เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 49
  พิมพ์  
อ่าน: 70742 ห้วยขาแข้ง เมื่อ '14 '15
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 11 ส.ค. 15, 12:45

แผนที่ภูมิประเทศ มาตราส่วน 1 ต่อ 250 000 ระวางที่ ND47-07 แผ่น A

(เนื่องจากตัวภาพแผนที่นั้น มีขนาดใหญ่เกินกว่าที่จะแปะไว้ได้ จึงต้องขอทำเพียงแค่ระโยงไว้แทน ครับ)

ND47-07 section A อำเภอศรีสวัสดิ์
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 11 ส.ค. 15, 19:37

ขอบคุณคุณ ninpaat สำหรับแผนที่ครับ และก็ขอขอบคุณมากๆที่ได้กรุณาโพสต์แผนที่รุ่นเก่า ซึ่งเป็นรุ่นก่อนที่จะแสดงขอบเขตของน้ำในอ่างเก็บน้ำของเขื่อนเจ้าเณร   

ในสมัยที่ผมทำงานในพื้นที่นี้ ผมใช้แผนที่รุ่นเก่ากว่านี้อีกหนึ่งรุ่น  เป็นรุ่น (series) ที่ใช้ข้อมูลการสำรวจภาคสนาม (เมื่อ ค.ศ.1947 _ พ.ศ.2490 ??) ร่วมกับแผนที่มาตราส่วน 1:50,000 ที่ผลิตออกมาใช้งานเมื่อ พ.ศ.2496 (ค.ศ.1953)   

ซึ่งก็ต้องขออภัยมาล่วงหน้าหากข้อมูลเรื่องปีผิดพลาดครับ  ผมจำได้ไม่แม่นแล้ว และก็ซึ่งเนิ่นนานมามากแล้วครับ    อย่างไรก็ตามหากมีโอกาสและช่องว่างในกระทู้ ผมก็จะแทรกเกล็ดบางส่วนในกระบวนการผลิตแผนที่ภูมิประเทศรุ่นที่ผมใช้งานเพื่อได้ทราบกัน 
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 11 ส.ค. 15, 20:19

จะขอทำความกระจ่างหน่อยนึงครับ

ชื่อสถานที่ต่างๆตามลำน้ำแควใหญ่ตั้งแต่ บ.ลาดหญ้า (ต.ลาดหญ้า ในปัจจุบัน) ขึ้นไปจนถึงเขื่อนเจ้าเณร เป็นชื่อสถานที่เดียวกันกับในเส้นทางรถยนต์สายไปเขื่อนเจ้าเณรครับ   

สำหรับชื่อสถานตามเส้นทางรถยนต์ตั้งแต่เขื่อนเจ้าเณรขึ้นไปจนถึง อ.ศรีสวัสดิ์ นั้น    เฉพาะช่วงเขื่อนเจ้าเณรถึงห้วยแม่ละมุ่น จะมีความใกล้เคียงกับสถานที่ดั้งเดิม (ตามลำน้ำแควใหญ่)    แต่ตั้งแต่ห้วยแม่ละมุ่นขึ้นไป จะเป็นพื้นที่ตั้งถิ่นฐานใหม่ของหมู่บ้านที่ถูกน้ำในอ่างเก็บน้ำท่วม (ซึ่งมีการจัดการในลักษณะที่จะพยายามเรียงลำดับหมู่บ้านใกล้ไกลตามที่เคยตั้งอยู่ตามลำน้ำแควใหญ่)
ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 08:55

ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งและเต็มใจช่วยท่านอาจารย์ครับ

ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณ คุณ Jim Henthorn นายทหารผ่านศึกสงครามเวียตนาม กองทัพอากาศสหรัฐ
ผู้สแกนและจัดทำ ชุดแผนที่เดินอากาศของปี 2517 ทั้งเอเซียตะวันออกเฉียงใต้  นี้ขึ้นมา
อีกทั้งยังนำมาเผยแพร่ไว้ในอินเทอร์เนต เพื่อให้ทุกคนได้ใช้กันโดยสะดวก

และสำหรับผู้ที่สนใจข้อมูลบนแผนที่ของป่าห้วยขาแข้งทั้งพื้นที่ ในสมัยสงครามเวียตนามใกล้ยุติ
ผมได้ทำระโยงไปที่เวปไซท์ ของคุณ Jim Henthorn เอาไว้ให้ด้านล่างแล้วครับ
โดยใช้ผืนป่าห้วยขาแข้ง เป็นหลักในการแบ่งภาพ เพื่อให้พอรู้ตำแหน่งอย่างคร่าวๆ

ห้วยขาแข้ง ส่วนบนซ้าย        ห้วยขาแข้ง ส่วนบนขวา

ห้วยขาแข้ง ส่วนล่างซ้าย        ห้วยขาแข้ง ส่วนล่างขวา

(ท้ายนี้ ผมขอแถม ด้วยระโยงของชุดแผนที่ ทั้งหมดของคุณ Jim Henthorn ครับ)

