เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106396 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 05:59

ส่งเจ้าหญิงมากับเรือสมบัตินี่ต้องระดับไปตั้งเมืองปกครองเลยนะครับ
ท่านชื่อขึ้นต้นด้วยศรีน่าจะเป็นอินเดียใต้ ช่วงแผ่อิทธิพลมาสุมาตรา ชวา เขมร
หรือเปล่าครับ

คุณคนโคราชยังไม่ยอมแพ้
ไปช่วยกันหาชื่อมือปืนช่วยเจ้าฟ้ากุ้งเขียนกวียังง่ายกว่านา ผมว่า
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 06:08

Wikipedia    Kuladevata

น่าสนใจ น่าสนใจ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 06:37

แว๊กกกก

เอาละวา ลืมไปว่าสมัยนี้เป็นสมัยที่มีอินทรเนตร
เคยไปค้นหาหนังสือหัวแทบแตกไม่พบร่องรอย

ณ บัดนี้ คุณคนโคราชเจอะร่องรอยที่น่าสนใจเข้าแล้ว
Kuladevata (kula-dèvatā) Marathi: कुलदेवता or Kuladevi (कुलदेवी) also known as Kuladev (कुलदेव) and Kuladaivat, (कुलदैवत) stands for "family deity, that is either a god or a goddess" within Hinduism, as distinct from personal ishta-devata and village deities. This is similar to tutelary deity worshiped in other parts of world.

คำว่า Kuladevata มาจากคำสองคำ: Kula หมายถึงเผ่าพันธุ์และ Devata หมายถึงเทพ ดังนั้นจึงอาจกล่าวได้ว่า Kuladevatas เป็นเทพที่ชนเผ่าหนึ่งโดยเฉพาะเคารพบูชา ส่วนเทพ อาจจะเป็นชาย หญิง สัตว์หรือแม้กระทั่งวัตถุเช่นหินศักดิ์สิทธิ์ ครอบครัวชาวฮินดูจะจาริกไปวัด Kuladevata หรือ Kuladevi เพื่อที่จะได้รับพรจากพระเจ้าในโอกาสมงคล เช่นงานแต่งงาน Kuladevatas บูชาในหลายนิกายของศาสนาฮินดูและศาสนาเชน ในรัฐมหาราษฏที่ Kuladevatas ส่วนใหญ่จะเป็นปางหนึ่งของพระอิศวรหรือ Shakti เช่น Khandoba วานิหรือตามลำดับ ในรัฐคุชราตและราชสถานเทพเหล่านี้มักจะถือเป็นปางต่างๆของปาราวตีมเหสีของพระอิศวร เธอเป็นที่เคารพบูชาด้วยชื่อที่แตกต่างกันโดยชนเผ่าที่แตกต่างกัน ในอินเดีย งูเห่าก็นับว่าเป็น Kuladevata เป็นที่รู้จักกันในชื่อหลายชื่อเช่น Nagadevata(เทพนาค) และ Nagabaapji และเป็นที่เคารพบูชาโดยชาวฮินดู ศาสนิกของเชนและพวกวรรณะกษัตริย์ กษัตริย์บางราชวงศ์ยังเรียกร้องตัวเองเป็น "Nagavanshi" หรือ อวตานของพญานาค
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 08:10

ศรีกุลาเทวี   =  ศรีกุลเทวี    = เทพีผู้เป็นศรีแห่งราชสกุล
อาจจะเป็นพระนาม หรือสมญาที่เรียกเจ้าหญิงก็เป็นได้

Kuladev  ก็กุลเทพนั่นแหละค่ะ   ผู้เป็นเทพแห่งราชตระกูล    อาจหมายถึงเจ้านายผู้ปกครองในแคว้นนั้นๆ

ความน่าสนใจตามที่คุณโคราชตั้งข้อสังเกต คือเจ้าหญิงระดับสำคัญทั้งสององค์ เดินทางทางเรือมาพร้อมกับสมบัติมากมาย  จากอินเดียมาถึงอันดามัน   เพื่อจะเดินทางไปไหน  ไปค้าขาย หรือว่าไปตั้งถิ่นฐานใหม่
มาเรือลำเดียว หรือว่ามีกองเรือตามมาด้วย
ถ้ามาเรือลำเดียว อาจเป็นได้ว่าไปค้าขายหรือเจริญสัมพันธไมตรีกับแคว้นอื่น   แต่ถ้ามีกองเรือตามมา ก็ตีความได้ว่าเป็นการอพยพย้ายถิ่นฐานไปตั้งหลักแหล่งใหม่

