ้างง่ะ

เชื่อว่าทุกคนต้องมีบางช่วงของชีวิตที่น่าสนใจ แต่สิ่งที่ทุกคนมีไม่เท่ากันคือ "พรสวรรค์" ในการถ่ายทอดเรื่องนั้นเป็นตัวหนังสืออย่างมีอรรถรสชวนให้ติดตาม ในเรือนไทยนี้นอกจากท่านเจ้าเรือน มองไปรอบ ๆ แล้ว ก็เห็นมีแต่คุณนวรัตนนี่แหละที่พอจะขึ้นแท่นเป็นนักเขียนระดับแนวหน้าได้ อีกคนหนึ่งที่พอจะมองเห็นคือดอกเตอร์ประกอบ ถ้าหากขยันเขียนสักนิดก็น่าจะพอขึ้นแท่นในแนวทางนี้ได้ และมีอีกหลายท่านในเรือนไทยที่อยากจะเอาดีทางด้านนี้ แต่ยังไมเห็นผลงาน

ส่วนเพ็ญชมพูนามนี้ขออยู่ข้างท้าย คอยเฝ้าดูชาวเรือนไทยทั้งหลายแสดงฝีมือ และเอาใจช่วย  ยิงฟันยิ้ม

งั้น ขอเสนอชื่อเข้าชิงเอาไว้ล่วงหน้าเลยนะคะ 'เรื่องสั้นชุดชาวเรือน' ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 10:14

ส่วนเพ็ญชมพูนามนี้ขออยู่ข้างท้าย คอยเฝ้าดูชาวเรือนไทยทั้งหลายแสดงฝีมือ และเอาใจช่วย  ยิงฟันยิ้ม

ว้า...อดเลย..

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 04 ม.ค. 16, 14:09

อีกคนหนึ่งที่พอจะมองเห็นคือ ดอกเตอร์ประกอบ ถ้าหากขยันเขียนสักนิดก็น่าจะพอขึ้นแท่นในแนวทางนี้ได้ และมีอีกหลายท่านในเรือนไทยที่อยากจะเอาดีทางด้านนี้ แต่ยังไมเห็นผลงาน

ส่วนเพ็ญชมพูนามนี้ขออยู่ข้างท้าย คอยเฝ้าดูชาวเรือนไทยทั้งหลายแสดงฝีมือ และเอาใจช่วย  
ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเรื่องสั้นชุด "ชาวเรือน" เป็นละครทีวีเมื่อไหร่   จะให้ใครเล่นเป็นคุณชลิโต ก็บอกมาได้นะคะ

ผมจองบทพระเอกไว้นะครับ  ส่วนนางเอกขอหลายๆ คนเลย ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ดอกเตอร์จะรับบทเป็นอะไร และนางเอกสักกี่คน ลงมือเขียนเรื่องลงกระทู้เรือนไทยได้ ณ บัดนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 04 ม.ค. 16, 14:48

อีกคนหนึ่งที่พอจะมองเห็นคือ ดอกเตอร์ประกอบ ถ้าหากขยันเขียนสักนิดก็น่าจะพอขึ้นแท่นในแนวทางนี้ได้ และมีอีกหลายท่านในเรือนไทยที่อยากจะเอาดีทางด้านนี้ แต่ยังไมเห็นผลงาน

ส่วนเพ็ญชมพูนามนี้ขออยู่ข้างท้าย คอยเฝ้าดูชาวเรือนไทยทั้งหลายแสดงฝีมือ และเอาใจช่วย  
ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเรื่องสั้นชุด "ชาวเรือน" เป็นละครทีวีเมื่อไหร่   จะให้ใครเล่นเป็นคุณชลิโต ก็บอกมาได้นะคะ

ผมจองบทพระเอกไว้นะครับ  ส่วนนางเอกขอหลายๆ คนเลย ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ดอกเตอร์จะรับบทเป็นอะไร และนางเอกสักกี่คน ลงมือเขียนเรื่องลงกระทู้เรือนไทยได้ ณ บัดนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ดูจากคาร์แรคเตอร์พระเอก+พล็อตเรื่องที่มีนางเอกเป็นโหล  น่าจะชื่อเรื่อง "ร้ายเสน่หา"  ยิงฟันยิ้ม 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 04 ม.ค. 16, 15:56

แนวสยองขวัญรึเปล่าคะ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 07 ม.ค. 16, 08:21

ท่านอาจารย์ใหญ่ก็ว่าซะ ผมไปต่อไม่ถูกเลย
อาจารย์ไปไหนแล้วคะ ฮืม
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 07 ม.ค. 16, 08:37

[/quote]

ยิงฟันยิ้ม

ดูจากคาร์แรคเตอร์พระเอก+พล็อตเรื่องที่มีนางเอกเป็นโหล  น่าจะชื่อเรื่อง "ร้ายเสน่หา"  ยิงฟันยิ้ม 

