เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 49944 ผลงานชั้นเยี่ยมเป็นนิพนธ์ของเจ้าฟ้ากุ้งเองหรือกวีนิรนามในสำนักของพระองค์
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 18 ก.ย. 15, 20:05

ตรงกับ จ.ศ. 1115 เพราะเลยวันเถลิงศกแล้ว
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 20 ก.ย. 15, 13:50

ตำแหน่งวังหน้าของอยุธยาจากแผ่นดินพระเจ้าปราสาททองเป็นต้นมา
กว่าจะได้สมบัติก็ต้องแย่งชิงมาด้วยกำลังทั้งนั้นครับ

เจ้าฟ้ากุ้งเองก็ไม่น่าจะแน่พระทัยได้ว่าจะมีโอกาสสืบบัลลังก์หรือไม่
เพราะไม่ได้เป็นที่โปรดปรานอะไร ขุนนางเก่งๆที่ค้ำบัลลังก์อยู่ก็น่าเกรงใจ

เพื่อเพิ่มความซับซ้อนให้แก่ท้องเรื่องเข้าไปอีก
 ในปี พ.ศ. 2292 กรมขุนสุเรนทรพิทักษ์ก็ยังดำรงพระชนม์อยู่ในเพศฆราวาส มีสถานะสูงกว่ากรมขุนอนุรักษ์มนตรี

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 22 ก.ย. 15, 12:08

ตรงนี้ผมขออนุญาต รวบรวมเหตุการณ์ในสมัยพระเจ้าบรมโกศ
อ้างอิงตาม พงศาวดารฯ ฉบับพันจันทนุมาศ(เจิม) เป็นส่วนใหญ่ครับ

