เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7995 อยากทราบว่าภาพถ่ายของจอห์ม ทอมสันภาพนี้ คือวัดอะไรและป้อมอะไรครับ
สิงหเดช
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 20:08

รูปที่นำมาลงผมคร็อปรูปตัดเสาธงออกไป จริงๆคืออยู่ใกล้ป้อมผีเสื้อ (ป้อมตรงกลาง) ส่วนป้อมขวาสุด (ถ้าใช่ป้อมจริงๆนะครับ) ไม่มีเส้นโยงในภาพที่คุณนำมาโพส
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 23:58

รูปเสาธงป้อมผีเสื้อก็ถูกแล้วนี่ครับ (ถ้าป้อมที่อยู่ใกล้ๆ เป็นป้อมผีเสื้อจริงๆ)
รูปสีน้ำตาล  ผมถ่ายมาจากนิทรรศการในหอศิลป์ถนนเจ้าฟ้า  จะเห็นว่าเส้นโยงป้อมผีเสื้อ  ชี้ไปไหนก็ไม่รู้
ส่วนเส้นสีน้ำเงิน  ผมลากขึ้นเอง (จากการเปิดเทียบดูในหนังสือ) (ขี้เกียจสแกนจากหนังสือ) จะเห็นว่าปลายเส้นจรดพลาดจากหลังคาป้อมจักรเพชรไปนิดนึงด้วยซ้ำ (แต่หนังสือระบุว่าเป็นป้อมผีเสื้อ)
แล้วหนังสือยังย้ำลงไปว่าเป็นเสาธงด้วย  ซึ่งผมพยายามเพ่ง  ก็มองไม่เห็นเสาธงอันใด

ผมทำรูปเทียบตำแหน่งให้ดูง่ายขึ้น
ป้อมผีเสื้อของคุณสิงหเดช  ชัดเจน สิ้นสงสัย // แต่ป้อมจักรเพชร ออกจะเลือนไปซักนิด  แต่เปรียบเทียบกับแผนที่กูเกิลแล้ว  ก็น่าจะถูก
*รูปของคุณสิงหเดช  ชัดมากๆๆ  ได้มาจากไหนครับ?  มองเห็นแม้กระทั่งต้นกล้วยพัด ที่ปลูกอยู่ในวังป้อมมหาฤกษ์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 06:46

นี่ไงครับ ภาพพิสูจน์ยืนยันว่าหนังสือที่คุณธสาครนำมาลงนั้นเขียนถูกต้องแล้วครับ เสาธงอยู่ตรงกับป้อมผีเสื้อ (ที่ผมทำเป็นลูกศรโยงให้เห็น) ส่วนป้อมจักรเพชรนั้นอยู่ไปไกลอีกครับ (ตรงลูกศรด้านหลัง) ภาพที่นำมาลงผมดาวน์โหลดจากมหาวิทยาลัยคอร์แนลน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 09:52

เสาธงไม้ คงเป็นที่ตั้งของวังใดวังหนึ่งเป็นแน่นะครับ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 14:54

อ้อ..ผมเข้าใจแล้ว  ที่แท้เราเข้าใจนิยามของ"เสาธงป้อมผีเสื้อ"ไม่ตรงกัน
ผมเข้าใจว่า  เสาธงควรจะปักอยู่บนป้อม  แต่ป้อมผีเสื้อมีหลังคาคลุมตลอด  มันจะไปมีเสาธงได้อย่างไร?
แต่คุณสิงหเดชเข้าใจว่า  เสาธงที่อยู่ไกลออกไปจากป้อมผีเสื้อ  เป็นเสาธงของป้อมผีเสื้อ

ผมว่ามันแปลกนะครับ  ไฉนเสาธงจึงตั้งอยู่ห่างจากตัวป้อมนัก  ต้องไปก่อแท่นต่างหาก  และยังเสียระยะความสูงที่พึงจะได้จากตัวป้อมไปเสียอีก
ขอบคุณสำหรับรูปขยายชัดๆอีกที  ทำให้เห็นว่าเป็นเสาจริงๆ  ไม่ใช่รอยขีดข่วนบนฟิล์ม (ทีแรกผมเข้าใจเช่นนั้น)

รูปประกอบ.. ป้อมเผด็จดัสกร (ที่รื้อหลังคาออกแล้ว) ใช้เป็นที่ตั้งเสาธง

ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 15:08

รูปอันหลังของคุณสิงหเดช  เห็นจุดบรรจบด้วยของคูเมืองเดิม-น.เจ้าพระยา // สมัยนู้นก็ปลูกเรือนรุกล้ำลำคลองกันหนักทีเดียว
สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 15:25

เอิ่มม...คือผมไม่ได้หมายความว่ามันจะใช่เสาธงป้อมถูกต้องตรงเผง ผมแค่บอกตำแหน่งว่ามันมีเสาธงแบบนี้อยู่ด้านใต้ป้อมผีเสื้อจริงๆ ส่วนจะเป็นเสาธงป้อมหรือเสาธงอะไรนี่ผมไม่รุอ่ะ
สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 15:29

คือผมแค่ขอยืมคำจากในหนังสือที่คุณธสาครโพสต์ มาใช้เท่านั้นเองครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 15:50

เสียดายที่ไม่มีภาพป้อมบริเวณวังหน้าและป้อมตอนเหนือกรุงเทพเลย ถ้ามีเจดีย์สูงใหญ่อีกสัก ๑ องค์ตรงปากคลองบางกอกน้อยคงมีอะไรๆให้ส่องอีกเยอะเลย
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ย. 15, 04:18

