เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13391 อยากทราบประวัติของวัดสนามไชย จ.อยุธยา
pichet
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 13 ส.ค. 15, 09:41

เรียนรบกวนท่านอาจารย์ เพ็ญชมพู, อ.เทาชมพู และ อ.NAVARAT.C และท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ ผมอยากทราบประวัติของวัดสนามไชยที่อยู่ในจังหวัดอยุธยา โดยละเอียดด้วยครับ ผมไปค้นหาในเน็ตต่างๆ แล้วไม่ค่อยจะละเอียดครับผม เลยมาขอความรู้ในเวปนี้ครับผม รบกวนหน่อยครับอาจารย์ (ประวัติความเป็นมาของวัดที่เกี่ยวกับสมเด็จพระนเรศวรมหาราชของเรานะครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 16:10

ไม่มีความรู้เรื่องวัดนี้เลยค่ะ    ท่านใดทราบกรุณาตอบคุณ pichet ด้วยนะคะ   

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 18:13

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 23:03

คุณพิเชษฐ์ค้นหาจากเน็ตได้ความอย่างใดบ้างฤๅ
pichet
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ส.ค. 15, 11:43

เท่าที่ผมหาดูในเนต มีประมาณเท่านี้ครับอาจารย์ หาดูก็หลายเวปมีนิ๊ดหน่อยเองครับ

ตำบลสนามชัย  อำเภอบางไทร  จังหวัดพระนครศรีอยุธยา  ไม่มีการจดบันทึกประวัติหมู่บ้านอย่างแน่ชัด  จากการจัดเวทีประชาคมเพื่อสืบหาประวัติหมู่บ้านพบว่า  เดิมนั้นชื่อวัดดงขี้ไก่และใช้เป็นสถานที่สำหรับค่ายทหารในสมัยกรุงศรีอยุธยา  เพื่อทำการสู้รบกับทหารพม่าในสมัยนั้นได้ใช้เชือกคาดผ่านแม่น้ำเพื่อดักทำร้ายทหารพม่าที่จะมารุกราน ในครั้งหนึ่งที่มีการสู้รบกับทหารพม่าปรากฏว่าได้รับชัยชนะ    จึงได้เปลี่ยนชื่อวัดเป็นวัดสนามไชย  เพื่อเป็นการระลึกถึงชัยชนะ  และได้ตั้งชื่อเป็นชื่อของตำบลจนถึงปัจจุบัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ส.ค. 15, 14:14

(ประวัติความเป็นมาของวัดที่เกี่ยวกับสมเด็จพระนเรศวรมหาราชของเรานะครับ)

ในเน็ตมีพูดถึงว่าวัดนี้เป็นสถานที่ที่สมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงใช้ประกอบพิธีตัดไม้ข่มนามก่อนออกรบทุกครั้ง ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นอย่างไร ไม่ทราบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ส.ค. 15, 17:56

ในเน็ตมีพูดถึงว่าวัดนี้เป็นสถานที่ที่สมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงใช้ประกอบพิธีตัดไม้ข่มนามก่อนออกรบทุกครั้ง ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นอย่างไร ไม่ทราบ

เท่าที่ดูเรื่องการตัดไม้ข่มนามในสมัยสมเด็จพระนเรศวรตามพระราชพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐอักษรนิติ์ที่ชำระสมัยสมเด็จพระนารายณ์มีระบุว่า
พ.ศ.๒๑๓๕ ฟันไม้ข่มนามที่ตำบลหลมพลี(ลุมพลี) ก่อนเสด็จไปรับศึกพระมหาอุปราชาที่หนองสาหร่าย
พ.ศ.๒๑๓๘ ตัดไม้ข่มนามที่ตำบลหลมพลี ก่อนเสด็จไปตีหงสาวดีครั้งที่ ๑
พ.ศ.๒๑๔๒ ตัดไม้ข่มนามที่ตำบลหลมหลี ก่อนเสด็จไปตีหงสาวดีครั้งที่ ๒
พ.ศ.๒๑๔๗ ตัดไม้ข่มนามที่ตำบลเอกราช ก่อนเสด็จไปตีเมืองอังวะ(พงศาวดารสมัยหลังว่าทำพิธีโดยขุนแผนสะท้าน)

ส่วนในพงศาวดารที่ชำระสมัยรัตนโกสินทร์ ก็มีระบุถึงการฟันไม้ข่มนามที่เกี่ยวกับสมเด็จพระนเรศวรดังนี้
พ.ศ.๒๑๒๗(ศักราชตามฉบับหลวงประเสริฐ) พระพิชัยสงครามฟันไม้ข่มนามที่ตำบลลุมพลี ก่อนเสด็จยกทัพไปตำบลสามขนอน เพื่อตีทัพพญาพสิมที่เขาพระยาแมน
พ.ศ.๒๑๓๕(ศักราชตามฉบับหลวงประเสริฐ) ขุนมหาพิชัยทำพิธีฟันไม้ข่มนามที่หนองสาหร่าย ก่อนทำยุทธหัตถี
พ.ศ.๒๑๓๖(ศักราชตามฉบับหลวงประเสริฐ) พระยานนท์ตัดไม้ข่มนามที่ตำบลทุ่งหันตรา ก่อนเสด็จยกทัพไปตีเมืองละแวก

