เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106165 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 18:05

เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน
ถ้าดร.ประกอบสนับสนุนให้ผมลงภาพของอีตาวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ ที่ปลอมตัวหารักแท้มานานหลายปีแล้วแต่ยังไม่เจอสักที เพราะแกเล่นไม่ยอมเผยโฉม สาวใดล่ะจะกล้าเสี่ยง อาจจะโดนเจ้าเงาะในรูปพระสังข์เข้าก็ได้ จริงมะ

ถ้าดร.ประกอบกล้าๆหน่อย ยอมผมบ้าง ผมก็จะจัดรางวัลหนังสือของผมพร้อมลายเซ็นไป ๑๐ รางวัล แบบใครมาก่อนได้เลือกก่อน จะเอาเล่มไหนก็ได้ เป็นการเฉลิมฉลองโดย ให้ดร.ประกอบได้เป็นคนแรก อยากได้เรื่องตนกูใช่ไหมนั่น อยากได้ก็ต้องทนๆหน่อย เอ้ยม่ายช่าย ต้องละความขวยเขินหน่อย อาจมีโอกาสพิชิตรักแท้ทีเดียวเชียวหนา ไม่ต้องเหนื่อยตระเวนขับแท็กซี่เที่ยวเสาะหาอีกต่อไป

จะได้พากลับเข้าวังไปให้หม่อมแม่จัดอาวาหมงคลเสียที เดี๋ยวจะแก่เสียก่อน
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 19:36

เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน
ถ้าดร.ประกอบสนับสนุนให้ผมลงภาพของอีตาวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ ที่ปลอมตัวหารักแท้มานานหลายปีแล้วแต่ยังไม่เจอสักที เพราะแกเล่นไม่ยอมเผยโฉม สาวใดล่ะจะกล้าเสี่ยง อาจจะโดนเจ้าเงาะในรูปพระสังข์เข้าก็ได้ จริงมะ

ถ้าดร.ประกอบกล้าๆหน่อย ยอมผมบ้าง ผมก็จะจัดรางวัลหนังสือของผมพร้อมลายเซ็นไป ๑๐ รางวัล แบบใครมาก่อนได้เลือกก่อน จะเอาเล่มไหนก็ได้ เป็นการเฉลิมฉลองโดย ให้ดร.ประกอบได้เป็นคนแรก อยากได้เรื่องตนกูใช่ไหมนั่น อยากได้ก็ต้องทนๆหน่อย เอ้ยม่ายช่าย ต้องละความขวยเขินหน่อย อาจมีโอกาสพิชิตรักแท้ทีเดียวเชียวหนา ไม่ต้องเหนื่อยตระเวนขับแท็กซี่เที่ยวเสาะหาอีกต่อไป

จะได้พากลับเข้าวังไปให้หม่อมแม่จัดอาวาหมงคลเสียที เดี๋ยวจะแก่เสียก่อน

ขอท้วงเรื่องกติกาค่ะ คือว่าสัญญาณเน็ทที่บ้านไม่ดี ติดๆดับๆบ่อยมาก บางครั้งก็ช้า(บังเอิญว่าได้ใช้ฟรีน่ะค่ะ เลยไม่กล้าบ่น) ถ้าอาจารย์กำหนดกติกาว่าใครมาก่อนได้เลือกก่อน จะเป็นการไม่เสมอภาคทางเทคโนโลยีนะคะ ร้องไห้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 19:56

อึมมม์ มีเหตุผลๆ

ถ้างั้น เฉพาะคุณแอนนานะ ถ้าสามารถหว่านล้อมให้ดร.ประกอบยอมให้ผมลงภาพของคุณชายวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ ได้ ผมจะมอบหนังสือเรื่องอะไรก็ได้ ๓ เล่มเลย ถ้าเรื่องไหนมีแล้วก็เรื่องอื่นที่เค้าจะพิมพ์ในวันข้างหน้าก็ได้ ดีมั้ยล่ะครับ

อนุญาตให้ล๊อบบี้กันหลังไมค์ได้ด้วย อิ อิ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:32