เสียดายที่ไม่มีภาพป้อมบริเวณวังหน้าและป้อมตอนเหนือกรุงเทพเลย ถ้ามีเจดีย์สูงใหญ่อีกสัก ๑ องค์ตรงปากคลองบางกอกน้อยคงมีอะไรๆให้ส่องอีกเยอะเลย
ถ้าภูเขาทองสร้างสำเร็จตามแผนเดิม  มีรูปถ่ายพาโนรามาอีกซักชุดก็แจ๋ว // แต่กระนั้นการสร้างเสร็จตามแผน2  ก็ยังทันเหลือแหล่ที่จะบันทึกอดีตของยุคต้นรัตนโกสินทร์เอาไว้ // คงต้องพูดว่าเราไม่มีช่างภาพอย่าง ทอมสัน และ ฟรังซิสจิตร อีกเลย (หรือมีแต่ผมไม่ทราบ) // มาเห็นรูปมุมสูงอีกที ก็ปี1946 โดย Peter Williams Hunt กับของนักบินไทยอีกนิดหน่อย (ไม่เป็นมหากาพย์เหมือน PWH)
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.ย. 15, 04:55

รูปอันหลังของคุณสิงหเดช  เห็นจุดบรรจบด้วยของคูเมืองเดิม-น.เจ้าพระยา // สมัยนู้นก็ปลูกเรือนรุกล้ำลำคลองกันหนักทีเดียว
อ้างถึงความเห็นของตนเอง  ผมว่า..ผมคงจะผิดซะแล้ว
ขอแก้ตัวใหม่  ตามรูปข้างล่าง  แถมด้วยความเห็นอื่นเพิ่มเติม
1) ตำแหน่งที่เคยคิดว่าเป็นปากคลองคูเมืองเดิม..คงไม่ใช่แล้ว (ลูกศรสีฟ้า) // คือต้องให้สุดอาณาเขตวังเสียก่อน (กลุ่มเรือนไทยที่มีช่อฟ้า)  จึงจะเป็นปากคลองได้
2) รูป2ใบนี้  มาจากฟิล์มคนละแผ่น // สังเกตจากวงรีสีเขียว  และสังเกตได้จากรอยตำหนิบนฟิล์มที่แตกต่างกัน
3) ผมเห็นเสาธงเพิ่มอีก 1 ต้น // และอีก 2 ต้นฝั่งวัดอรุณ (ไม่ได้แนบรูปประกอบ) // รวมของเก่าด้วยเป็น 4 ต้น ในบริเวณเดียวกัน // ผมว่านะ..เยอะขนาดนี้  น่าจะเป็นของเอกชน  ทำนองโฆษณาร้านให้เห็นเด่นแต่ไกล  หรือแจ้งเหตุว่ามีสินค้าใหม่เพิ่งตกมาถึง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ก.ย. 15, 08:48

พื้นที่ระหว่างป้อมมหาฤกษ์จนถึงป้อมจักรเพชร จะมีคลองคั่นใหญ่ๆ อยู่ ๒ คลอง และตามภาพคลองโอ่งอ่างจะผ่านหลังพระปรางค์วัดเลียบมาออกตรงปากคลองตลาด ซึ่งเป็นบริเวณที่เป็นกลุ่มเรือนไทยอยู่ปากคลองหนาแน่นมากๆ

ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ก.ย. 15, 15:12

สะดุดตรงที่บอกว่าคลองโอ่งอ่างไหลมาออกปากคลองตลาดนี่ล่ะครับ
คืองี้...
คลองคูเมือง ไหลออกปากคลองตลาด
คลองรอบกรุง หรือคลองโอ่งอ่าง แล้วแต่จะเรียก  ไหลออกตรงสะพานปิ่นเกล้า ตรงไปรษณียาคาร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ก.ย. 15, 17:41

พื้นที่ระหว่างป้อมมหาฤกษ์จนถึงป้อมจักรเพชร จะมีคลองคั่นใหญ่ๆ อยู่ ๒ คลอง และตามภาพคลองโอ่งอ่างจะผ่านหลังพระปรางค์วัดเลียบมาออกตรงปากคลองตลาด ซึ่งเป็นบริเวณที่เป็นกลุ่มเรือนไทยอยู่ปากคลองหนาแน่นมากๆ

แก้ไขใหม่ เป็นพื้นที่ระหว่างป้อมมหาฤกษ์จนถึงป้อมจักรเพชร จะมีคลองคั่นใหญ่ๆ อยู่ ๒ คลอง และตามภาพคลองโอ่งอ่างจะผ่านหลังพระปรางค์วัดเลียบมาออกตรงปากคลองโอ่งอ่าง ใกล้สะพานพุทธฯ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ก.ย. 15, 21:26

คลองรอบกรุง หรือคลองโอ่งอ่าง แล้วแต่จะเรียก  ไหลออกตรงสะพานปิ่นเกล้า ตรงไปรษณียาคาร
คลองโอ่งอ่างเป็นคลองเดียวกับคลองบางลำพูไม่ใช่หรือครับ ต่อกันตรงสะพานผ่านฟ้าลีลาศ ไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาใกล้วัดบพิตรพิมุข
คลองบางลำพูใหลออกหลังป้อมพระสุเมรุ

ที่ไหลออกตรงสะพานปิ่นเกล้าคือคลองคูเมือง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์