เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106152 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 21:42

คุณ NAVARAT.C  คงจะมีอะไรตื่นเต้นระทึกใจเล่าให้ฟังอีกมากค่ะ

ศาลพระนางในภาพที่คุณหมอเอามาลงนี้ เป็นศาลใหม่ที่โรงแรมทำขึ้นหลังซึนามิ การมาของคลื่นยักษ์ครั้งนั้นได้ทำลายศาลที่ถูกระบุว่าให้ตั้งในที่เลาะและ(หรือเราะแระ ไม่แน่ใจ) ผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับเขาแล้วจึงไม่ทราบ แต่มันเสมือนข้อไขปริศนาบางประการในความคิดของผม ซึ่งจะผลัดไปเล่าภายหลัง

ปริศนาบางข้อที่รอเล่า                   ให้พวกเราชาวเรือนไทยได้ตื่นเต้น
อาจจะเสริมความระทึกบางประเด็น       พร้อมลูกเล่นคุณนวรัตนจะจัดมา
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 22:09

แหม กำลังเรียนวิชาประวัติศาสตร์เพลินเลยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 07:43

สวัสดีค่ะ หนูลงทะเบียนเป็นนักเรียนใหม่ แต่แอบอ่านแอบเรียนมาได้สักระยะหนึ่งแล้วค่ะ ขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่านที่เสียสละเวลาค้นคว้าและถ่ายทอดเรื่องราวดีๆไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ยินดีต้อนรับครับ ดีใจมากเลยที่คุณลงทะเบียนมาเพื่อเข้ามาบอกผมเช่นนี้

แต่ขอโทษเถอะ นิดนึง ผมเดาไม่ถูกเลยว่า lucksi มาจากภาษาไทยคำใด เฉลยหน่อยได้ไหมครับ

ผมเพิ่งจะมีเวลาย้อนกลับไปอ่านเรื่องที่ผมเขียนไว้ พบว่ามีตัวสะกดผิดๆหลายคำอันมีอิทธิพลมาจากการพิมพ์ไลน์ ซึ่งผมไม่มีปัญญาจะพิมพ์ให้ถูกทุกคำตามความต้องการได้ ก็เลยจำยอมต้องผ่อนปรนมาตรฐานการตรวจบรู๊ฟลงบ้าง เลยติดมาถึงการพิมพ์กระทู้ซึ่งน่าจะทำได้ดีกว่านี้
ต้องขออภัย

ส่วนเรื่อง lacksi ข้างบน สติปัญญาของผมก็ไปเกาะติดกับภาษาต่างด้าวเช่นเมืองลักซ์นาวบ้าง ลักซ่า ชื่อก๋วยเตี๋ยวของมาเลย์บ้าง แล้วก็วนไปภาษาไทยแบบ "รักซี่" ซึ่งคุณแอนนาอาจจะต้องยืมคำที่ว่าไปหลอกคนขี้งกบ้าง สุดท้ายเดาไม่ออกเลยยอมแพ้

พอเช้านี้อ่านปุ๊บก็เข้าใจปั๊บ ปัดธ่อ"หลักสี่"นี่เอง คุณน้องใหม่คนนี้บ้านอยู่หลักสี่ จึงเอามาใช้เป็นนามปากกา เพิ่งจะฉลาด

ปล. หลังผมเฉลยไปแล้วว่าคุณอยู่แถวหลักสี่ ถ้าคุณน้องใหม่เห็นแท๊กซี่ป้ายทะเบียนอังกฤษ คนขับหน้าตาแบบว่า จะว่าหล่อก็หล่อแบบประหลาดๆ ขับรถไปวนๆเวียนๆแถวนั้นอยู่ละก็ อย่าหลวมตัวไปเรียกรถแกเข้าเชียวนะครับ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 08:10

ถ้าคุณน้องใหม่เห็นแท๊กซี่ป้ายทะเบียนอังกฤษ คนขับหน้าตาแบบว่า จะว่าหล่อก็หล่อแบบประหลาดๆ ขับรถไปวนๆเวียนๆแถวนั้นอยู่ละก็ อย่าหลวมตัวไปเรียกรถแกเข้าเชียวนะครับ

