เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106169 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 11:34

โอ๊ะ ไม่ต้องหรอกครับ ท่านหนุมานปางร่างเป็นหิน ท่านให้เกียรติผม หนุมานปางร่างเป็นลิงมากเกินไปแล้ว

เชิญท่านตามสบายครับ จะเอาวิวในกระทู้นี้ไปสร้างฉากประทับใจในหนังเก่าก็ตามสบายนะครับ ขออย่าได้เกรงใจ ยิงฟันยิ้ม
กิมซัว แซ่ตั้ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 12:01

สำหรับอาจารย์NAVARAT.Cแล้ว กระผมขอกราบอาจารย์ ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ถาวรนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 12:12

นี่ อสุรผัดตัวจริงเสียงจริงมาแล้ว ผมดีใจมากครับที่เข้ามาทักผม  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อหนำใจแล้ว เราก็ลงเรือย้อนกลับมาตามเส้นทางเดิม แต่แวะในอ่าวต่อไป ความจริงอ่าวนี้ก็เพียงแต่มีหัวเขาที่กั้นไว้กับหาดพระนางเมื่อกี้ ตาลุงขับเรือบอกว่า อ่าวนี้ชื่อไหร่เล้ เพื่อนแปลให้ว่า ไร่เลหรือไร่ทะเลนั่นเอง แต่ชาวใต้ไม่ค่อยอยากจะพูดอะไรยาวๆ เลยย่อว่าไร่เลเฉยๆ
หาดไร่เลก็ชื่อตามอ่าว คนสมัยนี้ดัดจริตเขียนว่าหาดไร่เลย์ ให้ดูว่ามาจากภาษาฝรั่งไปซะงั้น

เราลงจากเรือตรงต้นสนในภาพขวามือนะครับ เมื่อมองไปตามหาดที่โค้งสวยงาม ก็จะเป็นภาพอ่าวที่เห็น
และที่ใต้ต้นสนนั่นเอง ผมได้พบหนุ่มใหญ่ผอมเกร็งนุ่งผ้าขาวม้าคนหนึ่งนั่งอยู่คนเดียวบนพื้นทราย ผมเดินเข้าไปทักแบบไม่รู้จะพูดอะไรว่าบังนั่งรอเรือเข้าฝั่งเหรอ เขาบอกว่าเปล่า เขาอยู่ที่นี่ทำสวนมะพร้าวอยู่ตรงนี้ ผมถามว่ากี่ไร่ล่ะ เขาบอกห้าสิบไร่ ติดสองหาดทั้งสองด้าน ผมถามเล่นๆว่า ขายมั้ย เขาตอบทันทีว่าขาย ผมถามต่อว่าเท่าไหร่ เขาก็บอกราคามา ผมคิดว่าไม่แพงถ้าเทียบกับที่ชายทะเลที่ติดหาดสวยงามอย่างนี้ เอกสารสิทธิ์เป็นอะไรผมถาม เขาบอกว่าของเขาเป็นน.ส.๓ ของพี่เป็นส.ค.๑ ออกปี ๒๔๙๗ จะขายพร้อมกันไม่แบ่งขาย

ตอนนั้นผมไม่มีเงินสดพอจะซื้อหรอกครับ แต่คิดว่ามีปัญญาไปหาเงินกู้มาได้ บอกได้เลยว่าเป็นความโลภชัดๆ จึงบอกเขาไปว่าขอเวลาไม่เกิน ๓ วันนะ แล้วผมจะเอาเงินมาวางมัดจำ สรุปแล้วผมก็เลื่อนกลับกรุงเทพ หาทนายช่วยตรวจสอบเอกสารและทำสัญญาวางมัดจำกับเขาได้ในเที่ยวนั้น

ทราบที่หลังว่า ที่ดูเหมือนง่ายนั้น ความจริงผ่านกระบวนการยากมาแล้วหลายปี ตั้งแต่แม่และพี่น้องตกลงกันว่าจะขายหรือไม่ขายที่นี่ ความฝันของเขาคือ ในชีวิตนี้ถ้าได้มีบ้านอยู่บนที่ถนนมาถึง มีปิ๊กอัพเพื่อส่งลูกๆไปโรงเรียนได้ง่ายขึ้น และมีเรือประมงสักลำสำหรับหากินเห็นจะพอ เมื่อเลิกทะเลาะหันมามีมติว่าตกลงเด็ดขาดที่จะขาย ผมก็เดินลงจากเรือมาเจอเขาเป็นคนแรก
ผมทำให้เขาได้ในสิ่งที่หวัง แต่ผมเองยังไม่ได้เริ่มตั้งความหวังเลย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 12:26

ผมเคยแบกเป้ไปนอนไร่เลกับเพื่อน 2 คนราวปี 2532-2533 จำได้ว่านอนบังกะโลหลังคามุงจากกว้างขวางดูดีพอดู ห้องน้ำเปิดด้านบนโล่งเห็นเครื่องบินๆผ่านอยู่ลิบๆ สยิวพอควรเพราะไม่เคยเจอประสบการณ์อย่างนี้มาก่อน จำชื่อที่พักไม่ได้เสียแล้ว แต่ราคาไม่แพง (สำหรับคนที่เพิ่งไปนอนภูเก็ตมานะครับ) ไม่กี่ปีมานี้เห็นข่าวไร่เลในทีวีครั้งหนึ่ง จำไม่ได้เลย สภาพต่างจากเมื่อก่อนมากครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 12:53

