เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106172 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 21:59

น่าเสียดายที่ผมเข้าไม่ทันยุคเรือนหลังคาจากครับ สมัยที่ผมเรียนเป็นตึกหมดแล้ว แต่ยังไม่มีตึกใหญ่สูงตระหง่านอย่างทุกวันนี้ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 22:11

คุณม้าไม่ต้องเสียดายหรอกครับ เพราะมันไม่มีอะไรให้น่าเสียดายเลย ผมซะอีกควรเสียดายที่ไม่เคยได้เรียนบนตึกที่มีอุปกรณ์ทันสมัย

เรือนจากน่ะไม่ได้เลวทีเดียวนัก ยกเว้นหน้าฝนที่มีพายุรุนแรง ยังไงๆคนที่อยู่ใต้หลังคาจากต้องเปียกแน่นอนครับ จะมากหรือน้อยเท่านั้น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 07:20

Where where is a where where ! ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ

ผมจะเล่าเรื่องเรือนจากหลังที่สามในชีวิตผมหน่อยก็แล้วกัน

เรือนจากที่ว่านี้ประกอบด้วยกระต๊อบใหญ่น้อยหลายหลัง ที่ซุกซ่อนอย่างเจียมตัวอยู่ภายในสถานที่ซึ่งฝรั่งเรียกว่า Paradise on Earth ซึ่งผมก็รู้สึกเช่นนั้นจริงๆตั้งแต่แรกเห็นในวินาทีแรก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 07:34

ภาพที่ลงข้างบนมาจากบางหน้าของ Swasdee Magazine ฉบับหนึ่งที่การบินไทยแจกบนเครื่อง รูปประกอบในนั้นมีร้านอาหารชายหาดรูปเดียวที่ไม่ได้ถ่ายจากที่และอาณาบริเวณสถานที่ของผม ที่ดินของผมอยู่ติดกับหาดที่้เห็น  ความสวยงามของธรรมชาติตรงนั้นประดุจสร้างสรรค์โดยเทพยดาบนสรวงสวรรค์ ซึ่งผมจะมิบังอาจเอาสิ่งก่อสร้างอันต่ำต้อยของมนุษย์สะเออะไปเสนอหน้าให้เห็นเป็นอันขาด เราต้องเจียมตัวและให้ความเคารพในความสวยงามที่อยู่คู่กับโลกมาช้านานเช่นนั้น

อารรรร์ ผมต้องหยุดเชคเรตติ้งบ้างแล้ว รู้สึกว่าแฟนๆในเรือนไทยเฮไปลงเรียนในวิชาประวัตินิติศาสตร์ของบรมครูกันหมด ไม่รู้ว่าจะแอบแว่บมาเก็บคะแนนในห้องนี้บ้างไหม

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 07:48

ยังเข้าเรียน และแวบออกนอกห้องเรียนมาเยี่ยมเยียนครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 07:53

ยังติดตามอยู่เสมอ  ยิงฟันยิ้ม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 08:15

สามารถลงทะเบียนเรียนสองวิชาพร้อมกัน ตามประสานักเรียนโง่ แต่ขยันได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 08:28

หน้าเก่าๆพวกนี้ได้ปริญญาไปหมดแล้วแต่ยังวนเวียนอยู่ ไม่มีหน้าใหม่ๆชื่อล๊อคอินสดๆมาลงทะเบียนบ้างเลยหรือครับ
สงสัยจะหนีไปหมดแล้วตั้งแต่คุณหมอเอาความลับของคนไข้ไปเปิดเผยว่าผมสูงอายุ ผิดสเป๊กหนุ่มๆสาวๆเค้า
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 08:47

ท่านเชน พอจะเหลือกระต๊อบสักหลังให้เช่ารายปีถูกๆไหมครับ
เผื่อจะไปกู้สหกรณ์มาลงทุนดูบ้าง
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 09:03

ต้องขออภัยคุณม้าด้วย ผมไม่มีรูปเรือนจากท ม.ว.ศ.ที่ดีไปกว่านี้เลย

นี่ไปค้นหนังสือรุ่นมา ภาพโรงเรียนที่เป็นเรือนจากมีตามที่เห็น แต่ก็คงจะพอได้ไอเดียจากการ์ตูนฝีมือผมข้างล่างที่อยู่ในเล่มเดียวกันนั้น ว่าบรรยากาศเป็นเช่นไร

ที่เอามาแสดงนี่เป็นการอวดด๊อกเตอร์ประกอบไปในตัว ว่าฝีมือวาดภาพเหมือนของผมน่ะระดับไหน เผื่อจะใจอ่อนให้ผมเอาภาพเหมือนของคุณชายวิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์มาอวดชาวเรือนไทยบ้าง