น่าสังเกตว่าไม่มีการเอ่ยถึงพระราชา หรือเจ้าชาย ในเรือนี้เลย 
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 08:43

ผมยังยืนยันอย่างเดิมว่านี่ไม่สามารถหาข้อมูลทางประวัติศาสตร์ใดๆมาพิสูจน์ได้

จากข้อสรุปของผม ข้อมูลที่ผ่านร่างของน้า และจากปากท่านอาจารย์ชัยผ่านญาณทัศนะของท่าน มีส่วนที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์เปิดให้ทราบ และไม่เปิดให้ทราบ
อย่างเช่นท่านอาจารย์ชัย เมื่อมาอยู่ที่หน้าถ้ำ ได้ย้อนกลับมาถามผมว่า คนที่หน้าถ้ำน่ะใคร ผมก็แบ๊ะๆ สงสัยว่าเขาจะหนีกันมานะหม่อม ท่านว่า

พูดอย่างนี้ เดี๋ยวคุณเพ็ญคงไปใช้อินทรเนตรส่องหาประวัติศาสตร์อินเดียให้ขวั่ก หรือไม่คุณคนโคราชอาจงัดข้อมูลดีๆจากเก๊ะมาแพรมๆให้อีก

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 08:43

ความน่าสนใจตามที่คุณโคราชตั้งข้อสังเกต คือเจ้าหญิงระดับสำคัญทั้งสององค์ เดินทางทางเรือมาพร้อมกับสมบัติมากมาย  จากอินเดียมาถึงอันดามัน   เพื่อจะเดินทางไปไหน  ไปค้าขาย หรือว่าไปตั้งถิ่นฐานใหม่
ในตำนานที่คุณสุภาวรรณเล่าไว้ว่าไปที่เมืองจีน

ข้อที่ ๓ คุณสุภาวรรณเขียนไว้ในบล็อก oknation.net ว่า

“ถ้ำพระนาง” อันมีตำนานหนึ่งเล่าขานกันมาว่า สมัยก่อนที่เทียบเท่ากับสมัยของพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช มีการเดินทางไปยังเส้นทางสายไหมโดยทางเรือ จากอินเดียไปเมืองจีน มีเจ้าหญิงอินเดียสองพระองค์ คือเจ้าหญิงศรีกุลาเทวี และ เจ้าหญิงศรีสุธาลัย ได้เดินทางยังเมืองจีนโดยทางเรือ และมาเรือลมอยู่ใกล้หาดแห่งนี้
ตำนานคล้าย ๆ กันนี้ถูกเล่าขานที่เกาหลีเหมือนกัน

ตามตำนาน Samguk Yusa หรือสามก๊กของเกาหลี ระบุชื่อของเจ้าหญิงองค์นี้คือ Heo Hwang-ok มาจากอาณาจักร Ayuta ความเห็นของนักวิชาการส่วนใหญ่เชื่อว่าคือ อโยธยาของอินเดีย แต่มีนักวิชาการบางคนแย้งว่าคือ อยุธยาของเรานั่นเอง

มีเกร็ดที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่ง ในตำนานบอกว่า พระนามของเจ้าหญิงคือ Hwang-ok แปลว่า หยกเหลือง  หากคำนี้เป็นคำไทยจะตรงกับคำว่าอะไรหนอ  

การเดินทางของเจ้าหญิงหยกเหลืองจากอโยธยาสู่ แคว้นคายา อาณาจักรโบราณแห่งเกาหลี  

เจ้าหญิงหยกเหลืองกับเจ้าหญิงศรีกุลาเทวีเป็นคนละพระองค์กัน เรื่องราวของพระองค์แรกเป็นสุขนาฏกรรมส่วนของพระองค์หลังเป็นโศกนาฏกรรม แต่ที่เหมือนกันคือทั้งสองพระองค์ (น่าจะ) มาจากอินเดีย เดินทางโดยเรือพร้อมสมบัติมากมายมายังภูมิภาคตะวันออก  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 08:48

พูดอย่างนี้ เดี๋ยวคุณเพ็ญคงไปใช้อินทรเนตรส่องหาประวัติศาสตร์อินเดียให้ขวั่ก

แม่นยิ่งกว่าตาเห็น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 08:54

พอดีผมก็รอฟังเรื่องราวของเจ้าหญิงแห่งอยุธุโย ผู้เดินทางมาเป็นพระมหสีเอกแห่งแคว้นกาย่า เมื่อพันกว่าปีก่อนครับ
อยากทราบเหมือนกันว่า มาจากอยุธยาของอินเดีย หรือของอโยธยาสุวรรณภูมิกันแน่

