เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 49
  พิมพ์  
อ่าน: 70738 ห้วยขาแข้ง เมื่อ '14 '15
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 480  เมื่อ 27 ม.ค. 16, 19:13

ข้ามไปแล้วก็ข้ามกลับทั้งสองครั้งด้วยความปลอดภัยทุกประการครับ  แต่ก็ด้วยการลุ้นของทุกคนในแทบจะทุกนาทีที่อยู่ในน้ำ

ข้ามกลับแล้วเดินมาถึงปากลำห้วยขาแข้งได้ ก็ตั้งแคมป์บนหาดทรายปากลำนั่นเอง รอพบเรือที่นัดไว้ให้มารับในวันรุ่งขึ้น เสบียงต่างๆก็หมดเกือบเกลี้ยง เหลือปลากระป๋องอยู่กระป๋องหนึ่ง ก็เลยไปหาเก็บผักกูดและแกนหยวกกล้วยมาแกงส้มกินกัน    รอเรือในวันรุ่งขึ้นที่จะมาพร้อมกับกับข้าวและเหล้ายาแก้เหนื่อย   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 481  เมื่อ 27 ม.ค. 16, 19:42

ช่วงเช้าผมก็เรียบเรียงข้อมูลและทำบันทึกตัวอย่างหินต่างๆ   แล้วก็เดินขึ้นบ้านคนที่อยู่ปากลำ ขึ้นไปคุยกับเขา คุยไปคุยมาถึงเรื่องของสัตว์ป่าแถวๆนั้น ได้ความว่า เคยมีสัตว์น้ำตัวใหญ่โผล่ขึ้นมาข้างลำเรือของชาวบ้าน ไม่รู้ว่าตัวอะไร ชาวบ้านก็เลยเอามีดฟันหัวมัน คงถูกที่สำคัญกระมัง มันก็เลยตายในเวลาต่อมา ต่อมาเจ้าของบ้านที่ผมขึ้นไปนั่งคุยด้วยก็ได้ไปเห็นซากหัวกะโหลกของมันที่มีรอยมีดฟันอยู่  เข้าใจว่าเป็นเจ้าตัวที่ถูกฟันหัวนั้นเอง เลยเก็บเอามา แล้วก็หยิบมาให้ผมดู  ผมไม่สันทัดเรื่องโคงกระดูกสัตว์เพียงได แต่ก็พอจะบอกหรือเดาได้ว่าน่าจะเป็นของตะพาบน้ำ เขาก็ว่าคงเป็นอย่างนั้น แต่จะถูกหรือผิดก็ไม่รู้ หากใช่ ตัวของมันก็คงจะใหญ่มากเลยทีเดียว ขนาดใกล้ๆลูกตะกร้อครับ ผมก็ไม่เคยเห็นตะพาบน้ำตัวขนาดมหึมาสักที แต่รู้แต่ว่ากระเบนน้ำจืดน่ะมีตัวใหญ่ถึงขนาดนี้แน่ แต่มันจะขึ้นมอยู่ถึงแถวปากลำเลยหรือ คะเนดูว่าตัวนี้น่าจะกว้างไม่น้อยกว่าเมตรเลยทีเดียว จนบัดนี้ก็ไม่รู้ว่าเป็นตัวอะไรครับ 

คิดเอาเข้าข้างตัวเองว่า ก็แควใหญ่นี่นา แถวนี้คนแทบจะมาหากินไม่ถึง คงยังหลงเหลือพวกสัตว์ตัวใหญ่ๆอยู่มากโข  ปลาแข้ก็ยังมีขนาดประมาณโคนขา ปลายี่สกก็ขนาดหามกันหางลากดิน ปลาแมลงภู่ก็ตัวขนาดน่อง ปลากาก็ใหญ่และหนักขนาดต้องอุ้ม     
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 482  เมื่อ 27 ม.ค. 16, 20:03

ตกบ่าย เรือก็มาถึงพร้อมอาหารและเหล้าโรง 1 เท (32ขวด)   ตกเย็นก็ตั้งวงกินกันบนบ้านของคนที่ปากลำ  เป็นไปตามวิถีของการดำรงชีวิตให้รอดในต่างถิ่น 