2249 พระเจ้าเสือทรงประชวร มณฑปวัดมงคลบพิตรหักพัง ได้ช้างเผือกพระบรมไตรจักร
         ให้พระเชษฐาออกจากจองจำแล้วตั้งเป็นกรมพระราชวังบวรสถานมงคล
         หลังจากนั้นให้พระอนุชาออกจากเรือนจำ
2252  พระเจ้าเสือประชวรสวรรคต (พระชนม์ 47 พรรษา)
         กรมพระราชวังบวรขึ้นครองราชย์เป็นพระที่นั่งท้ายสระ (พระชนม์ 31 พรรษา)
         ตั้งพระอนุชาเป็นกรมพระราชวังบวรสถานมงคล (พระชนม์ 28 พรรษา)
2254 พระเจ้าท้ายสระส่งกองทัพไปกัมพูชา
        กองทัพบกเจ้าพระยาจักรีชนะเขมรที่เมืองอุดงมีชัย
        กองทัพเรือเจ้าพระยาโกษาจีนแพ้ญวนที่บันทายมาศ
        ทรงโปรดให้สร้างตำหนักริมบ่อน้ำวัดมเหยงค์ กรมพระราชวังบวรบูรณะวัดกุฏีดาว
2264 ขุดคลองโคกคาม ปูนบำเหน็จพระยาราชสงคราม 
        เกิดเหตุช้างทรงกรมพระราชวังแทงหลังช้างทรงพระเจ้าท้ายสระ
        ทรงให้ต่อเรือกำปั่นไปขายช้างที่เมืองมะริด กรมหลวงโยธาทิพย์นฤพาน
2271 พระยาราชสงครามย้ายพระพุทธไสยาศน์ วัดป่าโมกข์สำเร็จ
2275 เจ้าฟ้ากรมขุนสุเรนทรพิทักษ์ทรงผนวช 
        พระเจ้าท้ายสระทรงประชวรมอบสมบัติให้เจ้าฟ้าอภัย
        เจ้าฟ้าอภัย เจ้าฟ้าปรเมศร์ รบแพ้กรมพระราชวังบวร
        ประหารเจ้าพระยาจักรี เจ้าพระยาโกษาธิบดี       
2275  พระเจ้าบรมโกศขึ้นครองราชย์ (พระชนม์ 52 พรรษา)
         ตั้งเจ้าพระยาชำนาญบริรักษ์ว่าที่โกษาธิบดี
         ตั้งพระยาสุรศรีว่าที่จักรี ตั้งพระยาราชสงครามว่าที่กลาโหม
         ตั้งกรมหลวงอภัยนุชิต กรมหลวงพิพิธมนตรี
         ตั้งเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์เป็นกรมหลวงเสนาพิทักษ์  (พระชนม์ 27 พรรษา)
         เจ้าฟ้าเอกทัศน์เป็นกรมหลวงอนุรักษ์มนตรี (พระชนม์ 23 พรรษา)
         เจ้าฟ้าดอกเดื่อ เป็นกรมหลวงพรพินิจ
         พระองค์เจ้าแขกเป็นกรมหมื่นเทพพิพิทธ
         พระองค์เจ้ามังคุดเป็นกรมหมื่นจิตรสุนทร
         พระองค์เจ้ารถเป็นกรมหมื่นสุนทรเทพ
         พระองค์เจ้าปานเป็นกรมหมื่นเสพภักดี
2276 ให้เจ้ากรมหมื่นอินทรภักดี และ พระยากลาโหม เป็นแม่กลองคล้องช้างให้พระราชโอรสทอดพระเนตร
2277 ปราบกบฏจีนนายไก้
        พระยากลาโหมบูรณะพระที่นั่งศรีสรรเพชญ์ปราสาท
        กรมหลวงราชานุรัตน์ปฏิสังขรณ์วิหารวัดเทพจันทร์
        เจ้าคุณข้างในหุ้มทองปลียอดพระมหาธาตุเมืองนคร
2278 กรมขุนเสนาพิทักษ์ (พระชนม์ 30 พรรษา) ลอบทำร้ายกรมขุนสุเรนทรพิทักษ์
       กรมหลวงอภัยนุชิตช่วยให้หลบไปออกบวช ณ วัดโคกแสง 
       นักพระแก้วฟ้าถวายช้างเผือก พระวิเชียร 
       เจ้ากรมหลวงโยธาเทพประชวรนฤพาน
2279 ปีที่ระบุว่า เจ้าฟ้ากุ้งทรงแต่งนันโทปนันทสูตรคำหลวงภาคภาษาไทย
2280 ปีที่ระบุว่า เจ้าฟ้ากุ้งทรงแต่งพระมาลัยคำหลวง
       เจ้ากรมหลวงอภัยนุชิตนฤพาน
       กรมขุนเสนาพิทักษ์ได้รับพระราชทานอภัยโทษ ลาผนวช (พระชนม์ 32 พรรษา)
2282 เสด็จสมโภชน์พระพุทธบาท พระพุทธชินราช
2284 สถาปนากรมขุนเสนาพิทักษ์เป็นกรมพระราชวังบวร (พระชนม์ 36 พรรษา)
        ให้เป็นแม่กองบูรณะวัดพระศรีสรรเพชญ์ วัดมงคลบพิตร วัดพระราม
        พระยาอภัยภักดีถึงแก่กรรม ให้พระยาราชภักดีว่าที่สมุหนายกด้วย
        ได้ช้างพระบรมนาเคนทร์ พระบรมวิชัย พระบรมจักรพาฬ พระบรมกุญชร 
        มอญหนีเข้ามาพึ่งพระบนมโพธิสมภาร
2285 ตั้งพระยาไชยาธิเบศร์ ให้เป็นเจ้าพระยานครศรีธรรมราช
2287 เพลิงไหม้วังหน้า พระเจ้าบรมโกศเสด็จมาประทัพวังหลวง
        คณะทูตพม่าเข้ามาถือธรรมเนียมไม่ไหว้คณะอัครเสนาบดีก่อนถวายบังคมฯ
2289 ได้ช้างเมืองนครศรีธรรมราช คาดโทษเจ้าพระยาชำนาญบริรักษ์ 
        มอญหนีเข้ามาอยู่บ้านโพธิ์สามต้น
2290 ตั้งกองร่อนทองบางสะพาน
        ปีที่ระบุว่า เจ้าฟ้ากุ้งทรงแต่งจารึกชุดอักษรขอมขุดปรอท (พระชนม์ 42 พรรษา)
2292 กรมขุนสุเรนทรพิทักษ์ และ กรมขุนอนุรักษ์มนตรีทรงผนวช วัดพรมกัลยาราม
2293 พระราชดำเนินสมโภชพระพุทธบาท
        กรมหมื่นอินทรภักดีถึงแก่พิราลัย
        สมิงทอหนีเข้ามาพึ่ง มอญค่ายโพธ์สามต้นหนีทัพ 
        พระยาราชสุภาวดีเป็นแม่ทัพไปปราบเขมร
2294 เนรเทศสมิงทอไปเมืองกวางตุ้ง
        ออกพระราชกำหนดการฟ้องร้องในกรมพระราชวังบวรสถานมงคล (พระชนม์ 46 พรรษา)
2295 คณะทูตลังกาเข้ามาทูลขอคณะสงฆ์ไปสืบพระพุทธศาสนา
        ส่งคณะสงฆ์ชุดแรกออกลังกา เรือรั่วไปติดอยู่เมืองนครศรีธรรมราช
        กองเรือสำเภาในมหาสมุทรอินเดียถูกพายุพัดเสียหาย
        โปรดให้ทำบานมุกประตูพระอุโบสถวัดบรมพุทธาราม
2296 เจ้าพระยาชำนาญบริรักษ์ถึงแก่อนิจกรรม
        ส่งคณะสงฆ์พระอุบาลีไปลังกาใหม่
2297 ให้กรมหมื่นจิตรสุนทร กรมหมื่นสุนทรเทพ ไปล้อมช้าง เมืองลพบุรี
2298 เสด็จพระราชดำเนินนมัสการพระนอนจักรศรี
        ปฏิสังขรณ์วัดพระคันกุฏี
        เจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร์ กรมพระราชวังบวรสถานมงคล ถูกลงพระราชอาญาสิ้นพระชนม์
2299 กรมหมื่นเทพพิพิทธ และ เจ้าพระยาอภัยราขาทูลเสนอให้กรมขุนพรพินิจเป็นกรมพระราชวังบวร
2301 พระเจ้าบรมโกศสรรคต (พระชนม์ 78 พรรษา)
        พระเจ้าอุทุมพรขึ้นครองราชสมบัติ
        ประหารเจ้าสามกรม
        พระเจ้าเอกทัศน์ยึดอำนาจ (พระชนม์ 49 พรรษา) 

