เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106162 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 07:13

ขอบคุณคุณม้าที่เข้ามาไขคำถามเรื่องรูปนะครับ
ถ้าราวๆปี๒๕๓๑-๓๒ บังกะโลแถวไร่เลที่คุณม้าไปพัก ห้องน้ำไม่มีหลังคาแบบว่าให้นั่งชื่นชมธรรมชาติระหว่าปฏิบัติการอันสุนทรีย์ และต้องอาบน้ำในโอ่งมังกรด้วยละก็ พระนางเพลสของผมแหง๋ๆ

โอ่งนี่ ผมไปซื้อมาเองจากราชบุรี ฝรั่งไม่ค่อยเคยเห็น ต้องอธิบาย ครั้งหนึ่งแม่บ้านมาตามผมไปดู โอ่งในบังกะโลห้องหนึ่งมีน้ำสะบู่อยู่ครึ่งค่อนโอ่ง สกปรกโครต ทั้งสีทั้งกลิ่นอย่างกับน้ำในท่อระบายของกทม. พอเจ้าของห้องกลับมา ผมก็ถามว่ายูลงไปอาบน้ำในนั้นหรือ ฝรั่งบอกก็งั้นละซี คนไทยทำbath tub ไม่เป็น ออกแบบห่วยบรรลัย กว่าไอจะลงไปนั่งได้เล่นซะสีข้างเกือบถลอก
ผมจะหัวเราะก็หัวเราะไม่ออก ฝรั่งบางคนนี่มันโง่สุดๆ ยังไม่ตายเล้ย พยายามจะลงโกศซะแล้ว ผมบอกว่าคนไทยเขาออกแบบให้เป็นภาชนะบรรจุน้ำขอรับ เวลาอาบ ผมก็คว้าขันที่วางไว้มาให้ดูแล้วก็ทำท่าจ้วงน้ำขึ้นราดตัวเอง นี่ ๆ เขาทำกันอย่างนี้
ฝรั่งก็ทำหน้าประหลาด แล้วครางว่า โอ…. ไอ.. ซี

ส่วนผมก็ต้องควักกระเป๋าทิปให้แม่บ้าน บอกให้ทำความสะอาดโอ่งให้ดี เพราะฝรั่งไม่ยอมทิป พวกสะพายเป้นี่ขี้ตืดสุดๆ

มีเรื่องตลกอยู่อีกเรื่องหนึ่งที่ต้องเล่า

เช้าตรู่วันนึงคนทั้งโรงแรมยังไม่ค่อยจะตื่นกัน ผมออกมาเดินดูโน่นดูนี่ แล้วได้ยินเสียงเรือหัวโทงวิ่งมาเทียบฝั่ง เสียงคนพูดกันโบ้งเบ้ง พร้อมๆกับเสียงเครื่องเรือคล้ายๆกำลังจะออกไป ผมเลยเดินไปดู เห็นฝรั่งอ้วนสูงอายุคนหนึ่ง แต่งตัวไม่ซำเหมาแบบฝรั่งสบายเป้ แกหิ้วกระเป๋าเดินทางเก้ๆกังๆอยู่ ในขณะที่เรือหัวโทงกลับออกไปโดยคนเรือหันมายิ้มกว้างบ๋ายบายส่งท้าย ดูฝรั่งท่าจะหัวฟัดหัวเหวี่ยงมาก ผมจึงเดินเข้าไปหามว่า มีปัญหาอะไรรึ
“ไอ้เวรนั่นน่ะสิ” ฝรั่งก็บอกเป็นภาษาฝรั่งนะครับ แต่ผมแปลมาให้อ่านแบบสุภาพสุดๆแล้ว
“มันหลอกไอว่าจะพาไอมาส่งโรงแรม แต่ดันเอาไอมาทิ้งไว้ที่นี่ เวรเอ๋ย…มีแต่ป่า”

ผมอดหัวเราะไม่ได้ เลยบอกให้ตะแกใจเย็นๆ แล้วตามผมมา ครั้นเดินผ่านพุ่มไม้ริมหาดเข้าไปเท่านั้น ฝรั่งก็วางกระเป๋าลงแล้วร้องว่า โอ..มายก็อดดดด!
คือแกไม่นึกว่าจะเจอพระนางเพลสซ่อนตัวอยู่อย่างสงบเงียบในนั้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 07:45