พอตกมืด ก็เกิดเรื่องขึ้นมา  อยู่ดีๆก็มีคน 3 คน เดินตรงเข้ามายังกระใดบ้าน ยิงปืนขึ้นฟ้าเป็นระยะๆ ตะโกนท้ายิงกัน

ต่อพรุ่งนี้ครับ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 483  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 18:07

พอเห็นหน้าก็ อ้าว..เคยพบกันมาก่อนสองสามครั้ง เป็นพวกคนหาแร่ฟลูออไรท์ (Fluorite) ที่คนกรุงกลุ่มหนึ่งจ้างให้ไปเดินขุดเคาะหินหาในพื้นที่แถบนั้น

แร่ฟลูออไรท์เป็นแร่ที่ใช้ในการถลุงเหล็กที่นักทำเหมืองในสมัยนั้นนิยมลงทุนทำกัน ผลิตส่งออกอย่างเดียว   

ในสมัยแต่เก่าก่อนโบราณกาลโน้น แถว อ.ลี้ อ.บ้านโฮ่ง อ.เถิน มีการใช้แร่นี้แกะสลักทำเป็นพระพุทธรูป และเรียกแร่นี้ว่าพลอยอ่อน  มีทั้งสีสีขาวใส สีเขียว สีม่วง และสีคละกัน   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 484  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 18:28

พวกผมกำลังนั่งตั้งวงอยู่บนเรือนชาน กินเหล้าด้วยกันอยู่รวมกัน 8 คน เป็นคนในคณะของผม 6 คน เป็นชาวบ้าน 2 คน    ปืนยาวที่เอาเข้าป่าก็วางเรียงอยู่บนเรือนชานนั่นเอง เพียงแต่ปลดลูกปืนออกหมด แยกไว้ต่างหาก   คนในคณะของผม 4 คนมีปืนสั้นวางอยู่ข้างตัวคนละกระบอก รวมทั้งตัวผมด้วย เป็นปืนลูกโม่ทั้งนั้น ยิงได้เลยโดยไม่ต้องขึ้นลำ

พอถึงตีนบันไดบ้าน เขาก็ยิงปืนขึ้นฟ้าท้าอีก  เจ้าของบ้านซึ่งรู้จักกับเขาดี (ด้วยเป็นคนที่หากินอยู่ในถิ่นนั้นเหมือนกัน) ก็ถามว่ามีเรื่องอะไร ขึ้นบ้านมาก่อน มาร่วมวงกัน พวกเราเพิ่งจะกลับมาจากห้วยองก์ทั่ง  เขาก็ยอมขึ้นบ้าน ลดปืนลง  แล้วก็มานั้งข้างซ้ายของผม  เขาแสดงท่าทางที่ผมพอจะเดาได้ว่าเขาท้าผมนั่นเอง

ผมอุ่นใจขึ้นเล็กน้อย เพราะเขาคงจะใช้ปืนยาวที่วางพาดหน้าตักกับตัวผมได้ไม่ถนัดนัก ต่างกับผมที่มีปืนสั้นวางอยู่กับพื้นข้างตัวด้านขวา หากเกิดอะไรขึ้น ผมก็เพียงหยิบขึ้นมาเหนี่ยวได้เลย   แต่ก็มีคิดขึ้นมาในทันใดว่า คงเละแฮะ พวกเรา 6 มีปืนอยู่ 4 พวกเขามี 2 + 3 ปืนยาวอยู่ทางฝั่งที่เขานั่ง   

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 485  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 18:51

ผมเป็นหัวหน้าคณะสำรวจ ทำความตกลงกับลูกทีมไว้แต่ก่อนออกสำรวจเสมอว่า หากผมไม่ขยับ ก็แสดงว่าผมพอรับสถานการณ์ได้ แต่ก็ขอให้พร้อมหากว่าเกิดพลาดขึ้นมา   ขออย่าได้ใจร้อนทำอะไรๆไปก่อนเพราะมันจะนำไปสู่สถานการณ์ที่แก้ยากมากขึ้น