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 22 ก.ย. 15, 12:26

2292 กรมขุนสุเรนทรพิทักษ์ทรงผนวช???

ข้อมูลนี้มาจากไหนหรือครับ?

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 22 ก.ย. 15, 17:26

ข้อมูลจากฐานข้อมูลจารึกในประเทศไทย ศูนย์มานุษย์วิทยาสิรินธร (องค์การมหาชน) ครับ

จารึกวัดใหม่ศรีโพธิ์ ด้านที่ ๑

ศุภมัสดุ  พระพทธศักราช  ๒๒๙๒ พระวัสสา มีพระอาจารย์องค์หนึ่ง มาแต่ปากใต้ ได้บําเพ็ญธุระ
ทั้งสองฝ่ายเป็นประธาน กับท้าวพรหมกันดาลมาพิจารณาเห็นที่นี้ย้งมิได้เป็นขอบคันอาราม
ทําแต่พระอุโบสถไว้ แล้วไปด้วยไม้ไผ่ ท้าวพรหมกันดาลว่าเล็กนัก ไมจิรังถาวร
มีใจเลื่อมใสศรัทธา จะให้มั่นคงตราบเท่าถ้วน ๕๐๐๐ พระวัสสา
จึงกราบทูลพระกรุณาขอซื้อที่ขึ้นอีก ยาว ๑๐    กว้าง ๗ วา  
ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯพระราชทานที่ให้
และท้าวพรหมกันดาลจึงตั้งนายนากเป็นคนมีศรัทธาวิริยะไว้เป็นนายกองทําการ
แลได้ก่อรากพระอุโบสถ ณ วัน ๑ ฯ๘  ๔ คํ่า ปีมะเส็งเอกศกเพลา ๗ ชั้น
 ถึง ณ วัน  ๕  ๑๕ฯ ๑๐ คํ่า  เวลา ๕ ทุ่ม พร้อมด้วยสัปปุรุษ  
เชิญเสด็จพระราชโอรสาทรงพระผนวชกรมขุนสุเรนทราพิทักษ์ กรมขุนอนุรักษ์มนตรี

พระมงคลเทพเป็นประธาน ชุมนุมพระสงฆ์ ๓๐ รูป เป็นคณะปรก ผูกพัทธเสมา

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 22 ก.ย. 15, 20:21

ติดตามอ่านตลอดครับ ถึงอกถึงใจแท้ทุกท่านเลย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 22 ก.ย. 15, 22:35

หลักฐานชัดแจ้งครับ น่าสนใจมาก

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 08:58

ติดตามอ่านตลอดครับ ถึงอกถึงใจแท้ทุกท่านเลย

^ Shane, Come Back !!!  ยิงฟันยิ้ม
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 12:00

การแต่งข้อความโดยระบุผู้แต่ง น่าจะมีเหตุผลจูงใจที่พิจารณาได้จากสภาพแวดล้อมในขณะนั้นครับ