ตามตำนาน Samguk Yusa หรือสามก๊กของเกาหลี ระบุชื่อของเจ้าหญิงองค์นี้คือ Heo Hwang-ok มาจากอาณาจักร Ayuta ความเห็นของนักวิชาการส่วนใหญ่เชื่อว่าคือ อโยธยาของอินเดีย แต่มีนักวิชาการบางคนแย้งว่าคือ อยุธยาของเรานั่นเอง

มีเกร็ดที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่ง ในตำนานบอกว่า พระนามของเจ้าหญิงคือ Hwang-ok แปลว่า หยกเหลือง  หากคำนี้เป็นคำไทยจะตรงกับคำว่าอะไรหนอ  ฮืม

รายละเอียดเกี่ยวกับเจ้าหญิงพระองค์นี้อ่านต่อได้ที่ คุณวิกกี้

ถ้าพระนางมาจากกรุงศรีอยุธยา จะเดินทางไปจีน   คงออกทางอ่าวไทยเดินทางไปทางทิศตะวันออก   เหมือนเรือของราชทูตไทยทั้งหลายที่ไปเจริญพระราชไมตรีกับจีน   ไม่รู้จะมาทางอันดามันด้วยสาเหตุอะไร 
จึงตัดประเด็นว่าพระนางเป็นชาวอยุธยา
แต่ถ้ามาจากอโยธยาของอินเดีย ก็น่าจะสมเหตุสมผลกว่า  เดินทางเลียบฝั่ง เพื่อจะอ้อมแหลมมลายูไปจีน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 10:01

อ้างถึง
มีเกร็ดที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่ง ในตำนานบอกว่า พระนามของเจ้าหญิงคือ Hwang-ok แปลว่า หยกเหลือง  หากคำนี้เป็นคำไทยจะตรงกับคำว่าอะไรหนอ

น่าจะเป็นสุวรรณ...อะไรสักอย่าง
หยก เป็นอัญมณีมีค่าของจีน   ของไทยมีคำว่า แก้ว ซึ่งหมายถึงอัญมณีมีค่า  จะเป็นเพชรหรืออะไรก็ตาม   
คำนี้ เราเรียกตามภาษาแขกว่า รัตนะ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 11:06

ขอตั้งสมมุติฐานคร่าวๆ (ความหมายใกล้เคียงกับเดาล้วนๆ) ไว้ก่อนนะครับ

ภารกิจของ เจ้าหญิงศรีกุลาเทวี และ เจ้าหญิงศรีสุธาลัย ทั้งสองพระองค์ อาจเป็นการเดินทางไปอภิเษกสมรส กับเจ้าชายหรือผู้ครองอาณาจักรที่สำคัญ
แคว้นใดแคว้นหนึ่งในแถบอาเซียน และไม่ได้ไปถึงเมืองจีนครับ

ในเวลาที่อาณาบริเวณพื้นถิ่นแถบอาเซียนนี้ถูกปกครองโดยวงศ์กษัตริย์จากอินเดีย
การที่รัชทายาทจะสืบเชื้อสายกับคนพื้นเมืองจะทำให้สายเลือดกษัตริย์จางลงไป
จำเป็นที่จะต้องส่งเจ้าหญิงที่มีเชื้อสายกษัตริย์มาอภิเษกเพื่อสืบต่อวงศ์กษัตริย์ให้สมบูรณ์ต่อไป
ในขบวนเรือแต่งงานจึงได้บรรทุกสมบัติอันมีค่ามาด้วย

และตรงนี้อาจเกี่ยวพันกับตำนานนางนาคที่เป็นต้นกำเนิดของลัทธิเทวราชาในแถบนี้ครับ

การค้าขาย แลกเปลี่ยนสินค้า โดยทั่วไปจะไม่ส่งบุคคลสำคัญระดับเจ้าหญิงมาอย่างแน่นอน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 14:23

ลูกปัดรูปเจ้าหญิง ที่วัดคลองท่อมในครั้งนั้น ซึ่งอาจารย์ชัยสิริกล่าวถึง
ผมเคยมีที่ชัดกว่านี้ แต่หาไม่เจอเสียแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 15:18