[/quote]

จริงค่ะอาจารย์ พักหลังๆนี่แกยิ่งแปลกหนัก ชอบถามถึงหัวใจตับไตไส้พุงชาวบ้าน น่ากลั๊วน่ากลัว! สงสัยว่าจะเป็นเหมือนดร.เหมือนฮันนิบาล เล็คเตอร์ จบปริญญาเอก มีไตเติ้ลเป็นดร.หมือนกันเปี๊ยบเลย ตกใจ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 09:28

แฟนๆมารอกันพอสมควรแล้วมั๊ง
ต่อครับ ต่อ

เรื่องราวตั้งแต่ผมไปบุกเบิกก่อร่างสร้างตนทำกิจการโรงแรม ตั้งแต่เป็นบังกะโลกระต๊อบจนถึงโรงแรมห้าดาวนั้น ถ้าจะเล่าเป็นเรื่องยาวก็อาจจะไม่สนุกเท่าเล่าเป็นเรื่องสั้นเป็นตอนๆไป เหมือนเรื่องสั้นคลาสสิกชุด “เหมืองแร่” ที่บรมครู อาจินต์ ปัญจพรรค์ สร้างสรรไว้ตั้งแต่ผมยังนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสือ

เอาเถิด วันหนึ่งผมอาจจะมีอารมณ์ที่จะเขียนอย่างนั้นบ้าง หากมีสำนักพิมพ์ไหนยินดีจะตีพิมพ์

เราข้ามเรื่องราวไปถึงตอนจบความสัมพันธ์ระหว่างผมกับพระนางก่อนก็ได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 09:38

ดังที่ผมกล่าวไว้ในบทสัมภาษณ์ที่ลงในสกุลไทยว่า ผมพบที่ดินผืนนี้และได้เป็นเจ้าของมันนั้น ก็เสมือนได้เพชรมาถืออยู่ในมือ แต่เป็นเพชรที่ยังดิบๆอยู่ ผมจะต้องเจียรนัยเพชรเม็ดนี้ให้เป็นเพชรประดับมงกุฏให้ได้

อ่านแล้วคิดตามให้ดีนะครับ เพชรดิบเม็ดนั้น ผมไม่ได้ขุดขึ้นมา ผมซื้อมาจากผู้ที่ขุดมันขึ้นมาจากดินด้วยราคาที่เขาพอใจ แล้วผมก็นำมันมาเจียรนัยจนเปล่งประกายสวยงาม แต่ไม่ได้เอามาประดับมงกุฏให้ตัวเองนะครับ มันก็เหตุผลเดียวกับช่างเจียรนัยเพชรทั้งหลายนั่นแหละ มีปัญญาทำ เสร็จแล้วเก็บไว้ชื่นชมเพียงพักเดียว ก็ต้องยอมปล่อยให้ผู้มีบารมีเอาไปประดับมงกุฏของท่าน

ผมก็ได้ราคาผลงานที่ทำเท่าที่ผมพอใจ แม้ผู้ที่ขายเพชรดิบให้ผมจะได้ราคาต่ำกว่าผมซึ่งเป็นช่างเจียรมาก แต่ก็ดูเหมือนว่าเขามิได้อิจฉาริษยาผม ทุกปีเขาจะส่งปลาหมึกแห้งอันเป็นผลผลิตของเขาเองใส่กล่องไปรษณีย์ลงทะเบียนขนาดจัมโบ้ มาให้ผมในทุกโอกาสขึ้นปีใหม่ จนกระทั่งเขาจากโลกนี้ไปก่อนผมนานแล้ว ส่วนผม ก็คิดถึงบุญคุณของเขาอยู่เสมอ หลังจากที่ผมวางมัดจำแล้ว ยังไม่ได้โอนที่ดินกัน มีผู้มาเสนอซื้อกับเขาโดยให้ราคามากกว่าผม แถมเงินมัดจำที่เขาจะต้องคืนผมหากเลิกสัญญาที่ทำไว้ด้วย แต่เขายังคงมั่นคงกับสัญญาที่เป็นเพียงแค่กระดาษแผ่นนั้น เขาบอกผมว่า เพราะคุณหม่อมไม่ได้ต่อรองเขาสักคำ

