เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3698 พระเจ้าชาลส์ที่สาม
hobo
พาลี
ตอบ: 324

เมื่อ 10 ก.ย. 15, 15:52

เชื่อว่าหลายๆ ท่านคงทราบข่าวการเฉลิมฉลองการครองราชของสมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ 2 ที่ครองราชย์ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์สหราชอาณาจักรอย่างเป็นทางการในวันพุธที่ 9 ก.ย. แต่เป็นที่ทราบกันว่าอังกฤษจะไม่มีพระเจ้าชาลส์ที่ 3 อย่างแน่นอน หลายท่านคงทราบเหตุผล ผมขอเปิดประเด็นไว้ ท่านใดสนใจร่วมวงสนทนาเชิญได้เลยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 15:59

ไม่เห็นได้ข่าวเลยครับ  เจ้าฟ้าชายชาลส์จะไม่รับสืบราชสมบัติหรือ หรือว่าถ้ารับจะเปลี่ยนไปใช้ชื่ออื่นครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 16:12

แสดงว่าเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์ตั้งพระทัยจะเลือกพระนามอื่นเมื่อขึ้นครองราชย์แทน หรือคะ?
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 16:21

ทีแรกผมตั้งใจจะให้ลองแลกเปลี่ยนความเห็นกันก่อนจะมาเฉลย แต่เห็นท่านอาจารย์ใหญ่มา กลัวจะโดนลบเพราะอาจหมิ่นเหม่ ทางสำนัก Clarence House มีทีมงานที่ทำเรื่องการเปลี่ยนถ่ายโดยตรง ชื่อพระเจ้าชาลส์นี้มีอาถรรรพ์ จะไม่เลือกมาใช้ครับ แต่เข้าใจว่าสุดท้ายควีนก็ต้องตัดสินใจด้วยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 20:55

เรื่องนี้เกี่ยวกับ "บันทึกลับแมงมุมดำ" ด้วยหรือเปล่า   ยิ้มเท่ห์
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 04:06

เกี่ยวครับอาจารย์เพ็ญชมภู มีหลายเรื่องเลยที่ทาง Clarence House ต้องตั้งรับไว้ รู้ตัวดีครับ เขาเริ่มทำงานมากันหลายปี จะเห็นได้ว่าช่วงนี้สารคดีเกี่ยวกับ Charles และการอนุรักษ์สถาปัตยกรรมตลอดจน state house ต่างๆ ออกมาเป็นชุดๆ ไม่หยุดเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 08:44

ผู้หญิงคนนี้ก็เป็นตัวปัญหาหนึ่งในการขึ้นครองราชย์ของเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์       เพราะจนบัดนี้คะแนนนิยมของคามิลล่าก็ยังไม่ดีขึ้นเท่าที่ควร  ในสายตาของประชาชน   แม้เธอพยายามจะออกงานสังคมและการกุศลต่างๆ เคียงคู่กับเจ้าชาย   เหมือนพระชายาที่ดีพึงกระทำ
ปัญหาที่คำนึงกันก็คือ หากวันหนึ่งชาร์ลส์ได้ครองบัลลังก์   คามิลล่าจะอยู่ในฐานะอะไร     เท่าที่มีเสียงแว่วออกมาตอนนี้คือเธอจะไม่ใช่ควีน แต่เป็น Princess consort    แปลตามตัวคือเจ้าหญิงพระชายา  ทำนองเดียวกับเจ้าชายอัลเบิร์ตพระสวามีของควีนวิคตอเรียไม่ใช่คิง   แต่เป็น Prince consort  
ส่วนชาร์ลส์ก็มีข่าวว่าพยายามลุ้นให้รัฐบาลอังกฤษใจอ่อน  ยอมให้คามิลล่าได้เป็นควีน คู่กับพระองค์    แต่จะได้ผลหรือไม่ก็ต้องดูกันไป   ถ้าคะแนนนิยมของคามิลล่าดีถึงขั้น ก็อาจมีหวัง     เท่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้  ประชาชนอังกฤษก็ยังไม่ลืมกันง่ายๆว่าที่มาที่ไปของดัชเชสแห่งคอร์นวอลล์คืออะไร

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 10:00

แต่เป็นที่ทราบกันว่าอังกฤษจะไม่มีพระเจ้าชาลส์ที่ 3 อย่างแน่นอน 

อังกฤษมี King Charles III ไปเรียบร้อยตั้งแต่เดือนเมษายน ปีที่แล้ว (พ.ศ. ๒๕๕๗) ที่ Almeida Theatre และมีแผนการณ์จะเดินทางไป Broadway เดือนหน้านี้ (ตุลาคม ๒๕๕๘)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 13:37

อ่านรายละเอียดของละครเวที King Charles III  ได้ที่นี่ค่ะ

https://en.wikipedia.org/wiki/King_Charles_III_%28play%29
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 14:26

King Charles III : A Future History Play ละครประวัติศาสตร์อนาคต (ใช้คำได้แก๋ดี  ยิงฟันยิ้ม)

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 18:16

ดูหนังตัวอย่างข้างบนนี้แล้ว พอเดาเรื่องได้ว่าน่าจะมีดราม่าประเภทแม่ผัว vs ลูกสะใภ้ ด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ก.ย. 15, 18:50

น่าสนใจมากค่ะ คุณโฮโบ อยากฟังต่อแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 ก.ย. 15, 14:57

ทางสำนัก Clarence House มีทีมงานที่ทำเรื่องการเปลี่ยนถ่ายโดยตรง ชื่อพระเจ้าชาลส์นี้มีอาถรรรพ์ จะไม่เลือกมาใช้ครับ แต่เข้าใจว่าสุดท้ายควีนก็ต้องตัดสินใจด้วยครับ

อยากฟังต่ออีกคน ชื่อพระเจ้าชาร์ลส์นี้มีอาถรรพ์อันใดฤๆ  ฮืม
หน้า: [1]
  พิมพ์