เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 18242 บ้านเก่าในกรุงอัมสเตอร์ดัม กับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่มองแล้วต้องหยุดมองซ้ำ
ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:19

ขอออกตัวก่อนเลยนะคะว่านี่คือกระทู้แรกในชีวิต หลังจากแอบซุ่มเป็นเด็กนักเรียนหลังห้องมานานเต็มที คอยฟังท่านอาจารย์สอนมาหลายวิชา วันนี้นักเรียนขอออกมาทำรายงานชิ้นเล็กๆส่งนะคะ ผิดพลาดประการใด รบกวนชี้แนะได้เลยค่ะ
เนื่องจากได้มีโอกาสมาเดินเล่นในกรุงอัมสเตอร์ดัม เดินไปเดินมา ก็สังเกตเห็นว่าส่วนใหญ่บ้านที่นี่มักจะมีเลขคศ ที่สร้างกำกับไว้ด้วย หราอยู่หน้าบ้าน ส่วนใหญ่ก็จะประมาณปลายศตวรรษที่16 ไปถึงต้นศตวรรษที่17 แต่สิ่งที่สะดุดตาดิฉันมากยิ่งกว่านั้นเลยก็คือ ป้ายปูนปั้นที่บางบ้านจะมีประดับไว้ ส่วนใหญ่จะอยู่เหนือประตูหน้าบ้าน ป้ายนี้ส่วนใหญ่ที่เห็นจะทำเป็นภาพนูนต่ำ บอกเป็นเรื่องราวด้วยภาพ ทีแรกดิฉันเชื่อว่า เพื่อบอกอาชีพของเจ้าของบ้าน เพราะที่ส่องๆมามักจะดูแล้วเดาได้ว่าเป็นจำพวกอาชีพ เช่น อันนี้ดิฉันเดาว่าเป็นชาวประมง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:22

ดูจากคำว่า visser ลองให้พี่กูเกิ้ลช่วย แปลว่า ชาวประมงค่ะ
แปลว่าอีกรูปนี้ก็ชาวประมงนะซิ แต่ไหงทำซะโหดขนาดน้าน

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:23

อันนี้เดาง่าย

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:29

นี่สวยเชียว เอ๊ หรือจะเป็นบ้านที่รับทำเก้าอี้
ลองแปลดู แปลว่า never perfect...แอบงงค่ะ เก้าอี้นี้จะไม่เพอร์เฟค หรือ แค่เป็นquote ที่ท่านเจ้าของบ้านชอบส่วนตัว

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:32

ส่วนอันนี้แปลได้ว่า The wild one บ้านนี้เป็นกะลาสีเรือหรืออย่างไร ขยิบตา

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:50

อันนี้แปลไม่ออกค่ะ หรือจะเป็นห้างขายนาฬิกา(ทราย) สมัยก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 15:56

The green fuzz?
ทำอาชีพอะไรหนอ หรือแค่ทำไว้สวยๆเพื่อประดับบ้าน

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:02

เกี่ยวกับศาสนาแน่ๆ ดิฉันแปลจากภาษาดัตซ์ไม่ได้ ต้องแปลจากภาษาละติน non solus = He is not alone

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:05

เจออันนี้เริ่มงง อันหลังๆนี่ทำให้ดิฉันคิดว่ามันอาจจะเป็นแค่ปูนปั้นประดับบ้าน อะไรจำพวกนั้น
De palm boom = The palm tree.. ไม่คิดว่าจะเป็นอาชีพอะไรได้ แต่เดี๋ยวก่อน หรือมันจะมีความหมายอะไรซ่อนอยู่มากกว่าน้านนนน

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:09

หลังๆนี่เริ่มไม่ใช่ละ มีคุณวัว คุณเรือสำเภา และคุณมงกุฎ มันไม่น่าจะเป็นอาชีพน้า เอาเป็นว่าดิฉันโพสต์ให้ดูเพลินๆละกันนะคะ แค่ถ้าใครมีข้อเสนอแนะอะไร เชิญวิจารณ์กันตามสบายเลยค่า

ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:13

อันสุดท้ายคิดไม่ออกจริงๆ แปลก็ไม่ได้ซักตัว มันคืออะไรกันนะ ทิ้งท้ายไว้ให้ดูก่อนนะคะ ถ้าออกไปเดินเล่นแล้วเห็นอีก จะเอามาโพสต์เพิ่มให้ค่ะ  อายจัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:23

ชอบมากค่ะ
ในลอนดอนก็มีบ้านที่มีรูปปูนปั้นประดับแบบนี้  บ่งถึงอาชีพของเจ้าของบ้าน(คนแรก?)  คุณประกอบน่าจะเคยเห็นบ้าง
ปวันดา
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:29

ขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูสำหรับคำชมนะคะ สร้างกำลังใจให้ดิฉันเลย เดี๋ยวจะฮึดออกไปหารูปมาเพิ่มอีกดีกว่า ท่านใดมีรูปเพิ่มเติมเอามาแชร์กันได้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้แถมด้วยรูปบ้านสวยๆที่ดิฉันมีไปก่อน ชอบรูปแบบสถาปัตยกรรมของบ้านเก่าที่นี่จริงๆค่ะ กลางเมืองแท้ๆแต่ยังอนุรักษ์ไว้ได้ดีมาก

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 18:01

อันที่เขียนว่า non solus เป็นตราของสำนักพิมพ์ elsevier ครับ นีกวิชาการรู้จักดี หมายความว่า ไม่ได้อยู่คนเดียวนั่นแหละ เพราะความรู้จะ connect ทุกอย่าง ผมเรียบเรียงภาษาไทยไม่สละสรวย แต่ก็ความหมายทำนองนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 18:11

เพลิดเพลินมากเลยครับ ไปอยู่นานเท่าไหร่เนี่ยจึงได้สังเกตุเห็นรายละเอียดถึงขนาดนี้ ถ้าเป็นนักท่องเที่ยวธรรมดาจะเห็นแต่ภาพใหญ่ๆ ภาพเล็กๆในสายตาจะเบลอหมด
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์