เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
  พิมพ์  
อ่าน: 106472 ใครอยากรู้จัก NAVARAT.C เชิญที่กระทู้นี้
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 10:20

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ใหญ่มากครับ กรุณาลงโฆษณาประชาสัมพันธ์ผมเสียหลายหน้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 10:34

ไม่เป็นไรมิได้ค่ะ  จะให้วางบิลล์ที่ไหนดีคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 10:43

ที่สำนักพิมพ์เพื่อนดีเลยครับ เพราะเขาเป็นผู้ขายหนังสือ ค่าลิขสิทธิ์ของผมแค่ซื้อหนังสือไล่แจกเพื่อนฝูงญาติโกโหติกาก็หมดแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 10:45

ค่าลิขสิทธิ์ของผมแค่ซื้อหนังสือไล่แจกเพื่อนฝูงญาติโกโหติกาก็หมดแล้ว

คำนี้น่าสนใจมากๆ สำหรับเพื่อนฝูงในเรือนไทย
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 11:24

ผมสรุปว่าประวัติศาสตร์ก็เป็นแค่นิทานสำหรับผมนะครับ มันมีพื้นฐานมาจากเรื่องจริงที่เกิดขึ้น แต่อย่าไปซีเรียส ฟังสนุกๆ แล้วอย่าทำผิดพลาดแบบประวัติศาสตร์ซ้ำรอย เป็นบทเรียนอย่าให้ทำผิดอย่างเดิมๆอีก

ผมชอบคำพูดนี้ของอาจารย์มาก
เมื่อคืนผมเพิ่งจะเขียนเจ้านี่โพสท์ลงในหน้าเฟซบุ๊คผม เพราะอึดอัดใจกับคนที่ยึดติดกับประวัติศาสตร์
แล้วเอาสิ่งที่คนในครอบครัวถูกกระทำในอดีตมาเป็นประเด็นให้เกิดความขัดแย้งในบ้านเกิดผม...ปัตตานี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 11:34

ขอให้ผมเล่าเบื้องหลังการถ่ายทำสักเล็กน้อยนะครับ

สองสามเดือนที่ผ่านมา คุณพิชามญชุ์ ชัยดรุณ กองบ.ก.ผู้ดูแลเรื่องสารคดีและบทความของสกุลไทยได้โทรมาหาผมว่า ใกล้จะถึงสัปดาห์หนังสือแห่งชาติแล้ว อยากจะขอสัมภาษณ์เกี่ยวกับผู้เขียน เพื่อจะนำไปโปรโมตหนังสือที่กำลังจะออกใหม่ในงาน
ผมก็นึกว่า อย่างดีคงจะมีพื้นที่ที่จะลงให้ผมสักคืบหนึ่งเป็นอย่างมาก จึงชะล่าใจไม่ได้ขอคำถามมาศึกษาหาลู่ทางแนวคำตอบล่วงหน้า บังเอิญวันนัดก็เกิดอุบัติเหตุ เสาไฟฟ้าในซอยนภาศัพท์เกิดล้มขวางถนน  คุณพิชามญชุ์กับทีมงานกลับเข้าไปทำงานไม่ได้ ก็เลยคุยกันไปเรื่อยๆที่ ร้านอาหารปากซอยนั่นเอง บรรยากาศเป็นใจให้ผมถลำตัวคุยฟุ้งไปเรื่อยกับทุกคำถาม คุณพิชามญชุ์ก็อัดเสียงไว้หมด หลังเวลาผ่านไปนานพอดูแล้วผมจึงถามว่า เราต้องเข้าไปสัมภาษณ์ข้างในสำนักพิมพ์อีกไหม คุณพิชามญชุ์บอกว่าไม่ต้องแล้ว ที่คุยมานี้พอ เดี๋ยวจะไปเรียบเรียงตัดต่อส่งไปให้ผมดูอีกที

พอผมได้รับต้นฉบับมาก็ตกใจว่า ที่ผมพูดคุยไปทั้งหมดนี่แทบจะไม่ได้ตัดออกเลย ซ้ำยังเอาบางตอนในหนังสือที่ระลึกแม่ผม มาเติมให้อีก แต่พยายามอ่านอย่างระมัดระวังดูแล้ว ผมก็ไม่ได้หลุดอะไรที่ไม่เข้าท่าออกไป และคุณพิชามญชุ์ ก็เรียบเรียงอย่างดีสมกับเป็นมืออาชีพ ผมอ่านแล้วอ่านอีกหลายครั้ง ยอมรับว่าเป็นบทสัมภาษณ์ที่ดีที่สุดที่มีผู้เคยสัมภาษณ์เคยลงหนังสือ