คุณม้าติดตามอ่านนะครับ นี่คือประวัติศาสตร์มีชีวิตที่เกี่ยวข้องกับหัวแก้วหัวแหวนของกระบี่เม็ดนี้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 13:06

ผมกลับไปดูที่ซึ่งผมวางมัดจำไปแล้วอีกครั้งหนึ่ง จึงเข้าใจคำว่าที่ของเขาติดสองหาด คือเมื่อเดินฝ่าสวนมะพร้าวไปได้สักครู่ก็จะเห็นชายทะเลอีกด้านหนึ่ง ทางด้านอ่าวน้ำเมา ชายเจ้าของที่บอกว่าที่ดินของเขาเข้าถึง(ทางเรือ)ได้ทุกฤดูกาล ยามทะเลด้านไหนเป็นคลื่น ก็หันมาเข้าออกอีกด้านหนึ่ง นี่ก็เป็นจุดดีอย่างยิ่งในการพัฒนาสถานที่ท่องเที่ยวเช่นนี้

อย่างไรก็ดี ที่ซึ่งติดกับหาดพระนางซึ่งสวยที่สุดแห่งหนึ่งของโลกนั้น เป็นที่ดินของอีกเจ้าของหนึ่งซึ่งเปลี่ยนมือไปเป็นของคนกรุงเทพนานแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 13:21

^^สุดยอด
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 13:40

ยังครับยัง ยังไม่สุดยอด

เมื่อผมพานายแบ้งค์ผู้ให้กู้ไปดูที่ เขาบอกว่าคุณต้องได้ที่ดินที่จะออกหาดแหลมพระนางมาด้วย จึงจะสุดยอด ทำอะไรก็ได้ไม่มีขาดทุนแน่ ผมพยายามสืบหาเจ้าของอยู่นาน พอได้เบอร์โทรแล้วคุยกับเขา เขาบอกว่าไม่ขาย
ช่วงนี้เขาก็คงไปสืบด้วยว่าใครนะที่มาขอซื้อ เพราะไม่กี่เดือนต่อมาเขาก็โทรกลับมา ใช้สรรพนามเรียกผมว่าหม่อม แสดงว่าทำการบ้านมาดี

เขาบอกว่าถ้าเขาจะขายก็จะขายคนอย่างพี่หม่อมนี่แหละ แต่ขอขายในราคาอนาคตนะครับ
แหะๆ พระเดชพระคุณรุนช่องที่รักและเคารพ ราคาที่ดินประมาณสี่ไร่ที่เขาบอกนะครับ ผมแทบตกจากเก้าอี้ เพราะมันแพงกว่าที่ดินห้าสิบไร่เศษ ที่ผมวางมัดจำไว้แล้วเสียอีก อ้อ ที่ผมยังไม่ต้องจ่ายแปลงนั้นครบเพราะเป็นภาระของเจ้าของที่ ที่จะต้องขอเปลี่ยนเอกสารสิทธิ์เป็นนส ๓ เสียก่อนตามสัญญา

เอาละวา เป็นไงเป็นกัน ผมก็เอาหลักทรัพย์ทุกอย่างที่ผมมีไปวางไว้กับแบ้งค์ แล้วเอาเงินมาซื้อที่ของเขา คราวนี้แหละครับ พูดได้เต็มปากว่าสุดยอด ที่ดินของผม ๕๕ ไร่ ติดหาดที่สวยที่สุด ๓ หาด

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 13:42

ไปธุระก่อนนะครับ เย็นๆมาเล่าต่อ
อ้อ ก่อนจากไปในช่วงนี้ ผมขอเล่าสิ่งที่ผมเรียนรู้มาจากท่านสุวิทย์ โอสถานุเคราะห์ นายห้างใหญ่โอสถสภาสมัยโน้น ท่านผู้มีพระคุณท่านนี้ได้สอนผมไว้ ซึ่งผมจำได้แม่นยำ ใครฟังแล้วจะเอาไปใช้เป็นคาถาที่จะให้ประสพความสำเร็จในชีวิตด้านนี้ได้นะครับ

ท่านบอกว่า คุณหน่อ(ชื่อเล่นของผม) ในโลกนี้มีของสองอย่างที่หากว่าคุณรักจริงชอบจริงแล้ว คุณต่อรองไม่ได้เด็ดขาด หนึ่ง...คือผู้หญิง สอง..คือที่ดิน

สำหรับผมบอกได้เลยครับ คาถานี้ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 13:55

กำลังสนุก  ยิงฟันยิ้ม
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 14:13

ยิ่งอ่าน ยิ่งสนุก อายจัง
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 14:19

ในที่สุด ม.ร.ว.นิมิตรมงคลถึงแก่กรรมต่อหน้ามารดาและภรรยา หมดโอกาสได้เห็นลูกชายที่กำลังจะเกิดหลังจากนั้นเพียง45วันเท่านั้นเอง