ขอตัดกลับไปที่ กำสรวลสมุทร สักเล็กน้อยครับ ท่าน"หนึ่งน้อย" ผู้รวบรวมเขียนไว้ว่า

กำสรวลศรีปราชญ์ร้าง              แรมสมร
      เสาะแต่ปางนคร                      ล่มแล้ว
      ไป่พบไป่พานกลอน                  โคลงท่าน จบแฮ
      จวบแต่ต้นปลายแคล้ว                หนึ่งน้อยยืมถวาย

เราเข้าใจได้ว่าท่าน"หนึ่งน้อย" รวบรวมและคัดลอก อาจตรวจทานปรับแก้ตัวสะกดบ้าง และไม่ได้แต่งเพิ่มใจความอื่นเข้าไปแต่อย่างใด
  กำสรวลสมุทรเวอร์ชันปัจจุบัน มาจากที่ท่านหนึ่งน้อยได้รวบรวม ตามที่หลายๆท่านได้กรุณากล่าวมาแล้ว ครับ

จาก ตู้หนังสือเรือนไทย

ศรีสิทธิวิวิทธบวร นครควรชํ ไกรพํรหรงงสรรค สวรรคแต่งแต้ม แย้มพื้นแผ่นพสุธา
   มหาดิลกภพ นพรัตนราชธานี บูรียรมยเมืองมิ่ง แล้วแฮ ราเมศไท้ท้าวต้งง แต่งเอง ฯ       

อยุทธยายศยิ่งฟ้า      ลงดิน แลฤา   
    อำนาถบุญเพรงพระ       ก่อเกื้อ     
    เจดีลอออินทร             ปราสาท     
    ในทาบทองแล้วเนื้อ       นอกโสรม ฯ   

อยุทธยายศโยกฟ้า      ฟากดิน     
    ผาดดินพิภพดยว           ดอกฟ้า     
    แสนโกฎบยลยิน           หยาดเยื่อ   
    ไตรรัตนเรืองรุ่งหล้า        หลากสวรรค์ ฯ

อยุทธยาไพโรชไต้      ตรีบูร     
    ทวารรุจิรยงหอ             สรหล้าย     
    อยุทธยายิ่งแมนสูร         สุระโลก รงงแฮ     
    ถนัดดุจสวรรคคล้ายคล้าย      แก่ตา ฯ   

ตามการให้เหตุผลของ ดร. วินัย พงศ์ศรีเพียร จากจารึก และ เอกสารโบราณต่างๆ
ก่อน รัชสมัยพระมหาธรรมราชา ชื่อของเมืองเขียนว่า อโยธยา หรือ อโยทยา
หลังจากนั้น ชื่อของเมืองเปลี่ยนเป็น อยุทธยา หรือ อยุทยา
สมัยรัตโกสินทร์แก้ชื่อเป็น อยุธยา

ดังนั้น กำสรวลสมุทร เวอร์ชันที่ท่านหนึ่งน้อยได้มาจึงน่าจะมีการแต่งแก้ไขภายหลัง ปี พ.ศ. ๒๑๑๒
ซึ่งไม่อยู่ในยุคของกรุงศรีอยุธยาตอนต้น (แต่ก็เป็นไปได้ที่ ร่าย และ โคลง หลายส่วน อาจเป็นของเก่าจริง)

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 12:23

จากจารึกชุดอักษรขอมขุดปรอท

วันศุกร์ ขึ้น ๔ ค่ำ เดือน ๓ พระพุทธศักราช ๒๒๙๐ จุลศักราช ๑๑๐๙ ปีเถาะ นพศก
    สมเด็จพระราชโอรสาธิราชเจ้า ทรงพระนามเจ้าฟ้าธรรมธิเบศไชยเชษฐา สุริยวงษ์
    ได้เสวยราชย์พระราชวังบวรสถานมงคล ทรงแต่งแม่อักษรขอมขุดปรอทนี้ไว้สำหรับพระพุทธศาสนา

ปี พ.ศ. 2290 เจ้าฟ้ากุ้งผู้โปรดให้จารึกฯ ยึดมั่นที่จะออกพระนามเจ้าฟ้าธรรมธิเบศไชยเชษฐา สุริยวงษ์
และตำแหน่งพระราชวังบวรสถานมงคล อย่างเหนียวแน่นและเป็นแบบเดียวกันกับ ที่ใช้ใน นันโทปนันทสูตรคำหลวง และ กาพย์ห่อโคลง