เออนะ พูดถึงเรือนไทยเลยนึกขึ้นมาได้ สงสัยจะเป็นหลังคาจากเหมือนกันละกระมัง ผมจึงได้คิดแหง็กอยู่ที่นี่นานเกิน

ฮิฮิ กลัวหล่อกว่าตัวจริงครับ  แต่ถ้าวาดแล้วหล่อ เอาไปเป็นภาพหน้าปกนิยายเรื่องใหม่ของท่าน ว.วินิจฉัยกุลน่าจะดี แต่ของแก้วเก้าแนวลึกลับผีๆ นี่อาจจะไม่เหมาะกับภาพหนุ่มใสๆ ซื่อๆ แบบป๋ม เจ๋ง  เจ๋ง

พูดถึงที่ริมทะเลแถวนั้น พอเหลือซักสิบยี่สิบตารางวาให้ผมผ่อนไว้ปลูกกระต๊อบบ้างมั๊ยครับ  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 09:25

แหม คันไม้คันมืออยากเอาภาพหนุ่มใสๆ ซื่อๆ มาลงให้ฮือฮาจริงๆ ปั๊ปป่า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 09:29

คุณคนโคราชครับ ปีนั้นเป็นพ.ศ. ๒๕๓๐ กี่ปีมาแล้วล่ะ ที่ดินยังมีราคาพอที่คนอย่างผมจะอาจเอื้อมได้ ถ้าเป็นเดี๋ยวนี้ก็ไม่ต้องไปคิดไปหวัง

คราวนั้นผมมีเหตุจะต้องไปกระบี่เพื่อช่วยเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งหาอะไรทำใหม่หลังจากตกงาน เขามีที่อยู่ที่อ่าวพระนางจึงคิดทำบังกะโล เพราะตอนนั้นเริ่มมีฝรั่งสะพายเป้ย่ำต๊อกมาถึงบ้างแล้ว ที่ของเขามีถนนถึงแม้จะเป็นถนนลูกรังก็ตาม ผมจึงบอกให้เขากัดฟันทำเป็นโรงแรมสัก ๔๐ ห้องเลยดีกว่า แล้วเลยออกแบบให้ ค่าแบบตั้งบัญชีไว้หักกับค่าห้องที่ผมจะไปพักเองบ้าง ให้คนอื่นไปพักบ้าง คิดว่าจนป่านนี้ยังหักกันไม่หมด แต่ก็ช่างเถอะ
ตอนเย็นวันแรกที่ผมไปถึงนั้น เขาไปหาเช่าเรือหัวโทงจากชาวประมงพื้นบ้านมาได้ลำหนึ่ง แล้วพาผมนั่งไปตรงปลายแหลมพระนาง เพื่อทัศนาจรอาณาบริเวณทะเลย่านนั้น

พลันที่เรือพ้นหัวเขาที่บังทัศนียภาพ เปิดให้เห็นปลายแหลมพระนางครั้งแรกดังภาพนี้ ผมก็ตกตะลึงพึงเพลิด ราวสิบนาทีต่อจากนั้นผมรู้สึกประหนึ่งอยู่ในภวังค์ จนกระทั่งเรือเข้าเทียบหาด ทรายที่นั่นขาวละเอียดเหมือนพริกไทยป่น น้ำนิ่งใสราวกับน้ำใน swimming pool ผมสัมผัสได้ถึงสรวงสวรรค์ที่มีเทพเทวดาสถิตย์อยู่ในพื้นพิภพเดียวกันนี้

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 09:40

ล็อกอินเข้ามาใหม่ เพื่อยืนยันว่าติดตามอ่านอยู่ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 10:39

^นี่ก็เก่างั่กทีเดียว^

เรือไปจอดตรงเชิงหน้าผา ที่ชายทะเลน้ำท่วมถึงตรงนั้นมีถ้ำอยู่แห่งหนึ่ง เพื่อนบอกว่านี่คือถ้ำพระนาง

ในถ้ำไม่มีศาล แต่มีของที่แสดงสัญญลักษณ์เพศชาย ซึ่งสามารถพบเห็นได้ตามศาลเจ้าของเทพฝ่ายหญิงทั่วไป นี่เป็นคติของชาวบ้านทั่วประเทศไทย แต่ผมไม่เคยเห็นในพื้นที่ที่คนส่วนใหญ่เป็นมุสลิมเช่นนี้เลย ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากไปกว่าเห็นว่าไม่ค่อยจะน่าดูสักเท่าไหร่ แล้วก็หันไปเสพย์ความงามของหาดพระนางต่อ

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 29 ต.ค. 15, 11:12

สมควรสมัครเป็นสมาชิกใหม่ให้ได้เป็นอสุรผัด ดาวเดียว เพื่อเข้ากระทู้นี้?
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 37
  พิมพ์