อึมมม์ มีเหตุผลๆ

ถ้างั้น เฉพาะคุณแอนนานะ ถ้าสามารถหว่านล้อมให้ดร.ประกอบยอมให้ผมลงภาพของคุณชายวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ ได้ ผมจะมอบหนังสือเรื่องอะไรก็ได้ ๓ เล่มเลย ถ้าเรื่องไหนมีแล้วก็เรื่องอื่นที่เค้าจะพิมพ์ในวันข้างหน้าก็ได้ ดีมั้ยล่ะครับ

อนุญาตให้ล๊อบบี้กันหลังไมค์ได้ด้วย อิ อิ

อย่างนี้มีลุ้น ของฟรีไม่เข้าใครออกใครซะด้วยซีคะ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:39

เรียน คุณชายวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์

คุณชายคะ ถึงแม้ว่าตอนนี้คุณชายจะยังตามหารักแท้ไม่พบ แต่อย่างน้อยคุณชายก็มีดิฉันเป็นมิตรแท้อยู่ทั้งคนนะคะ

ดังนั้น เพื่อเห็นแก่ความเป็นมิตรแท้ของเรา กรุณาให้ความร่วมมือกับอาจารย์นวรัตนด้วยเถอะนะคะ ได้โปรดอย่าทำให้มิตรแท้คนนี้ผิดหวัง(จากของฟรีที่มาดหมายเลยนะคะ ยิงฟันยิ้ม)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:48

เยี่ยม !

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:52

ขอเวลาสลับฉากแป๋ป

มันมีอีกปัจจัยหนึ่งที่ผมตัดสินใจสู้ราคาโดยไม่ต้องคิดนาน คือที่ดินแปลงสี่ไร่เศษนี้เขามีกิจการบังกะโลติดที่อยู่ด้วยแล้ว แม้จะเป็นโครงสร้างง่ายๆหลังคามุงจาก ประกอบด้วยร้านอาหาร บังกะโลแบบเล้าไก่ ๑๕หลัง และที่พักคนทำงานเป็นเรือนๆไม้ยาวๆ ทั้งหมดเพิ่งจะสร้างเสร็จใหม่ๆ เขายินดียกให้ผมในราคาที่ว่าด้วย

ผมมาคิดสะระตะดู ขณะนั้นเป็นเวลาประมาณกลางปี พอปลายปีจะถึงหน้าหนาวของฝรั่ง เป็นโอกาสที่ผมจะทำเงินได้ทันทีเพื่อเอามาจ่ายดอกเบี้ย แต่ถ้าเก็บค่าห้องคืนละ ๒๐ บาท อย่างเขา ผมคงไม่ได้ผุดได้เกิด จึงคิดใหม่ทำใหม่ ทำอย่างไรผมจะเก็บให้ได้สักคืนละ ๘๐ บาท ผมต้องสร้างบังกะโลใหม่ให้ครบ ๖๐ หลังในระยะที่ ๑ และเพื่อจะให้สมราคา บังกะโลของผมจะต้องมีห้องน้ำในตัว ไม่ใช่ให้ฝรั่งไปยืนแก้ผ้าอาบกันที่ห้องอาบน้ำรวม และต้องมีแสงสว่างพอสมควรยามค่ำคืน คือต้องซื้อเครื่องปั่นไฟมาให้แสงสว่างแทนตะเกียง ก็แค่บังกะโลหลังละ ๒ หลอด ในห้องนอนหลอดหนึ่ง ห้องน้ำหลอดหนึ่ง ก็คงพอจะได้ราคานั้นแล้ว ตัดสินใจเสร็จก็ไม่รอช้า ลงมือจ้างเหมาทำงานทันที

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:56

บังกะโลที่ผมออกแบบใหม่ จะดูดีกว่าบังกะโลของเดิมที่เก็บคืนละ ๒๐ บาทเยอะ

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 20:58

มิตรแท้ไม่ต้องการ มีเยอะแล้ว อยากได้แต่แฟนเท่านั้น  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต คุณแอนนาหัวใจยังว่างซักสามห้องไหมหละครับ

