เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106174 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 01 ม.ค. 16, 14:42

พักเครียดดูภาพสถานที่เกิดเหตุหน่อยนะครับ จุดที่เกิดเรื่องอยู่ด้านขวามือ มีพุ่มไม้กับต้นมะพร้าวเล็กๆบังไว้
ภาพนี้ถ่ายหลังเหตุการณ์จบไปแล้วไม่นาน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 01 ม.ค. 16, 15:00

ก็ตาเหลือกน่ะสิครับ

หามิได้ ไม่ใช่สองคนผัวเมียที่ตาเหลือก ผมนี่แหละตาเหลือก ก็ผมไม่ใช่หรือที่จะทำบังกะโลนี้ต่อไป ถ้ามันเกิดไฟไหม้วายวอด ไม่ใช่จะต้องเสียเวลาสร้างใหม่ ซึ่งเร่งยังไงๆก็ไม่มีทางทันฤดูเงินฤดูทองของนักท่องเที่ยวเท่านั้นนะครับ  ปั๊ดโธ่ เผลอๆอาจมีคดีความบานปลาย ทำลายแผนงานทุกสิ่งทุกอย่างของผมโดยสิ้นเชิง มีหรือที่ธนาคารจะสนับสนุนการเงินให้ผมลงทุนต่อไปในพื้นที่บ้านป่าเมืองเถื่อนเช่นนั้น

แม้จะเห็นอาการพลุ่งพล่านลุกลี้ลุกลนของผมที่จะหาอะไรมาดับไฟ คว้าไม้ยาวๆอะไรไม่รู้ได้ท่อนหนึ่ง จะเขี่ยดุ้นไฟลงแต่เอื้อมสุดแขนแล้วก็ไม่ถึง บักหมงก็ยังคงนั่งอยู่บนม้าเตี้ยๆใต้เงาพุ่มไม้เล็กๆเฉยอยู่อย่างใจเย็นสุดประมาณ จนผมต้องสั่งเสียงดัง  

“เฮ้ยหมง ขึ้นไปเอาลงมาหน่อย”

ไฟที่ลุกอยู่ที่ปลายฟืนดับไปแล้วแต่ยังป็นถ่านแดงๆควันฉุยอยู่ แสดงว่าอาจจะลุกโพลงขึ้นมาเมื่อไหร่ก็ได้เมื่อได้เชื้อจากแฝก บักหมงลุกขึ้นอย่างช้าๆเหมือนคนขี้เกียจ ดูท่าทีไม่อนาทรร้อนใจอะไรเลย เขารับไม้ท่อนยาวไปจากผม แล้วเดินโย่งๆไปที่มะพร้าวต้นเล็กๆที่ขึ้นอยู่ใกล้ชายคา แหงนหน้ามองๆนิดนึงแล้วใช้มือขวาโหนตัวขึ้นไปเหมือนชะนี มือซ้ายจับปลายด้ามไม้ ยื่นไปเขี่ยๆฟืนท่อนนั้นสองสามครั้งก็พ้นหลังคา ตกลงมาแทบเท้านายหัวคณิต

ระหว่างนั้น ทุกคนเงียบกริบได้แต่มองดูบักหมง หลังเสร็จภารกิจแสนง่ายแล้ว บักหมงก็กลับไปม้านั่งตัวเดิมแล้วหย่อนก้นลงนั่ง ท่าทางเหมือนคนดูยี่เกงานวัดรอดูฉากต่อไป

“คุณคณิต ทำอย่างนี้ผมไม่สนุกแล้ว คุณกำลังจะทำให้ผมลำบากมากกว่านายเอี๊ยดอีกนะ เขาอยากได้อะไรทำไมคุณไม่ฟังเขาบ้าง” ผมเสียงแข็งขึ้นมาจริงๆ
ท่าทีของผมทำให้นายคณิตชะงักการแสดงบทบู๊ต่อไป นายเอี๊ยดได้ทีจึงเอ่ยปากพูดขึ้นบ้าง
“นายหัวก็พูดอยู่ข้างเดียวจะให้ผมเท่าโน้นเท่านี้  ไม่ถามผมสักคำว่าพอไหม ถึงเวลา ผมก็ยังไม่ได้สักเก๊เดียว หม่อมจะมาให้ผมไปแล้ว ผมจะไปได้ยังไง”
“คุณคณิต ปัญหามันดูจะแก้ไม่ยากนะ นายเอี๊ยดแกไม่ได้จะไม่ไป แกจะไป แต่ยังไม่ได้เงิน” ผมเสริม
“เอาละ เข้าใจละ ก็กูโอนเข้าบัญขีมึงแล้วนี่”  เขาพูดกับนายเอี๊ยดก่อนหันมาพูดกับผม “หม่อมครับ ขอโทษด้วย ผมขอพูดกับมันตามลำพังหน่อย หม่อมไปคอยผมที่เรือแป๊บเดียว เดี๋ยวผมจะตามออกไป รับรองว่าผมจะไม่ทำให้หม่อมเดือดร้อน”

