เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106163 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 09:08

เรื่องราวของเจ้าบุญรอดนี้ ผมนำไปเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้คนฟังบ่อยๆ

ในอดีตที่ผ่านมา ผมเคยช่วยเยาวชนให้พ้นจากขุมนรกบนดินมาแล้วสองสามคน ก่อนให้อิสรภาพกลับคืนสู่สังคมสิ่งแวดล้อมเดิมๆ ผมจะเล่าเรื่องควายบุญรอดให้ฟัง แล้วย้ำว่า "ให้จำไว้นะ ชาตินี้อย่าเดินออกมาให้เขากินอีก"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 09:12

ขอถามคุณหมอเพ็ญชมพูค่ะ
ถ้า ' รัตน์ วงษ์ซี'  ปล่อยเจ้าบุญรอดเข้าป่า แทนที่จะเข้าวัด    ตีซะว่าให้ไปอยู่ในป่าใหญ่นเรศวร   หรือป่าแห่งใดแห่งหนึ่งที่คุณตั้งไปด้อมๆ เดินสำรวจหินแร่อยู่
ตัดประเด็นว่าจะถูกชาวบ้านแถวนั้นไล่ล่าเอาเนื้อมาทำเนื้อเค็ม    ควายอย่างบุญรอดจะดำรงชีวิตอยู่ได้ไหมคะ

จริงแท้แน่นอนดังที่คุณนวรัตนวิสัชนา ในพนาผู้แข็งแรงที่สุดเท่านั้นจึงสามารถดำรงชีพอยู่ได้ เจ้าบุญรอดอาจจะเป็นหนึ่งที่ไร่เล แต่หากไปอยู่ในป่าที่มีผู้ล่าและแข็งแรงกว่าโดยเฉพาะ "ห้วยขาแข้ง" ที่คุณตั้งกำลังเดินสำรวจอยู่ ก็แข็งแรงเป็นรองเจ้าถิ่นเช่นควายป่าตัวผู้ที่มีขนาดใหญ่กว่าเท่าตัว โอกาสที่จะต่อสู้กันและเจ้าบุญรอดเสียชีวิตมีสูงมาก หากรอดจากการต่อสู้เจ้าถิ่นชาติพันธุ์เดียวกัน ก็ยังมีผู้อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารคือ เสือ รอจัดการอยู่

เชิญคุณตั้งมาวิสัชนาต่อ  ยิงฟันยิ้ม
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 09:14

ฮิ ฮิ เรื่องต่อไปเลยครับ อยากรู้แล้วว่าเยาวชนเหล่านั้นกลับตัวได้ไหม เพราะจาก ปสก ส่วนตัวกับเด็กๆ นศ ยุคนี้ ขอสปิริตแค่การตรงต่อเวลายังไม่มีให้เลย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 09:34

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์คงสบายใจขึ้นแล้ว ดูใจเป็นอุเบกขาขึ้น สามารถส่งเสียง ฮิ ฮิ ได้
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 10:26

มันไม่เศร้าประเภทควายแสนรู้น่ารักแสนเชื่อง ถูกคนใจร้ายล่อลวงไปเชือดกินอย่างเหี้ยมโหด แต่ยังหนีคมมีดพกบาดแผลสาหัสซมซานกลับมาตายที่ รร น้ำตาไหลพรากอะไรแบบนี้นี่ครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 10:48

ขออนุญาตมโนต่ออีกนิดนะคะ

สี่ปีผ่านไป บุญรอดกับเจ้าสาว คือบุญงาม ได้มีทายาทร่วมกันสองตัว คือบุญต่อซึ่งเป็นลูกชาย กับบุญสยายผู้เป็นลูกสาว
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บุญต่อกับบุญสยายนี่ ต้องเป็นเด็กอุ้มบุญมาแน่ๆ เพราะกล่องดวงใจเจ้าบุญรอดถูกทุบ ลูกชิ้นเละไปเป็นบะช่อแล้ว ฮืม
หรือไม่ก็เป็นฝีมือของกีบที่สาม รูดซิบปาก

