เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7970 อยากทราบว่าภาพถ่ายของจอห์ม ทอมสันภาพนี้ คือวัดอะไรและป้อมอะไรครับ
สิงหเดช
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 09 ก.ย. 15, 16:12

ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บนี้ ก็...อยากถามอาจารย์ทั้งหลายน่ะครับว่า ภาพเนี้ย พระปรางค์ดังที่เห็นในภาพนี้คือวัดอะไรครับ ใช่วัดราชบูรณะหรือป่าว แล้วป้อมที่เห็นสองป้อมนั้นคือป้อมอะไร ใช่ป้อมผีเสื้อกับป้อมจักรเพชรหรือป่าวครบั...อยากทราบจริงๆ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 15, 19:46

ยินดีต้อนรับสู่เรื่อนไทยครับ

ป้อมที่เห็นคือป้อมผีเสื้อและป้อมจักรเพขร และยอดพระปรางค์ที่เห็นคือ ยอดพระปรางค์วัดสามปลื้มที่ตั้งอยู่บริเวณสำเพ็งครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.ย. 15, 20:13

รอคุณหนุ่มสยามมาตอบอยู่พอดี
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 01:12

นิทรรศการรูปถ่ายจอห์น ทอมสัน ที่หอศิลป์ถนนเจ้าฟ้า  บรรยายไว้ตามนี้ครับ
ยังไงดีล่ะ..ทีนี้?
มิหนำซ้ำ  เส้นโยงของ "เสาธงป้อมผีเสื้อ" ยังโยงไปวัตถุคนละตำแหน่ง  คือว่า
รูปถ่ายขนาดขยายใหญ่ ที่จัดแสดงในพิพิธภัณฑ์ (รูปที่ผมนำมาประกอบนี้แหละ) โยงไปยัง "แท่งขาวๆ" อันขวามือ
ส่วนรูปถ่ายเดียวกันเด๊ะ ที่พิมพ์ไว้ในหนังสือ (ขายอยู่หน้างาน) โยงไปยัง "แท่งขาวๆ" อันซ้าย (ตามรูปประกอบโดยคุณ siamese)

สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 08:31

ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณมากนะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 10:52

ซูมเอาท์ออกมา

ภาพที่สองของ จอห์น ทอมสัน ปี 2408

ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณมากนะครับ

คุณสิงหเดชได้คำตอบว่ากระไร  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 11:34

๘.  ป้อมจักรเพชร  ตั้งอยู่ทางด้านใต้ เหนือปากคลองโอ่งอ่าง ใต้วัดราษฎร์บูรณะ (วัดเลียบ) เป็นป้อมสำคัญทางด้านใต้ 
๙.  ป้อมผีเสื้อ  ตั้งอยู่ทางด้านใต้ ตรงปากคลองตลาด 
๑๐. ป้อมมหาฤกษ์  ตั้งอยู่ทางด้านใต้ เหนือปากคลองตลาดขึ้นไป บริเวณโรงเรียนราชินีล่าง

จากคำบรรยายข้างบน

(๑) ป้อมจักรเพชร
(๒) ป้อมผีเสื้อ
(๓) ป้อมมหาฤกษ์
(๔) พระปรางค์วัดเลียบ
(๕) พระปรางค์วัดสามปลื้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 11:39

พระปรางค์ในภาพนี้น่าจะเป็นพระปรางค์วัดเลียบมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 19:26

พระปรางค์ในภาพนี้น่าจะเป็นพระปรางค์วัดเลียบมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ตาลาย  เศร้า จริงๆแล้วคือ พระปรางค์วัดเลียบ จริงๆครับ เลยส่งภาพต่อกันสองชิ้นมาให้ชมกันครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.ย. 15, 20:20

ถ้าให้สมบูรณ์ต้องต่อกัน ๓ ชิ้น  ยิงฟันยิ้ม

สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ก.ย. 15, 07:23

สรุปแว่ คำตอบก็คือ พระปรางค์วัดเลียบ ป้อมผีเสื้อและป้อมจักรเพชร ยิงฟันยิ้ม
สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 15:20

เอ...แต่ลองเพ่งดูดีๆ จากภาพขยายใหญ่แล้วเนี่ย เหมือนจะมีอีกป้อมหนึ่งทางด้านใต้ของวัดเลียบ ตรงนั้นน่าจะเป็นป้อมจักรเพชรมากกว่านะครับ ผมก็เลยลองอนุมานดูว่าจะเป็นอย่างนี้ได้หรือป่าวครับ ป้อมแรกสุดคือป้อมมหาฤกษ์ ตรงกลางคือป้อมผีเสื้อ และตรงขวาสุดก็คือป้อมจักรเพชร

สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 15:47

สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ท่านก็ได้พระนิพนธ์ไว้ในหนังสือ "ตำนานวังเก่า" ว่ามีวังใต้ป้อมมหาฤกษ์ ด้านเหนือจดป้อม ด้านใต้ตกปากคลองตลาด นั่นหมายความว่า ตรงใกล้ๆ ปากคลองตลาดก็น่าจะเป็นป้อมมหาฤกษ์ น่ะสิครับ

ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 19:12

แหม..น่าหยิกนักเชียว
คุณสิงหเดช  มีรูปชัดเจนขนาดนี้  อมพะนำอยู่เสียนาน // รูปของคุณสิงหเดชเห็นหลังคาป้อมผีเสื้อชัดแจ๋ว

เช่นนี้แล้ว นิทรรศการภาพถ่ายของทอมสัน กับ หนังสือที่พิมพ์ขึ้นในโอกาสเดียวกัน  ก็โยงเส้นระบุตำแหน่งป้อมผีเสื้อผิดทั้งคู่เลยนะครับ
โดยในหนังสือ โยงไปที่ป้อมจักรเพชร  แต่กลับระบุว่า "เสาธงป้อมผีเสื้อ"

ผมเอาแผนที่กูเกิลมาช่วยยืนยัน  ว่าป้อมมหาฤกษ์ต้องอยู่ทางซ้ายของพระปรางค์วัดเลียบ

สิงหเดช
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.ย. 15, 20:01

รูปเสาธงป้อมผีเสื้อก็ถูกแล้วนี่ครับ (ถ้าป้อมที่อยู่ใกล้ๆ เป็นป้อมผีเสื้อจริงๆ)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์