ต้องขอขอบคุณคุณพิชามญชุ์ ชัยดรุณ และนิตยสารสกุลไทย ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ให้เกียรติมือสมัครเล่นถึงขนาดนี้
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง “เรือนไทย” และท่านเจ้าเรือน ที่มีน้ำใจนำบทความลงมาซ้ำในเน็ต ถือเป็นกำลังใจให้จิ้มนิ้วต่อไปจนกว่าจะเอ็นยึดจิ้มต่อไม่ไหว

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 14:03

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
อ่านสนุกดี ได้ความรู้
 ยิงฟันยิ้ม
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 14:14

โฟร์เอส นี่บริษัทค่ายเพลงลูกทุ่ง ไม่ใช่หรือครับ   ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 15:23

นั่นดิ๊ ตอนแรกก็ไม่ค่อยมีใครรู้จักบริษัทผมเท่าไหร่  ตอนหลังนี้คนรู้จักกันตรึม ถามกันไปถามกันมาปรากฏว่าคนละชื่อเดียวกัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 16:08

“แม่เล่าว่าแม่รักพ่อเพราะเป็นสุภาพบุรุษ เป็นผู้ดีทุกกริยามารยาท พูดกับแม่ไพเราะ และไม่เคย กล่าวคำหยาบหรือไร้สาระ ไม่เคยรำพันพิลาปเรื่องเคราะห์กรรมที่ผ่านมา ไม่พยาบาทอาฆาต พ่อเป็นนักคิด นักเขียน เป็นนักอุดมคติ และเป็นกวี สามารถกระทั่งอ่านบทกวีของวิลเลียม เชคสเปียร์แล้วแปลออกมาเป็นฉันทลักษณ์ไทยได้โดยทันที แม่บอกว่าแม่แต่งงานกับพ่อเพราะเชื่อว่าลูกจะต้องออกมีอะไรเหมือนพ่อ”

เท่าที่ติดตามกระทู้นี้มาแต่ต้น พิสูจน์ได้ว่าความเชื่อของคุณหญิงบรรจบพันธุ์ที่ว่า ลูกจะต้องออกมีอะไรเหมือนพ่อ นั้นเป็นความจริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 16:29

ู^

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 18:01

แม่พูดอย่างนั้นจริงๆ แต่สุดท้ายก็ปลง เพราะผมไม่ได้ครึ่งของพ่อแม่ อีกครึ่งหนึ่งเก็บตกมาเรื่อยบนหนทางที่เติบโตมา

คนเราก็จะเป็นอย่างเงี๊ยะละครับ

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 18:53

คุณ NAVARAT C. มีพรสวรรค์ในการเขียนให้เรื่องราวใดๆก็ตามให้มันมีชีวิตชีวา และยังสามารถฝังอารมณ์และจิตใจไว้ในประโยคหรือวลีที่เขียนนั้นๆอีกด้วย  ผู้ที่ได้อ่านมักจะมีอารมณ์ร่วม เกิดความรู้สึกผ่อนคลาย สบายใจ ที่ได้รับรู้เรื่องที่อยากจะรู้อย่างพอใจ  อ่านไปก็ยิ้มไป ดีไม่ดีก็หัวเราะก้ากออกมาเลย 

นั่นแหละ เขาละครับ ขนาดจดหมายนัดหมายพบปะสังสรรระหว่างเพื่อนฝูงที่เขียนเมื่อสัก 30+ ปีที่แล้ว ยังมีเพื่อนฝูงถามหาว่ามีใครเก็บไว้กันบ้าง

ดูรูปถ่ายที่เห็นใบหน้าของท่านแต่ละรูปซิครับ ล้วนแฝงไว้ด้วยอารมณ์สบายๆ พร้อมที่จะมาแหย่เล่นกัน         
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 19:07

ชื่นชม คุณ NAVARAT C. ด้วยครับผม ยิ้มเท่ห์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ต.ค. 15, 19:28

หน้าม้าท้างน้าน ขอบครุณคะร้าบ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
  พิมพ์