เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1895 สอบถามครับ ในสารบาญชี ระบุ ว่าตรอกบ้านพระยาเพ็ชรพิไชย
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 25 ส.ค. 15, 13:11

สอบถามครับ ในสารบาญชี ระบุ ว่าตรอกบ้านพระยาเพ็ชรพิไชย ปัจจุบันอยู่แถวไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ส.ค. 15, 14:15

ตรอกบ้านพระยาเพ็ชรพิไชย (หนู) ตั้งอยู่ปากคลองคูเมืองเดิมแง้มใต้ครับ

หาตรอกในปัจจุบันตรอกบ้านพระยาเพ็ชรพิไชย (หนู) ตัดแยกจากถนนจักรเพชร ประมาณช่วงแนวอาคารฝั่งซ้ายมือครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ส.ค. 15, 15:04

ถนนจักรเพชรอยู่แถวพาหุรัด หรือเปล่าครับ ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ส.ค. 15, 15:10

ถนนจักรเพชรอยู่แถวพาหุรัด หรือเปล่าครับ ยิ้ม

ตามแผนที่ตรงขีดสีแดงคือที่ตั้งตรอก ครับ

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ส.ค. 15, 20:34

ขอบพระคุณมากๆครับ ยิ้ม
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ส.ค. 15, 14:53

คำว่าตรอก ในสารบาญชีที่มีบันทึกไว้ หมายถึงซอยเล็กๆในสมัยนั้นใช่มัยครับและมีบ้านเรือนตั้งอยู่ทั้ง 2 ฝั่ง
การเรียงลำดับเลขที่บ้านในสารบาญชี นับกันยังไงครับ สลับ 2 ฝั่งหรือเรียงกันเข้าไปจากต้นตรอก ถึงท้ายตรอก ครับ
รบกวนด้วยครับ ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์