ถึงตรงนี้ผมขอหยุดมนสิการถึงพระคุณท่านสุวิทย์ โอสถานุเคราะห์อีกครั้ง

ลูกๆของเจ้าของที่ดินเดิม ผมรับเข้าทำงานตามวุฒิทุกคนที่มาสมัครทำงานกับรายาวดี ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้พวกเขาและเธอยังคงทำอยู่หรือไม่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 10:35

แล้วชีวิตผมก็ดำเนินไปตามโชคชะตาฟ้าลิขิต หลังจากการก่อสร้างโรงแรมแล้วเสร็จ ภาระที่ผมยังต้องทำให้โรงแรมก็หาได้เสร็จสิ้นไม่ ในหน้าที่กรรมการผู้จัดการ หรือในภาคภาษาอังกฤษที่คนวงการโรงแรมใช้กันว่า Co-owner นั้น ผมก็ยังเหน็ดเหนื่อยเหมือนเดิมแม้ว่าลักษณะของงานจะไม่ใช่งานบริหารการก่อสร้างก็ตาม ปัญหาน้อยใหญ่ก็ประดังเข้ามาให้แก้ไขอยู่เรื่อง ที่หนักที่สุดเห็นจะเป็นตอนที่เกิดฟองสบู่แตก เศรษฐกิจของประเทศไทยล่มสลายเป็นชาติแรก แล้วระบาดไปทั่วโลก จนฝรั่งให้เกียรติเรียกความหายนะนี้ว่า “วิกฤตต้มยำกุ้ง” หนี้สินของโรงแรมซึ่งกู้เป็นเงินสกุลยูเอส ดอลลาร์ ก็เพิ่มกระฉูดเป็นสองเท่าในชั่วข้ามวันข้ามคืน

อย่าให้ต้องบอกว่าผมเกิดวิตกจริตเพียงใด คิดอะไรไม่ออกบอกอะไรไม่ถูกอยู่หลายเดือน ในที่สุดคนวงการโรงแรมก็กบฏต่อรัฐบาลเป็นรายแรก คือขณะนั้นมีกฏธนาคารชาติห้ามโรงแรมเรียกเก็บเงินจากผู้เข้าพักเป็นเงินตราต่างประเทศโดยตรง ให้รับแต่เงินบาทเท่านั้น โดยทางปฏิบัติโรงแรมจะมีเคานเตอร์ให้ฝรั่งแลกเป็นเงินบาทเสียก่อนเพื่อชำระบิล เพื่อที่จะออกใบเสร็จเป็นเงินบาท
โอเรียลเตลเป็นรายแรกที่ประกาศว่าต่อไปนี้โรงแรมจะขอรับค่าห้องเป็นเงินสกุลต่างประเทศเท่านั้น หลังจากนั้นโรงแรมอื่นๆก็ประกาศตาม จนสมาคมโรงแรมนำไปเจรจากับรัฐบาลเพื่อขอผ่อนผันได้สำเร็จ

การตัดสินใจเช่นนี้ถูกต้องและฉลาดมาก อย่างโรงแรมผมตอนนั้นเคยประกาศในใบแจ้งราคาว่า ค่าห้องคืนละ ๔๕๐๐ บาท หรือ ๒๐ ยูเอสดอลลาร์ ฝรั่งเชคเอ้าท์ก็ส่งการ์ดให้รูด เป็นเงินบาทเท่าไหร่ไม่สนใจแต่เท่ากับ ๒๐ ยูเอสดอลลาร์เขาก็พอใจแล้ว แต่โรงแรมมีรายรับเพิ่มขึ้นมาเป็นเท่าตัว ชดเชยภาระรายจ่ายอื่นๆที่เพิ่มขึ้นมาได้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 10:46