ตายแล้ว! มโนเพลินจนทำให้เกิดรอยด่างในชีวิตสมรสของแม่บุญงาม  ตกใจ
มิน่าเล่า สำนักพิมพ์ถึงต้องมีบรรณาธิการเอาไว้คอยท้วงติง โดยเฉพาะนักเขียนฝีมือระดับลูกเจี๊ยบเพิ่งออกจากไข่ อายจัง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 07 พ.ย. 15, 11:15

มันไม่เศร้าประเภทควายแสนรู้น่ารักแสนเชื่อง ถูกคนใจร้ายล่อลวงไปเชือดกินอย่างเหี้ยมโหด แต่ยังหนีคมมีดพกบาดแผลสาหัสซมซานกลับมาตายที่ รร น้ำตาไหลพรากอะไรแบบนี้นี่ครับ

แสดงว่ายังมือไม่ถึง เศร้า เขียนได้ไม่สะใจซาดิสต์ น้ำตาไม่พุ่งกระฉูด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 08 พ.ย. 15, 10:39

จริงแท้แน่นอนดังที่คุณนวรัตนวิสัชนา ในพนาผู้แข็งแรงที่สุดเท่านั้นจึงสามารถดำรงชีพอยู่ได้ เจ้าบุญรอดอาจจะเป็นหนึ่งที่ไร่เล แต่หากไปอยู่ในป่าที่มีผู้ล่าและแข็งแรงกว่าโดยเฉพาะ "ห้วยขาแข้ง" ที่คุณตั้งกำลังเดินสำรวจอยู่ ก็แข็งแรงเป็นรองเจ้าถิ่นเช่นควายป่าตัวผู้ที่มีขนาดใหญ่กว่าเท่าตัว โอกาสที่จะต่อสู้กันและเจ้าบุญรอดเสียชีวิตมีสูงมาก หากรอดจากการต่อสู้เจ้าถิ่นชาติพันธุ์เดียวกัน ก็ยังมีผู้อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารคือ เสือ รอจัดการอยู่

Survival of the fittest แท้จริงหนอ
เท่าที่เจ้าบุญรอดมีชีวิตรอดมาอีกนานหลายปี ที่ไร่เล  ก็ถือว่าเป็นบุญของมันแล้ว
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 23 พ.ย. 15, 16:43

เข้ามาลงชื่อตอนท้ายๆรายการเหมือนเดิมครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

... ยังไม่จบใช่ไหมครับ ท่านอาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 09:21

ท่านทิ้งท้ายให้เข้าใจเอาเอง ถึงเจ้าบุญรอดว่ามันไม่รอดค่ะ   แต่ไม่มีฉากจบมาฉายบนจอให้เห็น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 12:26

... ยังไม่จบใช่ไหมครับ ท่านอาจารย์

จบทั้งบุญรอด และ navarat.c ครับ ยาวเกินพอแล้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 13:05

รออ่าน "เรื่องสั้นชุดชาวไร่เล" ตอนต่อไปในกระทู้ใหม่  ยิงฟันยิ้ม

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 13:16

เจ๋ง  ยิ้มยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 14:00

อย่างไรก็ดี ถ้าผมเขียนเรื่องเจ้าบุญรอดขนาดรวมเล่มได้ ผมจะให้ชื่อว่า เสเพลบอยชาวไร่เล ตามที่คุณแอนนาเสนอ

ต้องแก้ชื่อหนังสือบนปกเสียใหม่  อาจมีหวังค่ะ คุณเพ็ญชมพู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 24 พ.ย. 15, 14:02

คุณนวรัตนยังไม่ได้เล่าถึงแขกในโรงแรม  สต๊าฟของโรงแรม   และบรรดาเพื่อนบ้านใกล้เรือนเคียงแถวอ่าวพระนางเลยค่ะ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 37
  พิมพ์