ทุกครั้งสงครามที่สมเด็จพระนเรศวรเสด็จยกทัพไปด้วยพระองค์เอง แต่สถานที่ตัดไม้ข่มนามทุกครั้งไม่มีความสัมพันธ์กับวัดสนามไชยที่อยู่ในบางไทรใต้เกาะเมืองเลยครับ ส่วนใหญ่จะทำพิธีตำบลลุมพลีอยู่ทางเหนือเกาะเมือง ส่วนตำบลเอกราชอยู่ในป่าโมก จังหวัดอ่างทองครับ ส่วนสงครามครั้งอื่นๆไม่ปรากฏหลักฐานระบุครับ

จากลิ้งนี้บอกว่าสร้างเป็นวัดเมื่อ พ.ศ.๒๑๔๔ ตรงกับสมัยสมเด็จพระนเรศวร แต่ก็ไม่ปรากฏหลักฐานเชื่อมโยงหรือรายละเอียดอื่นกับสมเด็จพระนเรศวรเลยครับ
pichet
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 08:15

ขอบพระคุณมากครับ อ.ศรีสรรเพชญ์ ที่ให้ความกระจ่าง แต่ตามที่ อ.กล่าวมาผมก็ยังมองไม่ออกว่าจะเกี่ยวข้องกับสมเด็จพระนเรศฯ อย่างไรครับ แล้วตกลงว่าเรื่องราวเป็นมาอย่างไรแน่ครับ แต่ในประวัติศาสตร์บอกว่าสมเด็จพระนเรศฯ ทำพิธีตัดไม้ข่มนามที่วัดนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 09:08

" ประวัติศาสตร์"ที่คุณ Pichet  เรียก   หมายถึงตำราประวัติศาสตร์เล่มไหนคะ? 
ช่วยอธิบายรายละเอียดหน่อยได้ไหมว่าคุณได้ความเชื่อข้อนี้มาจากหนังสืออะไร
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 09:17

ดูจากตำแหน่งของวัด ซึ่งอยู่ทางใต้เกาะเมืองออกมาไกลพอสมควร ก็น่าสงสัยจริงๆครับว่า หากจะยกทัพไปรับศึกที่มาจากทางสุพรรณบุรี อ่างทอง เหตุใดจะต้องลงใต้ไปทำพิธีก่อนวกขึ้นเหนือ   
pichet
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 10:02

" ประวัติศาสตร์"ที่คุณ Pichet  เรียก   หมายถึงตำราประวัติศาสตร์เล่มไหนคะ? 
ช่วยอธิบายรายละเอียดหน่อยได้ไหมว่าคุณได้ความเชื่อข้อนี้มาจากหนังสืออะไร

ผมค้นหาดูตามเวปไซต์เอานะครับ อ.เทาชมพู ไม่ได้หาในประวัติศาสตร์หรอกครับ บางเวปมีเนื้อความน้อยมากครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปที่วัดมาไปหาดูก็ไม่ค่อยมีนะครับ มีเจ้าหน้าที่วัดบอกว่าเป็นวัดที่พระนเรศฯ ใช้ทำพิธีตัดไม้ข่มนาม นะครับ อ.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 10:14

ถ้างั้นก็มีโอกาสจะผิดพลาดได้มากค่ะ    ถ้าคุณต้องการข้อมูลที่มีการบันทึกไว้เป็นหลักฐาน อ่านของคุณศรีสรรเพชญ์อีกที
แล้วเอาความคิดเรื่องวัดสนามไชยเป็นที่ทำพิธีตัดไม้ข่มนามออกจากหัวไปชั่วคราว จนกว่าจะมีหลักฐานที่น่าเชื่อถือได้
เจ้าหน้าที่วัดก็อาจจะอ่านจากอินเตอร์เน็ตเหมือนกันก็ได้นะคะ

คำบอกเล่าสืบต่อๆกันมาแบบนี้มีอยู่มาก  บางอย่างก็เป็นความเชื่อ ไม่ใช่หลักฐาน
pichet
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 10:26

ขอบพระคุณมากครับทุกๆ ท่านอาจารย์ ที่ให้ความกระจ่าง ครับผม
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ส.ค. 15, 17:58

จากลิ้งนี้บอกว่าสร้างเป็นวัดเมื่อ พ.ศ.๒๑๔๔ ตรงกับสมัยสมเด็จพระนเรศวร แต่ก็ไม่ปรากฏหลักฐานเชื่อมโยงหรือรายละเอียดอื่นกับสมเด็จพระนเรศวรเลยครับ

ลืมลิ้งค์ครับ
http://www.m-culture.in.th/moc_new/album/99283/วัดสนามไชย/

ขอบพระคุณมากครับ อ.ศรีสรรเพชญ์ ที่ให้ความกระจ่าง แต่ตามที่ อ.กล่าวมาผมก็ยังมองไม่ออกว่าจะเกี่ยวข้องกับสมเด็จพระนเรศฯ อย่างไรครับ แล้วตกลงว่าเรื่องราวเป็นมาอย่างไรแน่ครับ แต่ในประวัติศาสตร์บอกว่าสมเด็จพระนเรศฯ ทำพิธีตัดไม้ข่มนามที่วัดนี้ครับ
อย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยเลยครับ ผมน้อยทั้งประสบการณ์และอายุครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์