การตัดสินใจเช่นนี้ถูกต้องและฉลาดมาก อย่างโรงแรมผมตอนนั้นเคยประกาศในใบแจ้งราคาว่า ค่าห้องคืนละ ๔๕๐๐ บาท หรือ ๒๐ ยูเอสดอลลาร์ ฝรั่งเชคเอ้าท์ก็ส่งการ์ดให้รูด เป็นเงินบาทเท่าไหร่ไม่สนใจแต่เท่ากับ ๒๐ ยูเอสดอลลาร์เขาก็พอใจแล้ว แต่โรงแรมมีรายรับเพิ่มขึ้นมาเป็นเท่าตัว ชดเชยภาระรายจ่ายอื่นๆที่เพิ่มขึ้นมาได้

สงสัยคุณนวรัตนทำเลขศูนย์ตกไป ๑ ตัว  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 11:50

ไม่ต้องสงสัยครับ ตกแน่นอน คนแก่ก็อย่างนี้แหละ
แล้วใครเกิดไปเชคได้ว่า ราคาไทยๆไม่ใช่ ๔๕๐๐ แต่เป็น ๔๒๐๐ อะไรทำนองนี้ ก็อาจเป็นไปได้เหมือนกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 14:00

สงสัยคุณนวรัตนทำเลขศูนย์ตกไป ๑ ตัว  ยิงฟันยิ้ม
รู้สึกว่าวิถีนักเขียนในเรือนไทยของผมนี้ จะขาดคุณหมอเพ็ญชมพูเสียมิได้  อะไรที่ผมหลงๆลืมๆตกๆหล่นๆ ทำเลอะเทอะไว้ คุณหมอจะตามล้างตามเช็ดให้ซะเรี่ยม
เมื่อกี้กำลังจิ้มนิ้วอยู่เพลินๆ มีเพื่อนที่เสมือนญาติอาวุโสมาปี้นๆอยู่หน้าบ้าน ผมก็เลยลนลาน รีบจิ้มๆไปให้ปิดคคห.ที่คั่งค้างอยู่ได้ เลยผิดพลาดไปอย่างที่คุณหมอจับได้

ต้องขอขอบคุณด้วยครับ
ตอนนี้ท่านผู้อาวุโสยังไม่กลับ ยังสนใจคุยเรื่องริชลิวอยู่ แต่ผมขอเบรกออกมาจิ้มดีดสักพัก เดี๋ยวต้องกลับไปวงสนทนาใหม่
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 14:05

ระหว่างพักการบรรยาย ขออนุญาตเก็บตกเรื่องเจ้าหญิง

ลูกปัดรูปเจ้าหญิง ที่วัดคลองท่อมในครั้งนั้น ซึ่งอาจารย์ชัยสิริกล่าวถึง
ผมเคยมีที่ชัดกว่านี้ แต่หาไม่เจอเสียแล้ว

จากหนังสือ "ลูกปัด ในอดีต-ปัจจุบัน" ของ ดร.พรชัย สุจิตต์  อาจารย์ภาควิชามานุษยวิทยา คณะโบราณคดี มหาวิทยาลัยศิลปากร บรรยายว่า

"เป็นแผ่นหินคาร์นีเลียนแกะสลักเป็นรูปผู้หญิงศิลปะแบบโรมัน อาจใช้เป็นจี้ พบที่บริเวณเมืองท่าโบราณ อำเภอคลองท่อม จังหวัดกระบี่"
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 14:16

ยังมีจี้หินลักษณะนี้เป็นรูปคนทั้งครึ่งตัวและเต็มตัวแสดงอีก ๓ อัน พบที่คลองท่อมเช่นเดียวกัน

จาก http://khmerization.blogspot.com/2012/05/archeological-discoveries-of-khmer-and.html

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 15:34

อันขวาสุดนี่ เทพผู้หญิงประทับอยู่บนอะไรหรือครับ
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 16:56

นึกถึง พระนางจามเทวี จากละโว้ ไปตั้งเมืองหริภุญชัย  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 04 พ.ย. 15, 20:34

คุณศรีสรรเพชญ์และคุณคนโคราช จะไม่ตอบข้อสงสัยของผมบ้างหรือครับ เป็นเทวีปางใด ขององค์ใด
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 37
  พิมพ์