ดูสภาพการนั่งล้อมวงแล้ว ก็เหมือนกับนั่งกันคนละซีก หากเกิดเรื่องขึ้นมา ก็ไม่รู้ว่าเจ้าบ้านจะอยู่ฝั่งเราหรืออยู่ฝั่งเขา ยังไงๆก็พอฟัดพอเหวี่ยงพอได้   ก็ตัดสินใจในทันใด เอามือจับเข่าคนที่ท้าผมยิง ถามว่าเรื่องอะไรหรือ คุยกันก่อน ยังไม่รู้เลยว่าเรื่องอะไรกันเลยนี่   เขาก็บอกว่า ได้ยินว่าผมไปท้าว่าอยากเจอเจ้านายของเขา  ผมนึกออกในทันใดเลยว่า ในขณะเดินสำรวจไปปากห้วยองก์ทั่งนั้น ได้พบกับชาวบ้านคนหนึ่งซึ่งผมได้ถามไปว่ามาหาแร่ให้ใคร พอบอกชื่อมา ผมก็อ๋อ..ผมรู้จักบุคคลผู้นั้นดี ก็เลยถามไปว่าเขามาด้วยหรือเปล่า อยากเจอ  ก็เท่านั้นเองแหละครับที่เกิดเป็นเรื่องเลย

พอผมอธิบายให้เขาฟังว่ารู้จักกันดีอย่างไร อารมณ์เดือดดาลของเขาก็ลดลง เจ้าของบ้านก็ขอปืน แยกออกมาจากตัวเขา เอาไปวางเรียงกันกับที่วางอยู่แล้วที่ชานเรือน     
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 486  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 18:59

จากนั้น สถานการณ์ที่เครียดก็ค่อยๆดีขึ้น ต่างฝ่ายต่างก็ดูผ่อนคลาย ถ้อยทีถ้อยอาศัยรินเหล้าส่งต่อกัน เวียนรอบวง รอบแล้วรอบเล่า  แต่ในใจลึกๆก็คงยังระแวงอยู่   เหล้าเข้าปากหนักเข้าไปจนเมา อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้นนี่ครับ   

ก็คงจะเพราะยังระแวงกันอยู่ ทุกคนก็เลยพยายามตั้งตนให้มีสติแม้จะอยู่ในความมึนเมา คืนนั้นกินเหล้ากันเกือบจะหมดเทเลยทีเดียว   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 487  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 19:11

คืนนั้นจบลงด้วยการเอาปืนยาวมายิงกันคนละนัดสองนัด  แล้วต่างคนต่างก็กลับที่พักของตน  ก็แปลกดีที่ไม่มีผู้ใดตกกระไดกันเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 488  เมื่อ 28 ม.ค. 16, 23:05

ตื่นเต้นระทึกใจยิ่งกว่าหนังไทยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หัวหน้าที่คุณตั้งไปถามถึงกับลูกน้อง เป็นใครคะ  หัวหน้าโจร  เจ้าพ่อ หรือหัวหน้าผกค.ในถิ่นนั้น

คุณตั้งพูดถึงแร่ฟลูออไรท์ (Fluorite)  ดิฉันนึกว่ามันมีอยู่ในยาสีฟัน    สงสัยจะคนละชนิดกัน  ไปหารูปดูในกูเกิ้ล
พบว่าบนเทือกเขาร็อคกี้ส์ เขามีขายนักท่องเที่ยวเป็นกองพะเนิน    ให้ตวงเอาเองใส่ถุง   มีหลายสีหลายลาย  ใส่ในอ่างปลาจะดูสวยมากค่ะ

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 489  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 17:17

ขออภัยครับ  เมื่อวานนี้ไปพบหมอตามนัดทำ Colonoscopy ครับ กลับมาค่ำมากแล้วก็เลยไม่เข้ากระทู้ครับ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 490  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 17:42

ตื่นเต้นระทึกใจยิ่งกว่าหนังไทยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หัวหน้าที่คุณตั้งไปถามถึงกับลูกน้อง เป็นใครคะ  หัวหน้าโจร  เจ้าพ่อ หรือหัวหน้าผกค.ในถิ่นนั้น