เห็นเรือสีขาวลำเล็กๆตรงมุมขวานั่นไหมครับ

เรือลำนั้นผมไปซื้อต่อเขามาจากพัทยา เพราะจะขับเรือหัวโทงเข้าออกระหว่างโรงแรมกับฝั่ง แม้จะห่างกันแค่ ๓ กม.ก็ไม่ค่อยจะถนัดเท่าเรือ(เครื่อง)ติดท้าย
พอซื้อมาแล้วก็ลองลากจากพัทยามาที่บ้านกรุงเทพ ก็เรียบร้อยดี วันรุ่งขึ้นก็ลากต่อไปกระบี่ ขณะผ่านแยกปากท่อมาแล้วใกล้จะถึงเขาย้อย เพชรบุรี บิ๊กหมง ล.ส.(ลูกน้องคนสนิท)ของผมเป็นผู้ขับ ผมนั่งเคลิ้มๆอยู่ อะไรแวบๆอยู่ทางซ้ายมือ เหลือบสายตาไปดู ใครวะ ขับเรือเบียดเข้ามาจะแซงซ้าย
อ้าวเฮ้ย เรือของอัตโนนี่นา จึงร้องบอกบิ๊กหมงว่า เฮ้ย เรือจะแซงรถแล้ว บิ๊กหมงหันไปดูก็ตกใจเหยียบเบรก เรือก็ผ่านแว๊บไปแล้ววิ่งลงข้างทาง สมัยนั้นข้างทางยังเป็นคูน้ำใหญ่ดอกบัวกำลังบานสะพรั่ง เรือวิ่งลงไปน้ำกระจายราวกับระเบิดลง

โอย โชคดีเหลือเกิน น๊อตตัวใหญ่ขนาดหัวแม่โป้งที่ยึดสาลี่ลากเรื่อไว้กับรถขาด ในขณะที่รถชลอความเร็ว เรือก็ออกวิ่งโดยอิสระในความเร็วเท่าเดิมด้วยล้อคู่หลังสองล้อ ถ้ามันเบี่ยงออกไปทางด้านขวามือละก็ คงได้ชนกับรถที่สวนมาอยู่ตลอดเวลา ต้องมีคนบาดเจ็บล้มตายแน่นอน แล้วผมก็คงต้องไปอยู่เป็นเพื่อนบิ๊กหมงที่โรงพัก แล้วก็..โอ๋ย ไม่กล้าคิดดังๆต่อ

โชคดีต่อมาคือ แถวนั้นบังเอิญมีรถสิบล้อจอดอยู่ คนขับไปนั่งกินกาแฟอยู่ในร้านข้างทางเห็นเหตุการณ์ เลยมาช่วย มีช่งมีเชือกพร้อมเสร็จ ลุยน้ำลงไปผูกสาลี่เรือแล้วลากขึ้นมา เรือไม่มีชำรุดแม้แต่ลอยแมวข่วน เพราะน้ำในคูช่วยรับแรงกระแทกไว้

หลังจากบิ๊กหมงเปลี่ยนน๊อตตัวใหม่เรียบร้อย ผมก็ขอบคุณและมอบสินน้ำใจให้พี่เค้าไป แล้วก็ร่ำลาบรรดาไทยมุงออกเดินทางต่อ ผลัดกันขับกับบิ๊กหมง ลากเรือไปถึงทะเลกระบี่ก็ได้เวลาฟ้าสางพอดี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:02

เรื่องราวลำดับต่อไปนี้ เป็นประสบการณ์ที่ผมมีโดยตรงกับ "พระนาง" ซึ่งเป็นเรื่องที่สวนทางกับแนวที่ผมยึดถือปฏิบัติ และชื่อหมวด "ทันกระแส" ของเรือนไทย ซึ่งท่านอาจารย์ใหญ่จัดระดับไว้
อีกทั้งไม่ทราบว่าคุณๆผู้อ่านจะยอมรับได้หรือเปล่า ในเรื่องที่ผมจะเขียนนอกแนวที่เคยเขียน