แนวสยองขวัญรึเปล่าคะ

ขยายพล็อตจากชิงรักหักสวาท ให้ออกแนวสยองขวัญก็ได้ค่ะ ตอนท้ายให้พระเอกหายตัวไปอย่างลึกลับ นางเอกทั้งโหลตกเป็นผู้ต้องสงสัยว่าพัวพันกับคดีนี้ FBI , CIA, KGB, ต่างพากันมึนตึ้บ จับมือใครดมไม่ได้ สุดท้าย CSI เป็นคนคลี่คลายคดีนี้ จับได้ว่าหนึ่งในนางสิบสองเป็นมนุษย์ไคเมรา หลังลาย 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 07 ม.ค. 16, 09:09

พล็อตนี้แก้วเก้ายังจนปัญญา  ต้องดร.ประกอบเท่านั้นถึงจะเขียนได้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 10:28

สงสัยด๊อกเตอร์ไปเที่ยวปีใหม่ต่อด้วยวันเด็กยังไม่กลับ

ผมมาต่อเรื่องของบิ๊กหมงอีกตอนหนึ่งก็แล้วกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 10:29

บนถนนสายกระบี่

ผมกับบิ๊กหมงขึ้นล่องกรุงเทพกระบี่เป็นว่าเล่นเมื่อทำกิจการบังกะโล เพราะต้องขนข้าวของสัมภาระใส่รถตู้ลงไปทำงานซ่อมสร้าง ส่วนใหญ่เราจะออกเดินทางกลางคืนไปสว่างเอาก่อนจะถึงที่หมายสักชั่วโมงสองชั่วโมง เส้นทางสะดวกที่สุดที่เลือกใช้ก็คือ หลังแยกเมืองสุราษฎร์มาแล้วก็เลี้ยวขวาเส้นเข้าแยกอำเภอเวียงสระ ทางนั้นเป็นทางหลวงชั้นสองที่ค่อนข้างจะเปลี่ยว ผ่านอำเภอพระแสง อำเภอปลายพระยา ไปเลี้ยวเข้าทางหลวงหลักที่อำเภออ่าวลึก แล้วมุ่งสู่เมืองกระบี่ ถ้าจะยังจำกันได้อำเภอเวียงสระคือตำแหน่งที่พระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีถูกผู้ก่อการร้ายยิงสิ้นพระชนม์นะครับ แม้เวลาจะผ่านไปนานพอสมควร กิตติศัพท์นี้ก็ยังเลื่องลืออยู่ว่าชาวบ้านบางกลุ่มบางพวกยังพูดให้เข้าหูกันยาก ช่วงที่ผมเดินทางขึ้นล่องบ่อยๆนั้นมีข่าวดังสองข่าว ข่าวแรกว่ามีรถตู้สีขาวตระเวนฉุดเด็กในที่เปลี่ยวขณะเดินไปโรงเรียน เพื่อเอาไปขายในมาเลเซีย เหตุเกิดซ้ำซ้อนขึ้นหลายครั้งแล้ว อีกข่าวหนึ่งก็คือ นานทีปีหนจะมีใครที่ไหนไม่รู้ นัดกันมาสวมบทโจรปิดถนนกลางดึก  แล้วปล้นรถทีเดียวสิบกว่าคันก่อนจะหนีหายเข้าป่าทึบข้างทาง เพื่อแบ่งสมบัติกันก่อนจะแยกย้ายกลับบ้าน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 10:30

คืนที่เกิดเรื่องนั้นผมเป็นคนขับ ส่วนหมงก็ตื่นแล้วตั้งแต่แยกเข้าเวียงสระ เพราะถนนมันขรุขระบางช่วงรถตกหลุมเป็นระยะๆ  ไม่ราบเรียบเหมือนทางหลวงสายหลัก ขณะฟ้าเริ่มจะสางผมมองตามแสงไฟหน้ารถไปข้างหน้าเห็นเงากลุ่มคนกลุ่มใหญ่ยืนออกันอยู่บนถนน  มีต้นไม้ขนาดย่อมๆถูกโค่นลงมาขวางถนนไว้ด้วย  ผมก็ชะลอรถทันทีโดยสัญชาตญาณ  เราหยุดอยู่ห่างจากจุดนั้นประมาณสักยี่สิบเมตรเห็นจะได้

“ถอยได้ไหมวะ หมง” ผมก็ถามไปยังงั้นแหละ เพราะเปลี่ยนเกียร์เป็นถอยหลังแล้วเริ่มขยับช้าๆ บิ๊กหมงเปิดกระจกยื่นหัวออกไปดู ผมเร่งเร็วขึ้นไปได้อีกนิดเดียวเพราะมันมืดมาก