แผนที่เดินอากาศเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ปี 2517
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 09:15

ขอบคุณคุณninpaatด้วยครับ
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 10:35

อาจารย์naitangไม่ต้องเดี่ยวไมโครโฟนอยู่คนเดียวเหมือนกระทู้แล้วๆ
อย่างน้อยก็มีคนสนับสนุนด้านแผนที่แผนทางคนหนึ่งแล้ว
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 18:54

ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างมากครับ

ผมได้แปะ link สำหรับท่านผู้สนใจที่ต้องการแผนที่ภูมิประเทศทั่วโลกมาตราส่วนใหญ่ เช่น มาตราส่วน 1:500,000 (1 ซม.= 5 กม.), 1:250,000 (1 ซม.=2.5 กม.)

http://loadmap.net/en?qq=-2.5123%20106.2698&z=3&s=250000&c=3089&g=1    หรือ พิมพ์คำว่า loadmap ลงในกูเกิล ก็จะเห็นหัวข้อ map for the world  เข้าไปเลยครับ

เปิดเข้าไปได้แล้วก็ไปดูทางมุมขวาบน เลือก Category of maps เป็น US Army Map Service (for the world)  แล้วก็เลือก Scale เปลี่ยนจาก Auto เป็น 1 cm 2.5 km แล้วใส่เครื่องหมายเลือก Show content of map ในกล่องข้างๆ    จากนั้นก็เลือกพื้นที่ๆสนใจเอาตามสะดวกครับ  download มาดูได้ครับ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 19:46

สำหรับพื้นที่ส่วนปากลำขาแข้งจะอยู่ที่บริเวณมุมซ้ายบนของแผนที่ระวาง ND 47-7 ชื่อระวาง Suphan Buri 

ตัวลำห้วยขาแข้งส่วนที่เหลือทั้งหมดจะอยู่ในแนวเหนือ-ใต้ ใกล้กรอบด้านซ้ายของแผนที่ระวาง ND 47-3 ชื่อระวาง Nakhon Sawan

พื้นที่ทำงานในความรับผิดชอบของผมเมื่อครั้งนั้น คือ แผนที่มาตราส่วน 1:50,000 ที่ครอบคลุมพื้นที่ป่าแม่วงค์ของ จ.นครสวรรค์ และ กำแพงเพชร ไล่เรียงลงมาในพื้นที่สองฝั่งของพื้นที่รับน้ำลำห้วยขาแข้ง

จะเห็นว่า การจะเข้าไปถึงพื้นที่ทำงานนั้นยากมาก ต้องใช้เวลาเดินทาง (นับจากกรุงเทพฯ) ไม่ระหว่าง 2-4 วันจึงจะเข้าถึงในเขตรับผิดชอบก่อนที่จะได้เริ่มเดินทำงานสำรวจ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 20:08

พวกผมใช้แผนที่ Edition นี้ในการทำงานสมัยนั้น    มันเป็นการทำงานเพื่อผลการแสดงข้อมูลธรณีวิทยาในระดับมาตราส่วน 1:250,000 (1 มม.=250 ม.) โดยใช้รายละเอียดพื้นฐานในระดับมาตราส่วน 1:50,000 (1 มม.=50 ม.)สำหรับการประมวลข้อมูล    ซึ่งกว่าจะหาข้อมูลมาปะติดปะต่อกันได้ก็ต้องสำรวจและรู้ลึกในระดับ Centimeter range (ทุก ซม.) และใช้ความรู้ในระดับ Millimeter range (ละเอียดระดับขนาดเม็ดทรายลงไป) หรือลงถึงระดับ Micro-millimeter range (ระดับกฎเกณฑ์พื้นฐานทางเคมีและฟิสิกส์)   

เวอร์ นะครับ

ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 13:11

สำหรับพื้นที่ส่วน ปากลำขาแข้ง จะอยู่ที่บริเวณมุมซ้ายบนของแผนที่ระวาง ND 47-7 ชื่อระวาง Suphan Buri

ปากลำขาแข้ง

ผมหวังว่า คงจะแสดงภาพถูกที่นะครับ  ยิ้ม
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 18:58

ไม่ต้องกังวลครับ  ถูกต้องครับ

ในแผนที่ๆคุณ ninpaat ได้แนบมานั้น  ปากลำขาแข้งจะอยู่ ณ จุดพบกันของเส้นสีฟ้า (ทางน้ำ) ตรงหัวจุดเลข 3 ของยอดเขา 643 (เขาองข่า) แม่น้ำแควใหญ่ (ในแผนที่เขียนว่าแม่น้ำแม่กลอง) มาทางซ้าย ส่วนลำขาแข้งจะมาทางขวา มาจากบ้านน้ำโจน-บ้านท่ากระได-บ้านไก่เกียง