“ไอ้ฮ่า” นายหัวคณิตสบถกับผมเป็นคำแรกหลังจากใช้เวลาไม่ถึงสิบนาที “มันก็รู้ว่าผมโอนเงินชดเชยเข้าบัญชีให้มันแล้ว แต่มันบอกว่ามันไม่มีเงินสดติดตัวสักบาท จะให้มันเดินทางกลับสุราษฏร์ได้ยังไง มันจะขออีกหมื่นนึง ไอ้...(เซ็นเซอร์)...แม่งรู้มาก...(เซ็นเซอร์)... นี่เห็นแก่หม่อมนะ ผมก็ควักให้มันไปแล้วจะได้จบๆเรื่อง มันบอกว่าขอเวลาหุงข้าวกินหน่อยแล้วจะไป ผมว่าหลังเที่ยงหม่อมเข้ามาใหม่ได้เลย ผมเอาหัวเป็นประกัน ไม่มีปัญหาอีกแน่นอน”

นายหัวคณิตเดินทางกลับกรุงเทพทันทีเมื่อขึ้นจากเรือถึงฝั่ง และเมื่อผมกลับลงไปที่บังกะโลนั่นอีก นายเอี๊ยดกับเมียกำลังนั่งอยู่ที่ชายหาดพร้อมกับสัมภาระ รอเรือที่จะผ่านเข้าไปสักลำเพื่อที่จะได้อาศัยออกมา ดูทั้งสองผัวเมียมีสีหน้าผ่อนคลาย สบายใจขึ้น อย่างน้อยนายเอี๊ยดก็พูดกับผมอย่างเป็นมิตร และเมียเขายิ้มให้ผมเมื่อเราลาจาก ผมให้เรือที่ผมเช่าเหมาไว้ทั้งวันไปส่งทั้งคู่ที่อ่าวพระนาง บักหมงก็แสดงน้ำใจ ช่วยขนข้าวขนของลงเรือโดยที่ผมไม่ได้สั่ง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 01 ม.ค. 16, 15:12

ระหว่างที่รอเรือย้อนกลับมารับ ผมกับบักหมงก็เดินสำรวจอาคารสถานที่ ทุกอย่างคงสภาพเรียบร้อย  ผมเดินไปพิจารณาหลังคาที่นายหัวคณิตโยนฟืนที่ลุกโพลงเหมือนคบไฟขึ้นไปอีกครั้ง นี่ดีนะ เดชะบุญแท้ๆ มีรอยไหม้เพียงนิดหน่อยแทบมองไม่เห็น  นึกถึงภาพที่เขาค่อยๆลุกขึ้นยืนช้าๆ แล้วโหนกิ่งมะพร้าว เอื้อมมืออีกข้างไปเขี่ยๆท่อนฟืนยังติดตาผมอยู่ มันช่างใจเย็นเหลือประมาณกับความเป็นความตายของผม  คิดแล้วผมเกิดอารมณ์ยั๊วะขึ้นมาทันที ยังไม่ได้ด่าบักหมงเลย

“ เฮ้ยหมง ไอ้ฮ่า” ผมก็ใช้คำพูดแบบเดียวกับนายหัวคณิตได้คล่องไม่น้อย “ทำไมใจเย็นนักวะ ไอ้คณิตมันโยนไฟขึ้นไปบนหลังคาแฝก ไหงไม่อนาทรร้อนใจเลย ไฟไหม้ขึ้นมาซิ๊ปหายไปจะว่ายังไง”
“โอ้ย ไม่ไหม้หรอกขรับ” เขามองผมด้วยสายตาแบบดูถูกภูมิปัญญากันชัดๆ
“รู้ได้ยังไงวะจะไม่ไหม้ ไอ้ฮ่า ฟืนมันยังติดไปอยู่ หลังคาแฝกมันเป็นหญ้า ทำไมจะติดไฟไม่ได้”
“ไม่ติดหรอกขรับ ฝนเพิ่งหยุดตก หลังคาเปียกฉ่ำออกอย่างงั้น”  เขาหัวเราะในลำคอ 
“นายหัวคณิตมันก็รู้ ผมเห็นมันไม่ได้ตั้งใจจะเผาจริงๆหร๊อก ข่มขู่ไปยังงั้นแหละ ถ้าเอาจริงๆ มันยืนอยู่ใต้ชายคา เอาไฟจ่อข้างใต้ ตรงนั้นแฝกมันแห้ง ยังไงๆไฟก็ติดแน่นอน”

น้ำเสียงมันแบบว่า ผมทำเป็นตื่นเต้นเกินเหตุไปได้  เออแฮะ  ผมพิจารณาดูก็จริงของเขา ตอนที่บักหมงเขี่ยฟืนตกลงมานั้น ผมสังเกตุเห็นสีหน้าโล่งใจของนายหัวคณิตเข้าเหมือนกัน  คิดว่าเขาเก็งผิด น่าจะมีใครคนใดคนหนึ่งช่วยเขี่ยมันลงเร็วกว่านี้ เพราะหากว่าพลาดพลั้งไป ข้อหาวางเพลิงต้องติดคุกเมืองกระบี่นี่ ไม่ใช่เคราะห์กรรมธรรมดาๆเลยทีเดียว

