เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 18201 บ้านเก่าในกรุงอัมสเตอร์ดัม กับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่มองแล้วต้องหยุดมองซ้ำ
ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 21:44

นานๆจะได้เข้ามาตอบซักครั้ง กระทู้นี้ต้องตอบ เพราะจะมาบอกว่าชื่นชมมากค่ะ ในยุโรปมีสิ่งละอันพันละน้อยที่น่าดูน่าชมมากจริงๆ ไม่เคยสังเกตป้ายเลขที่บ้านเลย ไม่คิดว่าจะมีน่ารักๆแบบนี้  คุณปวันดาช่างสังเกตจริงๆ วันหลังจะเก็บภาพป้ายเลขที่บ้านแบบนี้บ้างค่ะ (ชอบเนเธอร์แลนด์มากๆด้วย ยิ้ม )

ส่วนตัวจะเก็บภาพป้ายร้านค้าค่ะ ดูแล้วบอกลักษณะธุรกิจเหมือนกัน

ขอบคุณคุณSinging Blue Jay มากๆเลยค่ะ มีกำลังใจเดินเก็บรูปต่อทันใด  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 10:00

มีป้ายใหม่มาให้ทายกันเล่นๆค่ะ อิอิ

ดูกันชัด ๆ ก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก amsterdamsegevelstenen.nl

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 10:11

บ้านนี้เคยเป็นร้านทำรองเท้าไม้สไตล์ดัชต์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 10:14

บรรยากาศการทำรองเท้าในร้านคงเป็นลักษณะนี้  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 10:54

สองภาพนี้เป็นเพื่อนบ้านกันนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

ภาพโดยความเอื้อเฟื้อจาก คุณกุ๊ก

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 14:16

ฮี่ฮี่ฮี่ กลายเป็นกระทู้ให้ท่านอาจารย์เพ็ญชมพูทำการบ้านซะงั้น ดีจังเลยค่ะชอบๆๆ  ยิ้มกว้างๆ เอาภาพเพื่อนบ้านมาเปรียบเทียบงี้ เลยรู้เลยว่านักเรียนเดินถ่ายด้วยความขึ้เกียจค่ะ จริงๆป้ายพวกนี้บางที่อยู่ใ้กล้กันมากๆ ถัดไปสองสามหลังก็เจอแล้วค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่เคยไปดูเค้าทำรองเท้าไม้จริงๆซักทีค่ะ รองเท้าไม้ที่นี่เรียกว่า klompen หน้าตาเชื่อว่าทุกคนคงเคยเห็นกันมาแล้ว

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 14:20

ขอตัดฉับกลับมาที่ป้ายปูนปั้นใหม่อีกรอบนะคะ บ้านหลังนี้ มีป้ายสามอันรวด ทั้งวัว ทั้งแกะเล็ก แกะใหญ่

มันจะติดไว้เพื่อสื่ออะไรนะเออ

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 14:36

ป้ายนี้น่าสนใจมากค่ะ ดีเทลชัดมาก พวกเขากำลังทำอะไรกันอยู่นะ ลองเดาดูกันมั้ยคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 15:59

ขอตัดฉับกลับมาที่ป้ายปูนปั้นใหม่อีกรอบนะคะ บ้านหลังนี้ มีป้ายสามอันรวด ทั้งวัว ทั้งแกะเล็ก แกะใหญ่

มันจะติดไว้เพื่อสื่ออะไรนะเออ

แกะชรา โคลายจุด ลูกแกะน้อย

เป็นคำปริศนาอะไรสักอย่างหนึ่ง  ฮืม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 16:06

ป้ายนี้น่าสนใจมากค่ะ ดีเทลชัดมาก พวกเขากำลังทำอะไรกันอยู่นะ ลองเดาดูกันมั้ยคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โรงงานทำกระดาษ  ยิงฟันยิ้ม
ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 16:09

โรงงานทำกระดาษ  ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องนะคร้าบบบบ

แต่ไอ้สามป้ายนี่ ดิฉันเดาในใจทีแรกนึกว่าร้านขายเนื้อ รอคุณเพ็ญชมพูมาช่วยเฉลย
งั้นสงสัยต้องขอแว่บไปหาข้อมูลมั่งแล้วค่า
ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 ส.ค. 15, 23:11

ระหว่างรอ ดิฉันขอคั่นด้วยป้ายนี้ น่ารักมากๆค่ะ ขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยชัดหลายรูปเลย ช่วงนี้ฝนตกบ่อย แถมบางป้ายก็อยู่สูงเกินจะซูมน่ะค่ะ
เอ เจ้าจิ้งจอกแดงถูกปูหนีบหาง มันพยายามจะสื่อถึงอะไรหว่า ขยิบตา