จะใช้แผนที่ๆคุณ ninpaat นำเสนอ หรือที่ผมนำเสนอ จุดปากลำขาแข้งก็เป็น ณ จุดเดียวกันบนแผนที่ทั้งสอง ครับ

เสียดายที่ไม่สามารถหาและใช้แผนที่มาตราส่วน 1:50,000 มาแสดงได้ เพราะจัดเป็นแผนที่ทางความมั่นคงครับ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 19:36

พื้นที่ที่ผมกล่าวถึงตามลำน้ำแควใหญ่ตั้งแต่เหนือเขื่อนเจ้าเณรขึ้นไป ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นชั้นความสูงประมาณ 180 ม.จากระดับน้ำทะเล จะถูกน้ำในอ่างท่วมหมดครับ พื้นที่ส่วนที่เป็นส่วนปากลำขาแข้งถูกน้ำท่วมหมดเช่นกันครับ   

หลายหมู่บ้านเรือนถูกย้ายขึ้นไปอยู่ในพื้นที่สูงขึ้น   บ้างก็อยู่ไกลจากพิกัดเดิมมาก เช่น อ.ศรีสวัสดิ์ และ บ.ท่าสนุ่น บ้างก็ขยับหนีพอพ้นน้ำลึกเข้าไปในห้วยบ้าง เช่น บ.ไก่เกียง และ บ.เกริงไกร หรือหากพอมีที่ตามเชิงเขาก็หนีขึ้นที่สูงขึ้นบ้าง เช่น บ.นาสวน (เดิมเรียกกันว่า ปากนาสวน) บ้างก็เปลี่ยนจากอยู่บนดินไปเป็นอยู่แพไม้ไผ่ลอยน้ำเช่น บ.องทั่ง  และหลายๆบ้านก็ล้มหายไปเลย

นำเสนอกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อบรรยายเรื่องราวของพื้นที่ในสมัยก่อนครับ เพราะส่วนหนึ่งนั้นผู้คนรุ่นหลังคงจะไม่มีโอกาสได้เห็นและสัมผัสอีกเลย เนื่องจากมันถูกปิดบังและจมอยู่ใต้น้ำ และอีกส่วนหนึ่งที่ยังจะได้เห็นแต่มีการเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา ทั้งในรูปของ naturally และ intentionally 
ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 20:55

พื้นที่ที่ผมกล่าวถึงตามลำน้ำแควใหญ่ตั้งแต่เหนือเขื่อนเจ้าเณรขึ้นไป ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นชั้นความสูงประมาณ 180 ม.จากระดับน้ำทะเล จะถูกน้ำในอ่างท่วมหมดครับ พื้นที่ส่วนที่เป็นส่วนปากลำขาแข้งถูกน้ำท่วมหมด เช่นกันครับ

ภาพปากลำขาแข้งถูกน้ำท่วมหมด จาก Google Maps

ผมสังเกตเห็นว่า บนภาพมีวัดชื่อ วัดปากลำ ตั้งอยู่บนเขา จึงค่อนข้างแน่ใจว่าน่าจะถูกที่ แต่คงต้องให้ท่านอาจารย์ เข้ามาช่วยยืนยันอีกทีครับ

Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 21:52

คิดว่าจุดเดียวกับแผนที่ภูมิประเทศ ๑:๒๕๐,๐๐๐  ซึ่งตรงนี้เป็นรูปตัว X เหมือนกัน
ปากลำห้วยขาแข้งก่อนถูกน้ำท่วม อ่านพิกัดจากแผนที่ โดยประมาณ คือ
     E=    513,000
     N= 1,650,000
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 ส.ค. 15, 19:49

ผมสังเกตเห็นว่า บนภาพมีวัดชื่อ วัดปากลำ ตั้งอยู่บนเขา จึงค่อนข้างแน่ใจว่าน่าจะถูกที่ แต่คงต้องให้ท่านอาจารย์ เข้ามาช่วยยืนยันอีกทีครับ

วัดปากลำเป็นวัดสร้างใหม่ หลังน้ำท่วมแล้วแน่นอน แต่จะเป็นเมื่อใดนั้น ผมไม่ทราบครับ 

สำหรับตำแหน่งที่อยู่ (ตามที่ผมได้ตรวจสอบกับแผนที่ภูมิประเทศแล้ว) วัดนี้ตั้งอยู่บนเชิงเขาที่อยู่ระหว่างปากลำห้วยขาแข้ง (ง่ามขวาบนของแอ่งน้ำ) กับปากลำแม่พลู หรือห้วยแม่พลู (ง่ามขวาล่างของแอ่งน้ำ)

ตำแหน่งของจุดที่ห้วยขาแข้งบรรจบกับแควใหญ่จริงๆ  ในกรณีที่จะอ้างอิงจากภาพ google map นั้น  หาได้ดังนี้ครับ 
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 49
  พิมพ์