เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6206 Yanmai ออกเสียงว่าอะไรคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 29 ส.ค. 15, 12:54

ไปทำแบบสอบถามใน face book  ที่เขาตั้งให้ว่า ถ้าจะมีชื่อจีน  ควรชื่ออะไร
ดิฉันได้คำตอบมาตามข้างล่างนี้ละค่ะ

ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าชื่อจีน Yanmei ออกเสียงว่าอะไร   และแปลว่าอะไร
รอคำตอบจากคุณม้า  คุณปิ่น คุณนามแปลง และคุณหาญปิง  แล้วแต่ใครจะเห็นกระทู้นี้ก่อน
อ้อ  บางทีคุณเพ็ญชมพูอาจจะตอบได้นะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ส.ค. 15, 13:13

彦媚 มีคำแปลสำเร็จรูปเตรียมอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

http://th.what-character-are-you.com/m/th/3417/result/22321.html

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ส.ค. 15, 13:20

รวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม
ขอบคุณค่ะ

Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ส.ค. 15, 01:26

彦 ออกเสียงตามลิ้งก์นี้ครับ http://www.zdic.net/z/19/js/5F66.htm
ท่านว่า เป็นคำโบราณแปลว่า ผู้เปี่ยมด้วยความรู้ และคุณธรรม

媚 ออกเสียงตามลิ้งก์นี้ครับ http://www.zdic.net/z/18/js/5A9A.htm 
แปลว่า คนงาม, เป็นที่ชื่นชม, ได้รับการต้อนรับ....

มีนามพยากรณ์  ที่ http://name.renren.com/yanmei20472021
ท่านว่า เจ้าของนาม มีนิสัยรักสงบ เป็นผู้มีเชาว์ปัญญาดี ผู้ใกล้ชิดจักรู้สึกอบอุ่น และแลดูสง่างาม
หากดูภายนอกจะให้รู้สึกว่า เป็นคนเก็บตัว แต่แท้จริงเป็นคนที่มีพลังเปี่ยมล้น ทำการใดก็จักมุ่งมั่นทำจนสำเร็จ และมักจะได้เป็นผู้นำ ทั้งเป็นที่พึ่งพิงของคนในครอบครัว.....

แล้วอาจารย์จะใช้ชื่อนี้ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ส.ค. 15, 19:16

ขอบคุณมากค่ะ คุณนามแปลง  ที่กรุณาหาใมมมคำแปลมาให้   แปลได้ไพเราะมาก
อ่านแล้ว อยากจะใช้ชื่อนี้แทนเทาชมพูแล้วซีคะ
ถ้าเจอเพื่อนชาวจีน   จะบอกว่าฉันมีชื่อจีนแล้วนะ  彦媚

เข้าไปอ่านในลิ้งค์ที่คุณทำให้    ฟังหลายหน    พยายามถอดเสียงออกมา  ฟังคล้ายๆ เยี่ยน-เม่ย์
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 10:49

อันที่จริงแล้วคำว่า 媚 ความหมายไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ

แต่ไหนแต่ไรมา คำๆนี้ใช้บรรยายผู้หญิงที่ทำให้ฮ่องเต้ลุ่มหลงจนเสียงานเสียการ ปัจจุบันในชีวิตจริงจึงไม่ค่อยมีผู้หญิงตั้งชื่อที่มีคำว่า 媚 สักเท่าไหร่ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 13:47

อันที่จริงแล้วคำว่า 媚 ความหมายไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ

เปิดพจนานุกรมได้ความรู้เพิ่มเติม จีนกลางออกเสียงว่า "เหมย" แต้จิ๋วว่า "หมี" นอกจากแปลว่า สวย แล้ว ยังมีความหมายว่า ประจบสอพลอ, ประจบประแจง, เลียแข้งเลียขา อีกด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 14:44

เปิดพจนานุกรมได้ความรู้เพิ่มเติม จีนกลางออกเสียงว่า "เหมย" แต้จิ๋วว่า "หมี" นอกจากแปลว่า สวย แล้ว ยังมีความหมายว่า ประจบสอพลอ, ประจบประแจง, เลียแข้งเลียขา อีกด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ดังที่อาจารย์เพ็ญกล่าวมาทุกประการค่ะ จีนกลางออกเสียงว่า เม่ย ค่ะ เสียงเดียวกับคำว่า 妹 ที่แปลว่าน้องสาวค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 14:54

ถ้าคำที่สอง เปลี่ยนเป็น

玫 เหมย ที่แปลว่า หยกงาม หรือ ดอกกุหลาบ
媺 เหม่ย ที่แปลว่า งาม

ก็ดีเหมือนกันนะคะ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 15:13

แปลต่าง ในบริบทที่ต่าง...... 
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ย. 15, 12:45

อ้างถึง

แต่ไหนแต่ไรมา คำๆนี้ใช้บรรยายผู้หญิงที่ทำให้ฮ่องเต้ลุ่มหลงจนเสียงานเสียการ ปัจจุบันในชีวิตจริงจึงไม่ค่อยมีผู้หญิงตั้งชื่อที่มีคำว่า 媚 สักเท่าไหร่ค่ะ

媚 มีสองคุณสมบัติคือ

เป็นทั้งคำ คุณศัพท์ 〈形〉 หรือบอกคุณสมบัติ ว่า  ดีงาม สวยงาม เป็นที่รัก

และที่เป็นคำ กริยา〈动〉ที่บอกการกระทำว่า ทำให้ดูดี ทำให้เด่น หรือทำสอพลอ เอาอกเอาใจ เพื่อเป็นที่รักใคร่
อันอาจจะมีความหมายเชิงลบเมื่อไปใช้ร่วมกับศัพท์บางตัว เป็นฉือ(วลี) ใช้กับกรณีเฉพาะบางสถานะการณ์

แต่เมื่อคำศัพท์ มาอยู่ในชื่อ ก็จะไม่แปลไปในความหมายว่าสอพลอ เว้นเสียแต่ผู้แปลจะมีโมหาคติ เป็นส่วนตัว

ตัวอย่างเปรียบเทียบกับ คำไทยๆว่า ดอกทอง ที่แปลว่า หญิงใจง่ายในทางประเวณี

แต่คำว่า ดอก หรือ ทอง ตัวศัพท์เองมีความหมายดี จึงถูกนำมาใช้ประกอบในชื่อ หรือนามสกุล ของคนไทยมากมาย เป็นต้น

ลองอาศัยกูเกิลเสาะหา ศัพท์ 彦媚 ดู ก็จะพบคนใช้ชื่อนี้มากมายเช่นกันครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์