อย่างไรก็ดี แม้ตรงส่วนนั้นจะไม่ใช่ประวัติศาสตร์ แต่ผมขอยืนยันว่าในอดีตเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนนั้น ผมได้มีประสบการณ์ ได้รู้ได้เห็นมาจริง ส่วนเรื่องราวที่ได้รู้ได้เห็นนั้นจะจริงหรือไม่ อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ เพราะถ้าจริงก็เกิดมาหลายภพหลายชาติแล้ว ไม่มีใครพิสูจน์ได้โดยอาศัยหลักการทางวิทยาศาสตร์

ดังนั้นจึงต้องใช้วิธีเช่นที่เคย คือต้องขอสอบถามความเห็นของทุกท่านก่อน โดยเฉพาะท่านอาจารย์ใหญ่ซึ่งไม่ค่อยว่างจะแวะเข้ามาเรือนไทยสักเท่าไหร่ในหมู่นี้ หากทุกท่านเห็นด้วยและอยากให้ผมเล่าต่อ ผมก็จะเล่าต่อไป หาไม่ก็จะข้ามไปเฉยๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:16

ท่านเกริ่นแค่นี้  ยังไม่ทันจะต้องอาศัยปี่พาทย์ลาดตระโพนประสานรับ      คนดูก็เฮกันมาเต็มหน้าวิกแล้วค่ะ
เรื่องแบบนี้เรียกเรตติ้งได้ดีนัก      จนกระทู้ขุนหลวงใกล้ๆวิกนี้ต้องปิดกิจการชั่วคราวไปแล้ว   นักเรียนหายหมด 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:17

กำลังคิดว่าเรื่องที่คุณนวรัตนเล่ามาน่าจะนำไปเขียนเป็นนวนิยายโดยนักเขียนมือทองได้ มีเรื่องลึกลับเสริมเข้ามาก็เข้าทาง "แก้วเก้า" เชียว

หากเรื่องนี้ดังขึ้นมาถูกนำไปสร้างเป็นละครโทรทัศน์ คุณนวรัตนอาจถูกเชิญไปเป็นนักแสดงรับเชิญ หากแสดงเข้าตาคนดู ทีนี้แหละอาจได้แสดงละครอีกหลายเรื่อง ดีไม่ดีอาจมีสักเรื่องหนึ่งได้รับบทเป็นพระเอกก็ได้   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:25

คุณนวรัตนอาจถูกเชิญไปเป็นนักแสดงรับเชิญ หากแสดงเข้าตาคนดู ทีนี้แหละอาจได้แสดงละครอีกหลายเรื่อง ดีไม่ดีอาจมีสักเรื่องหนึ่งได้รับบทเป็นพระเอกก็ได้   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

เห้ยยยย....เว้ยยยย

ผมน่ะ เล่นเป็นพระเอกได้อยู่แล้ว เรื่องขุนช้างขุนแผนนะ เอาไอ้เจ้าขุนแผนมาเป็นผู้ร้ายมั่ง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:35

ท่านอาจารย์ใหญ่ท่านหนีงานมาเปิดไฟเขียวให้ผมแต่เช้า แถมบอกว่ามีคนดูเต็มหน้าวิก ดูๆแล้วก็เห็นคุณหมอเพ็ญอยู่คนเดียว ไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่เพราะเป็นหมอสนามประจำวิก

คนอื่นๆไปไหนกันหมด ฮืม?

กระแสเรื่องหมอหยองกำลังแรงๆอยู่ ผมก็ไม่อยากมีเรื่องให้คนมาด่าผมฟรีๆ นอกจากโดนขะยั้นขะยอจริงๆ จึงจะอ้างให้ตัวรอดได้
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:42

ผมขอเล่าสิ่งที่ผมเรียนรู้มาจากท่านสุวิทย์ โอสถานุเคราะห์ นายห้างใหญ่โอสถสภาสมัยโน้น ท่านผู้มีพระคุณท่านนี้ได้สอนผมไว้ ซึ่งผมจำได้แม่นยำ ใครฟังแล้วจะเอาไปใช้เป็นคาถาที่จะให้ประสพความสำเร็จในชีวิตด้านนี้ได้นะครับ

ท่านบอกว่า คุณหน่อ(ชื่อเล่นของผม) ในโลกนี้มีของสองอย่างที่หากว่าคุณรักจริงชอบจริงแล้ว คุณต่อรองไม่ได้เด็ดขาด หนึ่ง...คือผู้หญิง สอง..คือที่ดิน