ตรงนี้ผมขอเสนอเล่นๆว่า ชื่อตัวของเจ้าฟ้ากุ้งคือ เจ้าฟ้าไชย ครับ
    สุริยวงศ์ เป็นเชื้อสายพระราม สุริยวงศ์ แห่งอโยธยา  
    พระเจ้าปราสาททองและพระเจ้าแผ่นดินต่อๆมา ดูค่อนข้างที่จะนิยมในพระไชยราชาเป็นมาก และใช้เป็นแบบอย่างหลายครั้งครับ
    พระโอรสองค์โตของพระเจ้าปราสาททองชื่อ เจ้าฟ้าไชย
    ทรงบูรณะวัดชีเชียง ที่สร้างโดยพระไชยราชา (วัดชีเชียง อยู่ที่ ... ?)

นอกเรื่องไปเยอะ เดี๋ยวหมดเวลาก่อน
    ต่อไปขออนุญาต ไปดูร่องรอยของการแต่งแทรกในกาพย์ห่อโคลงกันก่อนครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 14:36

I beg your pardon .

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 16:14

Please stay tuned !!   ยิงฟันยิ้ม
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 16:58

ถ้าไม่คิดมาก ผู้แต่งกำสรวลสมุทร ชื่อ "ท้าวตั้ง" ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ศรีสิทธิวิวิทธบวร นครควรชํ ไกรพํรหรงงสรรค สวรรคแต่งแต้ม แย้มพื้นแผ่นพสุธา
   มหาดิลกภพ นพรัตนราชธานี บูรียรมยเมืองมิ่ง แล้วแฮ ราเมศไท้ท้าวต้งง แต่งเอง ฯ

เรากลับมาดูกาพย์ห่อโคลงกันอีกครั้งครับ

จาก th.wikipedia.org

กาพย์ห่อโคลงประพาสธารทองแดง

๑ เกลื่อนกรูหมู่จัตุรงค์ เปนกันกงเรียบเรียงไป
       ทรงช้างระวางใน เทพลีลาหลังคาทอง ฯ

เกลื่อนกรูหมู่แห่ห้อม เรียงไสว
       เสด็จพุดตานทองไคล     หว่างเขรื้อง
       ทรงช้างระวางใน           มีชื่อ
       เทพลีลาเยื้อง              ย่างแหน้หลังดี ฯ

๒ เครื่องสูงเพราเพริศพราย ชมชุมสายซ้ายขวาเคียง
      ธงไชยธงฉานเรียง ปี่กลองชนะตะเต่องครึมฯ

กลองทองตีครุ่มครึ้ม เดิรเรียง
       จ่าตะเติงเติงเสียง        ครุ่มครื้น
       เสียงปี่รี่เรื่อยเพียง        กระเวก
       แตร้นแตร่นแตรฝรั่งขึ้น   หวู่หวู้เสียงสังข์ ฯ

มีกาพย์ สลับกับโคลงเนื้อความเป็นคู่ไปตลอด
  ท่านเที่ยวเล่น ชมสัตว์ ชมนก ชมไม้ไปเรื่อยๆ
  จนถึง คู่ที่ 107

๑๐๗ จบเสร็จชมนกไม้ ในแหล่งไพรพนัศสถาน
       หญิงชายฟังสำราญ ที่ผิดอ่านวานแต้มเขียน ฯ

จบเสร็จชมนกไม้    โคลงการ
    ชมแหล่งไพรพนัศสถาน  เถื่อนกว้าง
    หญิงชายชื่นชมบาน       ใจโลกย์
    ใคร่อ่านวานเติมบ้าง       ช่วยแต้มเขียนลง ฯ

แล้วถ้าต่อด้วยโคลงสองบทปิดท้าย :

อักษรเรียบร้อยถ้อย    คำเพราะ
     ผู้รู้อ่านสารเสนาะ         เรื่อยหรี้
     บ่รู้อ่านไม่เหมาะ          ตรงเทิ่งไปนา
     ทำให้โคลงทั้งนี้          ชั่วช้าเสียไป
       อักษรสรรค์สร้างช่าง   ชุบจาน
     โคลงก็เพราะเสนาะสาร  แต่งไว้
      ผู้รู้อ่านกลอนการ        พาชื่น ใจนา
      ผู้บ่รู้อ่านให้              ขัดข้องเสียโคลง ฯ

ก็น่าที่จะจบได้ใจความสมบูรณ์

แต่จาก wikipedia บอกว่า มีกาพย์ 108 บท มีโคลง 113 บท
ปรากฏว่า มีโคลงเกินมากว่ากาพย์ 5 บท
เกินตรงไหนครับ ?