หัวหน้าของเขาเป็นผู้อาวุโส คนในกรมเดียวกันนั่นเอง ทำงานในหน้าที่เกี่ยวกับการสำรวจหาแหล่งแร่โดยตรง     ยุคนั้นไทยเรายังขายทรัพยากรธรรมชาติอยู่ครับ รายได้จากการส่งออกแร่อยู่ในระดับประมาณ 3% ของ GDP ไม่นับรวมว่ากิจกรรมที่เกี่ยวข้องของมันที่ได้สร้างอาชีพและรายได้ให้กับผู้คนในท้องถิ่น และทำให้เกิดเศรษฐกิจหมุนเวียนกันหลายระดับและหลายตลบ

สมัยนั้นเป็นเรื่องธรรมดามากๆที่ชาวบ้านจะพยายามเข้าป่าไปหาแร่ เอาตัวอย่างเอามาเสนอให้กับผู้ที่อยู่ในวงการเหมืองแร่ เผื่อว่าจะได้รับการตอบแทนที่สามารถทำให้ครอบครัวได้มีสุขสบายหรือมีกินมีใช้อย่างพอเพียง  ซึ่งการแสวงหาแหล่งแร่นี้กลายเป็นพื้นฐานที่ทำให้เกิดพื้นที่ในอิทธิพลของผู้ใดผู้หนึ่ง ทั้งในระดับชาวบ้าน ระดับท้องถิ่น และในระดับที่สูงกว่านั้นจนถึงระดับนักการเมือง   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 491  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 18:13

งานโดยหน้าที่ของผมเป็นการสำรวจเพื่อทำแผนที่ธรณีวิทยา เพื่อแสดงว่ามีหินอะไรบ้าง อยู่ตรงใหน แผ่กระจายอย่างไร มันมาอยู่ ณ บริเวณนี้ได้อย่างไร มันมีความสัมพันธ์กันอย่างไรในเชิงอายุ ในเชิงการกำเนิด ในเชิงของสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติที่มันถือกำเนิดมา ฯลฯ    กล่าวได้สั้นๆว่า เพื่อจะรู้ว่าโลกในอดีต ณ พื้นที่นั้นๆ มันเป็นอย่างไร   

ความรู้ทางธรณีฯที่เป็นผลจากงานในลักษณะที่พวกผมทำ จะถูกนำไปวิเคราะห์ ประมวลข้อมูล ทำให้เห็นกระวนการและเรื่องราวที่เกิดขึ้นในช่วงเวลาต่างๆ ผลก็คือ ทำให้เราคาดได้ว่าจะพบแห่งทรัพยากรธรรมชาติอันมีค่าได้ที่ใหนบ้าง (เช่น แกส น้ำมัน ฯลฯ)  และทำให้เราทราบว่าพื้นที่ใดเปราะบางต่อการที่จะถูกดัดแปลงหรือถูกเปลี่ยนแปลงไปใช้ประโยขน์(ดังที่เราต้องการ) และเกือบทั้งหมดจะรู้ต่อไปด้วยว่าแล้วมันจะเปลี่ยนไปอย่างไร

อธิบายเรื่องงานที่ทำมาเสียยืดยาว เพียงเพื่อจะบอกว่า ที่พวกผมเดินเข้าไปทำงานอยู่นั้นน่ะ มีโอกาสเหยียบหัวแม่เท้าใครก็ได้ง่ายๆมาก   เพราะว่าคนคงจะเข้าใจได้ยากในการทำงานที่ไม่เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ของบุคคลใดๆ    ก็อย่างว่าแหละครับคงไม่มีคนบ้าที่จะออกมาเดินท่อมๆเข้าป่าเสี่ยงภัยโดยไม่คิดถึงผลตอบแทนใดๆ 
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 492  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 18:38