สำหรับผมบอกได้เลยครับ คาถานี้ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ
คำคมของท่านสุวิทย์ เยี่ยมจริงๆ
เรื่องที่ดินผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง
แต่อีกเรื่องที่ชอบจริงรักจริงเราจะหาเจอไหม?
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:45

น่าสนใจขนาดนี้ ไม่เล่านี่ไม่ยอมจริงๆ แถมท่านอาจารย์ใหญ่กว่า แปลว่าต้องใหญ่กว่าแหงๆ แบบนี้เล่าได้สบายมาก

ถ้าเรื่องนี้ไปเป็นนิยายของแก้วเก้า ภาพหน้าปกนิยายนี่ผมจองนะครับ ท่านอาจารย์ใหญ่กว่าวาดไว้แล้ว  เจ๋ง

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 10:47

เจ้านี้ก็ต่อรองอยู่นั่นแล้ว คุณแอนนงแอนนาหนีหมด
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 13:05

เรื่องราวลำดับต่อไปนี้ เป็นประสบการณ์ที่ผมมีโดยตรงกับ "พระนาง" ซึ่งเป็นเรื่องที่สวนทางกับแนวที่ผมยึดถือปฏิบัติ และชื่อหมวด "ทันกระแส" ของเรือนไทย ซึ่งท่านอาจารย์ใหญ่จัดระดับไว้
อีกทั้งไม่ทราบว่าคุณๆผู้อ่านจะยอมรับได้หรือเปล่า ในเรื่องที่ผมจะเขียนนอกแนวที่เคยเขียน

อย่างไรก็ดี แม้ตรงส่วนนั้นจะไม่ใช่ประวัติศาสตร์ แต่ผมขอยืนยันว่าในอดีตเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนนั้น ผมได้มีประสบการณ์ ได้รู้ได้เห็นมาจริง ส่วนเรื่องราวที่ได้รู้ได้เห็นนั้นจะจริงหรือไม่ อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ เพราะถ้าจริงก็เกิดมาหลายภพหลายชาติแล้ว ไม่มีใครพิสูจน์ได้โดยอาศัยหลักการทางวิทยาศาสตร์

ดังนั้นจึงต้องใช้วิธีเช่นที่เคย คือต้องขอสอบถามความเห็นของทุกท่านก่อน โดยเฉพาะท่านอาจารย์ใหญ่ซึ่งไม่ค่อยว่างจะแวะเข้ามาเรือนไทยสักเท่าไหร่ในหมู่นี้ หากทุกท่านเห็นด้วยและอยากให้ผมเล่าต่อ ผมก็จะเล่าต่อไป หาไม่ก็จะข้ามไปเฉยๆ

เอาเรื่องประสบการณ์ตรงกับ "พระนาง" นี่แหละครับที่น่าสนใจ เรื่องที่เป็นวิทยาศาสตร์ไม่มีอะไรน่าสนใจหรอกครับ
โปรดบรรยาย

ยิงฟันยิ้ม

คุณชายประกอบเทพโปรดเสียสละยอมโชว์... เพื่อให้สมาชิกท่านอื่นได้ประโยชน์  (สละชีพเพื่อชาติ)  เจ๋ง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 16:07

ระหว่างรอความเห็นท่านอื่นๆอีกสักสองสามเสียง เรามาเชียรคุณแอนนาให้หลอกล่อคุณชายประกอบเทพให้ประสบความสำเร็จก่อนก็ได้
.
.
.
คุณแอนนาไปไหนแล้วละครับ
กิมซัว แซ่ตั้ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 17:48

อยากฟังครับอาจารย์
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 19:02

ผมแอบหนีมานอนอยู่กลางป่า เน็ตมือถือตะกุกตะกัก แต่อดจะเข้ามาอ่านไม่ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 30 ต.ค. 15, 19:21

ดิฉันอยู่กลางกรุง เน็ทก็แย่พอกันเลยค่ะ กว่าจะลงทะเบียนได้ ที่นั่งแถวหน้าก็เต็มหมดแล้ว ต้องเงี่ยหูฟังอาจารย์อยู่หลังห้อง เศร้า
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 37
  พิมพ์