“ยุด ๆ ยุดเดี่ยวหนี่” เสียงตะโกนตะเบ็งมาจากข้างหน้า ไฟฉายหลายดวงระดมพุ่งแสงมาที่เรา ชายสองสามคนสาวก้าวเดินออกมามุ่งสู่รถ สองคนถือปืนยาวอยู่ในท่าที่พร้อมจะยกขึ้นประทับบ่า จากแสงที่วอมแวมผมเห็นชัดกับตาว่าคนกลุ่มนี้สวมเครื่องแบบตำรวจ  แม้คนพุงพลุ้ยที่เดินนำมาจะมีผ้าขาวม้าคาดพุงอยู่ก็ตาม

ผมก็เลยหยุด
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 10:34

ลุงจ่าแกเดินเข้ามาหาผมด้วยความระมัดระวัง ตอนนั้นผมลดกระจกลงจนหมดแล้วนั่นพิงหลังรอแกอยู่  พอมาถึงผมก็ร้องทักหวัดดีครับออกไปก่อน

“จาไปหนั้ย” แกถามขณะที่ฉายไฟแบบระวังตัวสุดๆกลัวลูกสวน แล้วเมียงมองเข้ามาในรถ ลูกน้องสองนายที่ถือปืนก็อยู่ในท่าเตรียมพร้อมเต็มพิกัด
“ไปกระบี่ครับ” ผมตอบ

ตอนนั้นคนกลุ่มใหญ่เดินมาถึงแล้วและล้อมรถไว้ทุกด้าน  ต่างคนต่างช่วยกันฉายไฟผ่านกระจกรถเข้าไปดูข้างใน พอเห็นข้าวของที่ผมขนมาก็แสดงอาการคล้ายๆผิดหวัง

“ขนของไปทำอะไรกัน มากมาย” ลุงจ่าเปลี่ยนสำเนียงเมื่อได้ยินผมพูดตอบด้วยสำเนียงคนกรุงเทพ “ขอดูใบขับขี่ด้วย”
“ไปทำบังกะโลกันอยู่ครับ” ผมยื่นบัตรส่งให้ จ่ารับไปดูเห็นชื่อผมแล้วก็เสียงอ่อนลงเล็กน้อย

“เรียกให้หยุดแล้วทำไมไม่หยุด” ลุงจ่าถามแบบว่าไม่ได้จะเอาเรื่องอะไร
“ก็ผมคิดว่าโจรปล้น ก็ออกมากันซะอย่างนั้น” ผมก็ตอบลุงจ่าไปแบบว่าลุงจ่านั่นแหละหาเรื่อง
“หน่วยเหนือแจ้งมาว่า มีรถตู้สีขาวเพิ่งจับเด็กมาจากพุนพิน อาจผ่านมาทางนี้ เนี่ยะ พวกนี้ราษฎรอาสาทั้งนั้น” ลุงจ่าพูดเหมือนแก้ตัว
“เชิญครับเชิญ” ลุงจ่าถอยออกไป “ขออภัยในความไม่สะดวกด้วย”

ว่าแล้วลุงจ่าก็ส่งสัญญาณให้คนที่รออยู่ทางโน้นลากต้นไม้เบี่ยงออกไปจากพื้นที่ถนน พอให้รถผมผ่านได้ ตอนผ่านชาวบ้านกลุ่มนี้ไปช้าๆ เห็นมีดไม้นัยน์ตาของชายหญิงที่จ้องเขม็งมายังเราแล้ว  รู้สึกทันทีว่าถ้าพวกลักพาเด็กถูกจับได้ที่ด่านนี้ละก็ มีหวังโดนศาลเตี้ยน่วมแน่
“พ้มว่าคุณหม่อมเปลี่ยนรถได้แล้วละขรับ” บิ๊กหมงว่า หลังจากที่เราผ่านเหตุการณ์นี้ไปแล้ว “รถตู้สีขาวมันจะไม่ถูกโฉลกเท่าไหร่กับแถวนี้ นี่ถ้ามันยิงออกมา พ้มว่า มีได้มีเสีย”

(ยังมีต่อ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 14:42

อู๋ แอนด์ ณเดชน์   คัมแบ๊ค !!!
เชิญขาประจำกลับมาจองเก้าอี้แถวหน้ากันด่วน ค่ะ   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 17:36

ไม่มีใครมากดไลค์เลยหรือเนี่ย  
เดี๋ยวก็อดอ่านหรอกค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 10 ม.ค. 16, 17:46

อู๋ แอนด์ ณเดชน์   คัมแบ๊ค !!!
ติดตาม น้าราม  เอ๊ย คุณนวรัตน อยู่เสมอ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 37
  พิมพ์