๑๐๘ เจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์ ไชยเชษฐสุริย์วงศ์เพียร
        แต่งไว้ให้สถิตเสถียร จำเนียรกาลนานสืบไป ฯ

เจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์เจ้า ทรงเขียน
         ไชยเชษฐสุริย์วงศ์เพียร เลิศหล้า
         แต่งไว้ให้สถิตเสถียร ในโลกย์
         จำเนียรกาลนานช้า อ่านอ้างสรรเสริญ ฯ

๑๐๙   เจ้าฟ้า หนุ่มน้อยราช   กุมาร
          ธรรม์ ธำรงกลอนการ    ยั่วแย้ม
          ธิเบศร์ วราสถาน        ไชยเชษฐ
          สุริย์วงศ์ ทรงโคลงแต้ม แต่งไว้วานสงวน ฯ

เจ้าฟ้า เลิศล้ำโพธิ      สมพาร
          กรมขุน หลวงพญากราน กราบเกล้า
          เสนา นราบาน            ใจชื่น ชมนา
          พิทักษ์ รักษาเช้า         ค่ำด้วยใจเกษม ฯ

จบ จนจอมโลกย์เจ้า  คืนวัง
           บ พิตรสถิตบัลลังก์      เลิศหล้า
           ริ ร่างกาพย์โคลงหวัง   ชนโลก อ่านนา
           บูรณ์ พระโคลงเจ้าฟ้า  ธิเบศร์เจ้าจงสงวน ฯ

กาพย์ห่อโคลง คู่ 108 เหมือนกับแทรกอยู่ผิดที่
  จาก 109 เป็นโคลงที่เกินมาอีก 3 บท เป็นโฆษณาชื่อ producer ตอนหนังจะจบ

คู่ก่อน 107 ยังเป็น ชมนาง อยู่ที่พักกลางป่าอยู่เลยครับ
   แต่หลังจาก credit ขึ้นท้ายเรื่อง ท่านให้จบบริบูรณ์ที่ จบจนจอมโลกย์เจ้าคืนวัง เลย
   จบแบบหักมุมกันดื้อๆเลย

คนดูหนังไม่รู้เรื่องอย่างผม (เรียนน้อย) ค่อนข้างแปลกใจครับ
   ท่านกะจะแต่งกาพย์ห่อโคลงให้เป็นตัวอย่าง ตอนโฆษณา credit ท้ายเรื่อง กลับตัดต่อแบบไม่เข้าพวก
   แต่งโคลงเกินมาอีกสามบท

แถม credit เดียวกันนี้ ถูกนำไปแปะไว้ที่ นิราศธารโศก แบบไม่เข้าพวกเหมือนกันครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 23 ก.ย. 15, 21:03

sap lie der.

ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 24 ก.ย. 15, 07:20

เรื่องชื่อ อยุทธยา (อาจจะสะกดแปลกไปบ้าง) ในสมัยพระมหาธรรมราชามีปรากฏแล้วครับ ในพระราชสาส์นที่ส่งไปต้าหมิง ส่วนคำว่า อโยธยา ก็ยังพอมีให้เห็นบ้างในสมัยหลังๆ

คำว่าอยุทธยาปรากฏใช้ต่อเนื่องมาถึงสมัยรัตนโกสินทร์ครับ หนังสือที่พิมพ์สมัยรัชกาลที่ ๕ ยังพบอยู่เยอะครับ จะเปลี่ยนเป็น อยุธยา ตอนไหนผมไม่แน่ใจ แต่เดาว่าน่าจะราวๆสมัยรัชกาลที่ ๖ ที่มีการเริ่มใช้นามสกุล ณ อยุธยา  เรื่องนี้อาจจะต้องให้คุณ V_mee มาช่วยค้นครับ

ส่วนเรื่องผู้รวบรวม เข้าใจว่าน่าจะรวบรวมมาหลังจากกรุงศรีอยุทธยาล่มสลายใน พ.ศ.๒๓๑๐ มากกว่าครับ  อิงจากบาท "เสาะแต่ปางนคร   ล่มแล้ว"

ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศ ยังอธิบายอะไรไม่สะดวก เดี๋ยวกลับมาแล้วจะมาเสริมคุณ Koratian ครับ

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 16
  พิมพ์