ข้อสันนิษฐานของคุณคนโคราช ตอบโจทย์ได้มากกว่าคำตอบอื่นๆ
ถ้าเป็นการเดินทางเพื่ออภิเษกสมรส  ก็ได้คำตอบมาว่า
1 นี่คือสาเหตุที่สตรีสูงศักดิ์ ที่ควรจะถูกจำกัดแวดวงอยู่ในวัง จำต้องละจากอาณาจักร เดินทางมาไกลขนาดนี้    ทั้งๆการติดต่อระหว่างอาณาจักรเป็นเรื่องของผู้ชายเขา
2  ไม่มีการเอ่ยถึงเจ้านายฝ่ายชายในการเดินทาง
3  ในเรือมีสมบัติอันมีค่ามหาศาล  ซึ่งไม่คู่ควรที่จะให้ชาวบ้านร้านถิ่นคนใดได้ครอบครอง   ก็คือสินส่วนตัวของเจ้าสาว ระหว่างราชอาณาจักรนั่นเอง   ไม่ใช่สินค้าสำหรับไปซื้อขายกับจีน

บางทีเส้นทางของเจ้าหญิง อาจจะไปสู่ทางด้านมลายูก็เป็นได้     เลาะชายฝั่งจากมหาสมุทรอินเดียลงมาถึงอันดามัน    เพื่อเดินทางไปถึงช่องแคบมะละกา 
แต่เรือมาล่มเพราะพายุใหญ่เสียก่อนที่กระบี่

ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 20:25

ในแถบอุษาคเนย์หลายประเทศมักจะมีตำนานว่ามีวงศ์กษัตริย์จากชมพูทวีปเดินทางมาถึง และหลายเมืองก็ได้ตั้งรกรากสืบวงศ์กษัตริย์มา ซึ่งก็มีปรากฏในตำนานของไทย พม่า เขมร ฯลฯ อย่างเช่นในตำนานสิงหนวัติแห่งโยนกที่เป็นวงศ์เดียวกับพระเจ้าพิมพิสาร หรือพระเจ้าอภิราชาปฐมกษัตริย์แห่งตะโกงในพม่าก็เป็นศากยวงศ์จากแคว้นโกศล ทางเมืองนครศรีธรรมราชก็มีตำนานของเจ้าชายทันตกุมารกับเข้าหญิงเหมมาลาที่พาพระทันตธาตุจากลังกามาไว้ที่นครศรีธรรมราชเป็นต้นครับ

ตำนานเหล่านี้อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ แต่ก็เป็นการสะท้อนให้เห็นถึงการเดินทางเข้ามาในอุษาคเนย์ของคนจากชมพูทวีปทั้งแต่ยุคโบราณ สำหรับเจ้าหญิงสององค์ส่วนตัวแล้วก็คิดว่ามาด้วยภารกิจทางการเมืองมากกว่าการค้าครับ

เรื่องตำนานเจ้าหญิงจากแคว้นคายาของคุณเพ็ญชมพู น่าจะมาจากอโยธยาในอินเดียมากกว่าอโยธยาในสุวรรณภูมิครับ เพราะแว้นคายาถูกแคว้นชิลลาผนวกจนล่มสลายใน ค.ศ.๕๖๒(พ.ศ.๑๑๐๕)  อโยธยาศรีรามเทพนครน่าจะยังไม่เกิดครับ(เพราะหลักฐานฐานเก่าสุดที่กล่าวถึงคือศิลาจารึกวัดเขากบ สมัยสุโขทัยเท่านั้น สะกดว่า 'อโยทยาสรีรามเทพนคร') นอกจากจะสันนิษฐานว่าอโยธยาศรีรามเทพนครน่าจะเป็นเมืองเดียวกับ 'รามบุรี' หรือ 'เมืองราม' ในตำนานมูลศาสนา ซึ่งระบุว่าเป็นแว่นแคว้นที่อยู่ใกล้เคียงกับละโว้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 21:04

ู^
น่าสนใจมาก   ถ้ามีโอกาส เชิญขยายความนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 03 พ.ย. 15, 21:24

เรามัวแต่ค้นหาประวัติของเจ้าหญิงสององค์ จนลืมรายาวดีรีสอร์ทไปเสียแล้ว   
ขอหมุนพวงมาลัยกลับมาที่จุดเดิมอีกครั้ง   
คุณ NAVARAT.C  คงจะมีอะไรตื่นเต้นระทึกใจเล่าให้ฟังอีกมากค่ะ

นิยายรออยู่ เช่นเดียวกับละครทีวี  โดยนักเขียนหน้าใหม่มาแรง 
อาจารย์โหรหมอเพ็ญทำนายไว้แล้ว    ดูซิว่าจะแม่นเหมือนทายสัตว์ประหลาดไหม

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 37
  พิมพ์