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 10:29

ภาพนี้มาจากนิทานเรื่องสุนัขจิ้งจอกกับปู เป็นนิทานพื้นเมืองของ Nordrhein-Westfalen (ในเยอรมันติดกับเนเธอร์แลนด์) พี่น้องตระกูลกริมม์ได้รวบรวมเอาไว้ เนื้อเรื่องกล่าวถึงการแข่งขันระหว่างสุนัขจิ้งจอกกับปูน้อย จิ้งจอกดูถูกว่าปูช้า วิ่งสู้ตนไม่ได้ ปูจึงท้าแข่ง โดยให้จิ้งจอกออกสตาร์ทก่อน ปูอยู่ข้างหลังจึงใช้ก้ามหนีบที่หางจิ้งจอก พอถึงเส้นชัยจิ้งจอกหันซ้ายหันขวา ไปจะเอ๋กับเจ้าปูซึ่งคลายก้ามซึ่งหนีบที่หางจิ้งจอก แล้วเหวี่ยงตัวลงมาบนพื้นอยู่ข้างหน้าจิ้งจอก จิ้งจอกจึงแพ้ปูด้วยประการฉะนี้แล

นิทานเรื่องนี้ตรงกับสุภาษิตดัชต์ที่ว่า Hoogmoed komt voor de val แปลว่า ความหยิ่งผยองนำมาซึ่งความล้มเหลว

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 10:53

มองขึ้นไปบนยอดตึกในแนวเดียวกับตึก "จิ้งจอกและปู" จะพบส่วนที่ยื่นมาจากส่วนบนทุกตึก  มีไว้สำหรับแขวนรอกเพื่อส่งของที่มีน้ำหนักมาก ๆ  เช่น ตู้ เตียง ขึ้นไปบนอาคารโดยผ่านทางหน้าต่าง

รูปจาก คุณกุ๊ก

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 12:47

ใช่ค่ะท่านอาจารย์เพ็ญชมพู เคยอ่านนิทานเรื่องนี้เหมือนกัน ชอบสองพี่น้องตระกูลกริมม์เป็นพิเศษรู้สึกว่านิทานเค้ามีสีสันดีค่ะ เพิ่งทราบว่าเค้ารวบรวมนิทานพื้นบ้านเหรอคะ คิดมาตลอดว่าเค้าแต่งเองใหม่  อายจัง
ขอบคุณนะคะอุตส่าห์ไปหาสุภาษิตมาใหัด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ภาพนี้มาจากนิทานเรื่องสุนัขจิ้งจอกกับปู เป็นนิทานพื้นเมืองของ Nordrhein-Westfalen (ในเยอรมันติดกับเนเธอร์แลนด์) พี่น้องตระกูลกริมม์ได้รวบรวมเอาไว้ เนื้อเรื่องกล่าวถึงการแข่งขันระหว่างสุนัขจิ้งจอกกับปูน้อย จิ้งจอกดูถูกว่าปูช้า วิ่งสู้ตนไม่ได้ ปูจึงท้าแข่ง โดยให้จิ้งจอกออกสตาร์ทก่อน ปูอยู่ข้างหลังจึงใช้ก้ามหนีบที่หางจิ้งจอก พอถึงเส้นชัยจิ้งจอกหันซ้ายหันขวา ไปจะเอ๋กับเจ้าปูซึ่งคลายก้ามซึ่งหนีบที่หางจิ้งจอก แล้วเหวี่ยงตัวลงมาบนพื้นอยู่ข้างหน้าจิ้งจอก จิ้งจอกจึงแพ้ปูด้วยประการฉะนี้แล

นิทานเรื่องนี้ตรงกับสุภาษิตดัชต์ที่ว่า Hoogmoed komt voor de val แปลว่า ความหยิ่งผยองนำมาซึ่งความล้มเหลว

บ้านแถวที่อยู่นี่ทั้งละแวกมีรอกแทบทุกหลังค่ะ วันดีคืนดีมีเพื่อนบ้านย้ายเข้ามาก็เริ่มชักโซฟามั่ง โต๊ะมั่งเข้ามาทางหน้าต่าง ดูเพลินไปเลยค่ะ 555

มองขึ้นไปบนยอดตึกในแนวเดียวกับตึก "จิ้งจอกและปู" จะพบส่วนที่ยื่นมาจากส่วนบนทุกตึก  มีไว้สำหรับแขวนรอกเพื่อส่งของที่มีน้ำหนักมาก ๆ  เช่น ตู้ เตียง ขึ้นไปบนอาคารโดยผ่านทางหน้าต่าง

รูปจาก คุณกุ๊ก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์