หน่อน้อย ๆ ของ ม.ร.ว.นิมิตรมงคล ได้เล่าถึงความรู้สึกที่แม่มีต่อพ่อไว้ว่า

แม่เล่าว่าแม่รักพ่อเพราะเป็นสุภาพบุรุษ เป็นผู้ดีทุกกริยามารยาท พูดกับแม่ไพเราะ และไม่เคยกล่าวคำหยาบหรือไร้สาระ ไม่เคยรำพันพิลาปเรื่องเคราะห์กรรมที่ผ่านา ไม่พยาบาทอาฆาต พ่อเป็นนักคิด นักเขียน เป็นนักอุดมคติ และเป็นกวี สามารถกระทั่งอ่านบทกวีของวิลเลียม เชคสเปียร์แล้วแปลออกมาเป็นฉันทลักษณ์ไทยได้โดยทันที แม่บอกว่าแม่แต่งงานกับพ่อเพราะเชื่อว่าลูกจะต้องออกมีอะไรเหมือนพ่อ

จากหนังสือ ชีวิตที่ลิขิตไว้ ของ คุณหญิงบรรจบพันธุ์ นวรัตน ณ อยุธยา เรียบเรียงโดย ม.ล.ชัยนิมิตร นวรัตน

เท่าที่ติดตามกระทู้นี้มาแต่ต้น พิสูจน์ได้ว่าความเชื่อของคุณหญิงบรรจบพันธุ์ที่ว่า ลูกจะต้องออกมีอะไรเหมือนพ่อ นั้นเป็นความจริง

ยิ้มเท่ห์

เคยอ่านคอมเม้นท์ของคุณประกอบในกระทู้ ใครเป็นใครในเรือนไทยเท่าที่อยากจะเปิดเผยเมื่อตอนแรกตั้งกระทู้ แล้วคุณประกอบพูดถึงชื่อหนังสือเล่มหนึ่งของม.ร.ว. นิมิตรมงคล นวรัตน ตอนนั้นก็รู้สึก โอ้โห ทำไมน่าสนใจขนาดนี้ ก็มาค้นๆ ดูในเรือนไทย จนไปเจอข้อความที่แปะมาข้างบนค่ะ ประทับใจมาก จนไปหาซื้อหนังสือเรื่องความฝันของนักอุดมคติมาอ่านจนได้ ยิ่งช่วงท้ายเล่มที่มีประวัติครอบครัวของผู้แต่ง อ่านแล้วก็ซาบซึ้งกับความรักของคุณชายกับภรรยามากๆ เลยค่ะ ถึงกับน้ำหูน้ำตาไหล
ชอบอ่านการเล่าเรื่องประวัติศาสตร์ของอาจารย์ NAVARAT.C ค่ะ แอบหลบอยู่หลังห้องตลอด 5555 สนุกแล้วก็ได้ความรู้มากๆ
ตั้งใจจะไปขอลายเซ็นวันที่ 23 แต่ก็ติดธุระเลยไปไม่ได้ เสียดายมากเลยค่ะ  ร้องไห้
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 14:53

ชอบอ่านการเล่าเรื่องประวัติศาสตร์ของอาจารย์ NAVARAT.C ค่ะ แอบหลบอยู่หลังห้องตลอด 5555 สนุกแล้วก็ได้ความรู้มากๆ
ตั้งใจจะไปขอลายเซ็นวันที่ 23 แต่ก็ติดธุระเลยไปไม่ได้ เสียดายมากเลยค่ะ  ร้องไห้

นี่ถ้าไปได้นี่คุ้มสุดๆ ครับ ซื้อ 1 เล่ม แถม 1 เล่ม ยิ่งถ้าช่วงหลังนี้ออกเล่มใหม่ "อดีตชาวสยามผู้ถูกยกย่องให้เป็นบิดาของประเทศมาเลเซีย" กลายเป็นซื้อ 1 เล่ม แถม 2 เล่มเลย  ยิงฟันยิ้ม  แต่เงื่อนไขนี้ต้องเจอท่านอาจารย์ใหญ่กว่าเท่านั้น  รูดซิบปาก

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 15:22

นี่ถ้าไปได้นี่คุ้มสุดๆ ครับ ซื้อ 1 เล่ม แถม 1 เล่ม ยิ่งถ้าช่วงหลังนี้ออกเล่มใหม่ "อดีตชาวสยามผู้ถูกยกย่องให้เป็นบิดาของประเทศมาเลเซีย" กลายเป็นซื้อ 1 เล่ม แถม 2 เล่มเลย  ยิงฟันยิ้ม  แต่เงื่อนไขนี้ต้องเจอท่านอาจารย์ใหญ่กว่าเท่านั้น  รูดซิบปาก

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
พลาดไปแล้วววว ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ครั้งหน้าเห็นทีจะต้องเคลียร์คิวไว้รอซะแล้ว
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 15:27

ใจแข็งไว้ อัตโน ใจแข็งไว้
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 37
  พิมพ์