บักหมงนี่ เค้ามีดีของเค้าจริงๆ ผมเลือกไม่ผิดหรอกที่เอามาเป็นรปภ.คู่กาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 01 ม.ค. 16, 17:51

เข้ามาสวัสดีปีใหม่ หม่อม NAVARAT.C ค่ะ

เหตุการณ์ตอนนี้ ทำละครหลังข่าวได้เลยนะคะเนี่ย     
ถ้าแคสดาราได้ณเดชน์มาเล่นเป็นบิ๊กหมงละก็  เรตติ้งพุ่งโลด   นายหัวคณิต อาจจะต้องมอบบทให้ป๋อ ณัฐวุฒิ  มาเล่น  นอกจากฝีมือเฉียบขาด  เล่นได้ทั้งร้ายและดี   ผิวยังเข้มสมกับบทชาวใต้
ส่วนเจ้าของบังกะโลรายใหม่     ขออู๋ ธนากร มาเล่นดีกว่า  มาดเด็กเก่ามหาดเล็กหลวงเหมือนกัน   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 01 ม.ค. 16, 18:05

ดารานำ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 07:00

ท่านอาจารย์ใหญ่ก็ว่าซะ ผมไปต่อไม่ถูกเลย
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 07:48

:Pจากกระทู้..ต่อไปเป็น..หนังสือ..ละคร...จบด้วย ..ภาพยนต์...นะคะ@
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 08:12

ดี๋ ฮี ฮี ฮี่ ฮีม....ดรี้ม ดริ้ม ดรีม.....ดี๋  ฮี ฮี ฮี่ ฮีม

สงสัยจะรวยเละแล้ว อัตโน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 08:43

จากกระทู้..ต่อไปเป็น..หนังสือ

เดินหน้าทีละขั้น ตอนนี้ได้ ๓ เรื่องแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 09:04

อยากอ่านกระทู้ของคุณหมอเพ็ญชมพูบ้างง่ะ

เอาแบบที่ไม่ได้ต่อท้ายว่าประหลาดๆนะครับ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 09:14

:Pจากกระทู้..ต่อไปเป็น..หนังสือ..ละคร...จบด้วย ..ภาพยนต์...นะคะ@

ถ้าเป็นหนังก็ต้องเป็นหนังฮ่องกงเกรดเอ ประมาณพวกเจ้าพ่อที่เชือดเฉือนกันด้วยชั้นเชิง เพราะบิ๊กหมงจัดอยู่ในประเภทมือขวาที่ใช้มันสมอง ไมใช่อย่างในหนังเกรดบีที่เอะอะก็ "เดี๋ยวผมลุยมันเองครับ เจ้านาย" ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 09:27

เจ้าของเค้าเลือกชื่อ เสเพลบอยชาวไร่เล  ไม่ใช่หรือคะ คุณหมอเพ็ญชมพู
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 09:43

ด้วยความสัตย์ ผมยังไม่ได้ปลงใจกับชื่อใดๆเลยครับ ไม่อยากใช้ชื่อไร่เล เพราะปัจจุบันหมายถึงกลุ่มที่พักบังกะโลโรงแรมบาร์เบียร์ฯลฯ ที่ต่อแดนไปจากดินแดนที่อดีตเป็นบังกะโลพระนางเพลส
ส่วนเสเพลบอยในความหมายของ 'รงค์ วงศ์สวรรค์ คือเสเพล+เพลย์บอย ไม่ค่อยโดนผมหรือบิ๊กหมงเท่าไหร่

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 09:52

อยากอ่านกระทู้ของคุณหมอเพ็ญชมพูบ้างง่ะ

เชื่อว่าทุกคนต้องมีบางช่วงของชีวิตที่น่าสนใจ แต่สิ่งที่ทุกคนมีไม่เท่ากันคือ "พรสวรรค์" ในการถ่ายทอดเรื่องนั้นเป็นตัวหนังสืออย่างมีอรรถรสชวนให้ติดตาม ในเรือนไทยนี้นอกจากท่านเจ้าเรือน มองไปรอบ ๆ แล้ว ก็เห็นมีแต่คุณนวรัตนนี่แหละที่พอจะขึ้นแท่นเป็นนักเขียนระดับแนวหน้าได้ อีกคนหนึ่งที่พอจะมองเห็นคือดอกเตอร์ประกอบ ถ้าหากขยันเขียนสักนิดก็น่าจะพอขึ้นแท่นในแนวทางนี้ได้ และมีอีกหลายท่านในเรือนไทยที่อยากจะเอาดีทางด้านนี้ แต่ยังไมเห็นผลงาน

ส่วนเพ็ญชมพูนามนี้ขออยู่ข้างท้าย คอยเฝ้าดูชาวเรือนไทยทั้งหลายแสดงฝีมือ และเอาใจช่วย  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 02 ม.ค. 16, 10:06

^

หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 37
  พิมพ์