ส่วนเงื่อนไขท่านอาจารย์ใหญ่กว่านี่ แหม คนอย่างผมซื้อได้ด้วยเงิน หลอกล่อด้วยผลประโยชน์ได้ง่ายๆ ซะด้วย เอาไงดีน้อ กลัวแต่เดี๋ยวสาวๆ อกหักกันผมจะบาปหนะสิ

คืนละยี่สิบบาท แปดสิบบาทนี่ราคาจริงสมัยนั้นหรือครับ ช่วงปี 30 ก็ไม่น่าถูกขนาดนั้นนา

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 21:02

นี่มันประวัติศาสตร์นะ เอาเรื่องเท็จมาเสนอได้ยังไง

วันหนึ่งผมเกิดฟิตขึ้นมา ไปนั่งยองๆช่วยเขาต่อท่อประปา ขณะก้มน้าตาทำงาน เห็นขาของแหม่มคู่หนึ่งมายืนค้ำศีรษะ ก็เลยเหลือบตาขึ้นดู ยัยแหม่มนี่นอกจากไม่สวยแล้วยังพูดจาไม่น่าฟัง นางบอกว่าผมกำลังทำให้สวรรค์วิมานของนางล่ม ผมก็ถามว่ามันเรื่องอะไรล่ะ นางบอกว่าผมเป็นไอ้หน้าเลือดที่จะขูดรีดคนจนอย่างนาง ได้ยินพวกฝรั่งลือกันที่ร้านอาหารว่าพอต่อน้ำต่อไฟเสร็จแล้วผมจะขึ้นราคาเป็นคืนละ ๘๐ บาท ผมก็บอกว่า ไม่เป็นอะไรหรอก พวกที่อยู่ๆเดิมแล้วก็เก็บราคาเดิม คนใหม่เข้ามาจึงจะเก็บราคาใหม่ นางบอกว่าก็นั่นแหละ ปีหน้าไอมายูจะเก็บราคาไหน ผมว่าก็ ๘๐ บาทนะซี  นางก็บอกว่านางเป็นคนจน เป็นแค่นางพยาบาล จะมาจ่ายแพงๆอย่างนั้นได้อย่างไร

ผมชักเลือดขึ้นหน้าแล้ว ถามไปว่ายูมาจากประเทศไหนล่ะ แทบไม่เชื่อหู นางบอกว่ามาจากสวิตเซอร์แลนด์ ผมว่า นี่แน่ะหล่อน ประเทศของหล่อนน่ะ ฉันเคยไปมาแล้ว เงิน ๘๐ บาทนี่ ซื้อโค๊กได้กระป๋องเดียว นี่บังกะโลใหม่ ที่นอนหมอนมุ้งใหม่เอี่ยม มีน้ำมีไฟฟ้า ยูยังบอกว่าแพงอีกหรือ นางก็ยังยืนยันว่าผมเห็นแก่ได้ นางจะไม่กลับมาเหยียบที่นี่อีก

ป่วยการพูดกับนางคนนี้ ผมหันหลังเดินหนีก่อนบันดาลโทษะ ในใจสว่างแวบขึ้นมาทันที ไม่ว่าผมจะทำโรงแรมหรือที่พักระดับไหน ก็ย่อมจะมีคนมาชี้หน้าด่าผมว่าเป็นนายทุนหน้าเลือดอยู่ดี อย่ากระนั้นเลย  ไหนๆจะถูกด่าผมก็จะยอมอีกครั้งเดียว  คราวหน้าผมจะทำโรงแรมให้มันระดับสุดๆไปเลย

ภาพล่างนี้ ผมถ่ายหน้ากิจการบังกะโลที่ตั้งชื่อว่า "พระนางเพลส" พร้อมๆกับลูกเมียของผมและลูกน้องพนักงาน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 21:13

รูปในคอมผมก็ชัดดี แต่โพสต์ลงไปแล้วไม่ค่อยชัดขรับ คุณม้า

เอารูปผมกับภรรยาและลูกชายมาลงให้ดู เวลานั้นเราพร้อมใจกันสู้งานมาก ลูกสาวไปไหนน๊อ จำไม่ได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 21:29