เรื่องท้ายิงนี้เป็นเรื่องแรก  ผมยังเจอะเจอกับการบอกกล่าวในทำนองให้ระวังตัวว่าอาจถูกยิง ว่าอาจจะเข้ามาปล้น และรวมทั้งถูกปืนประทับเล็งที่หัวอีกด้วย ทั้งจากชาวบ้าน จากบุคคลที่เขาใช้คำว่าเสือนำหน้าชื่อ และจาก ผกค.    เรียกว่าครบทุกรสชาติเลยครับ

ครับ...บนเส้นทางของห้วยข้าแข้งที่ยังคงสามารถรักษาความเป็นธรรมชาติอันบริสุทธิ์ได้นั้น ส่วนหนึ่งก็มาจากสภาพความน่ากลัวที่ผมกำลังเล่าอยู่นี้เอง   คิดว่าจนหลังจากวันปืนดับไปแล้ว(หลังจากประมาณปี 2522) ส่วนราชการจึงได้เริ่มเข้ามามีบทบาทในการดูและรักษาพื้นที่อย่างจริงจัง     
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 493  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 19:32

คุณตั้งพูดถึงแร่ฟลูออไรท์ (Fluorite)  ดิฉันนึกว่ามันมีอยู่ในยาสีฟัน    สงสัยจะคนละชนิดกัน  ไปหารูปดูในกูเกิ้ล
พบว่าบนเทือกเขาร็อคกี้ส์ เขามีขายนักท่องเที่ยวเป็นกองพะเนิน    ให้ตวงเอาเองใส่ถุง   มีหลายสีหลายลาย  ใส่ในอ่างปลาจะดูสวยมากค่ะ

แร่ฟลูออไรท์ประกอบด้วยธาตุแคลเซียม (Ca) และธาตฟลูออรีน (F) มีสูตรทางเคมีว่า CaF2  ว่ากันอย่างง่ายๆก็คือเกิดจากกระบวนการที่แกสฟลูออรีนเข้ามาแทนที่คาร์บอเนต (CO3) ที่จับคู่อยู่กับธาตุแคลเซียม(ซึ่งเดิมทำให้เป็นตัวหินปูน)   แหล่งแร่ฟลูออไรท์จึงพบอยู่ในพื้นที่ๆเป็นเขาหินปูน

ฟลูออรีน เป็นธาตุที่เราพบอยูู่ร่วมกับพุน้ำร้อนทั้งหลาย  ก็พอจะกล่าวได้ว่าน้ำพุร้อนทั้งหลายจะมีปริมาณธาตุฟลูออรีนสูงมากกว่าปรกติ    ในทางการสาธาณสุข เขาว่าฟลูออรีนดีต่อความแข็งแรงของฟันและกระดูก จนมีการนำไฟผสมในยาสีฟัน หรือผสมในสารเคลือบฟัน    แต่การมีปริมาณฟลูออรีนมากเกินไปในร่างกายก็ไม่ดี   ก็มีกรณีที่มีผู้คนที่อาศัยในพื้นที่น้ำพุร้อนและใช้น้ำในลำธารที่ผสมด้วยน้ำจากน้ำพุร้อน ปรากฎว่าเป็นโรคกระดูก คือพบว่ามีแร่ฟลูออไรท์พอกที่กระดูกแขน   ได้ยินว่าถึงขนาดเชื่อมติดกันเลย แต่จะจริงเท็จประการใดไม่รู้??   
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 494  เมื่อ 30 ม.ค. 16, 19:45

พูดถึงแร่ฟลูออไรท์กับหินปูน เลยทำให้นึกขึ้นได้อีกเรื่องหนึ่งว่า ก็แปลกอยู่นะที่บรรดาเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทั้งหลายจะตั้งครอบคลุมบนพื้นที่ที่เป็นหินที่มีเนื้อปูน  และอุทธยานแห่งชาติที่สวยงามติดอันดับโลกเป็นจำนวนมากก็มักจะตั้งอยู่ในพื้นที่ๆเป็นหินที่มีเนื้อปูน  (หินที่มีเนื้อปูนของผมหมายถึง calcareous rocks ก็คือหินที่หยดกรดแล้วฟู่ คือมีเนื้อเป็นเม็ดปูน หรือเชื่อมติดกันด้วยปูน_CaCO3)

หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 49
  พิมพ์