ปลายปีนั้น ฝรั่งมาจากไหนไม่ทราบ ไหลมาเทมาเหมือนปลาซัลมอนที่ขึ้นไปไข่เหนือต้นน้ำลำธารในหนัง แทนที่ผมจะเก็บ ๘๐ บาท ผมขึ้นไป ๑๕๐ บาท ก็ยังเต็มกว่าจะซาลงก็หลายเดือน ผมก็มีเงินจ่ายดอกเบี้ยไปอีกหลายงวด

มีแถมอีกเรื่องนึง ตอนผมโอนเงินจากกรุงเทพไปจ่ายให้เจ้าของที่รายห้าสิบกว่าไร่นั้น ผู้จัดการธนาคารในเมืองอายุมากแล้ว เดินออกจากห้องมาเชิญผมเข้าไปนั่งรอธุรกรรม แต่ประโยคแรกที่แกทักผมก็คือ “คุณโง่มาก ถ้าเป็นผมๆจะไม่ซื้อที่แปลงนี้”
ผมใจหายวาบ “ทำไมหรือครับ เอกสารสิทธิ์ปลอมหรือครับ”
“เปล่า” ลุงแกบอก “ถ้าผมมีเงินเท่าคุณ ผมจะไปซื้อสวนยาง หรือสวนปาล์มดีกว่า นี่จะมาทำบังกะโลให้ฝรั่งเช่า เลื่อนๆลอยๆ ที่แถวนั้นผมเคยไปเล่นน้ำ เขาบอกราคาถูกกว่าที่คุณซื้อเยอะแยะ ผมยังไม่คิดจะซื้อเลย”

เฮือก… โอเครเลยลุง โอเครเลย แหมทำซะผมหัวใจจะวาย

พอปลายปีนั้น ฝรั่งแห่ไปเที่ยวกระบี่จนล้นเมือง ได้ข่าวว่าลุงถูกย้ายไปอยู่ทับปุด หรือปลายพระยาอะไรนี่ เลยลาออกไปกรีดยางมั๊ง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 00:20

ผมเห็นภาพไม่ชัดเหมือนกันครับ ก็เลยกด ctrl 0 ดูหน้าเว็บขนาด original ปรากฏว่าภาพเล็ก แต่คมกริบ ว่าแล้วก็กด ctrl + ขยายกลับไปขนาดเดิม แฮ่ๆ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 05:42

มิตรแท้ไม่ต้องการ คนอย่างผมซื้อได้ด้วยเงิน หลอกล่อด้วยผลประโยชน์ได้ง่ายๆ

เจอเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดของแท้เข้าให้แล้วมั้ยล่ะเรา แต่ไม่เป็นไร ในเมื่อเพื่อนไม่เห็นถึงคุณค่าของน้ำใจไมตรีอันใสซื่อบริสุทธิ์ที่เราหยิบยื่นให้ก็แล้วไป(จำไว้ โกรธ)

เราก็ขยันหมั่นเพียร ลุกขึ้นมาทำงานก่อนไก่ หมั่นเก็บหอมรอมริบ สักวันหนึ่ง ก็คงพอจะรวบรวมเงินทองได้มากพอจะซื้อหนังสือของอาจารย์นวรัตนได้ซักเล่มหรอกน่า ร้องไห้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 06:55

อย่าเพิ่งท้อ คุณแอนนา ท้อมีสำหรับให้ลิงถือเท่านั้น จำไว้

ก็หลอกล่อไปว่าหัวใจยังว่างทั้งสี่ห้อง คุณชายไม่ต้องไปขับแทกซี่หรอก ไปขับเบนซ์บีเอ็มให้แม่ยายที่บ้านดีกว่า มีอยู่หลายลำ

เดี๋ยวก็ใจอ่อน ได้หนังสือผมไปอ่านกันจุ๋งจิ๋งๆ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 37
  พิมพ์