เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 49
  พิมพ์  
อ่าน: 70754 ห้วยขาแข้ง เมื่อ '14 '15
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 18:50

ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาตอบเมื่อวานนี้ครับ ไปผ่า Cyst บริเวณเอวมาครับ มันอักเสบและถุงค่อนข้างใหญ่
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 19:12

ไก่ฟ้าที่ผมเห็นไม่มีลายสีสวยอย่างนี้ เขาสวยแบบสีพื้นเรียบๆ  ผมคิดว่าเรียกกันว่า ไก่ฟ้าพญาลอ 

ก็พอรู้อยู่ว่าในไทยมีไก่ฟ้าอยู่หลายพันธุ์ พันธุ์ที่มีหน้าแดงๆนั้นก็ดูเหมือนว่าจะมีอยู่ 2 สายพันธุ์ที่เรียกว่า ไก่ฟ้าพญาลอ กับ ไก่ฟ้าหน้าแดง

ที่ผมเห็นนั้น ผมก็มิได้สังเกตอย่างละเอียดมากพอที่จะจำแนกได้ว่าแต่ละตัวต่างกันอย่างไรบ้าง แต่เท่าที่มีความรู้และเห็นจากภาพในสมัยนั้น ผมคิดว่าเป็น ไก่ฟ้าพญาลอ 
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 19:36

กลับมาเรื่องของเสือนะครับ

ผมเดินทำงานในป่าเขามา 20+ ปี ไม่เคยเห็นตัวเสือเลยสักครั้งเดียวเลยครับ เห็นอยู่ครั้งเดียวก็เพียงแค่ปลายหางตอนที่มันเดินแยกจากห้วยขึ้นตลิ่งเท่านั้นเอง 

แต่ที่เห็นรอยนั้นไม่ต้องกล่าวถึง มีบ่อยครั้ง แล้วก็มีทั้งแบบรอยเก่า รอยใหม่ และรอยใหม่เอี่ยม รวมทั้งแบบเดินตามมัน กับมันเดินตามเรา  ก็เห็นบ่อยจนรู้สึกแต่เพียงว่า เมื่อพบรอยมัน ก็เพิ่มการสังเกตุและเพิ่มความระวังให้มากขึ้นเท่านั้น   

หากจะถามว่ากลัวใหม คำตอบก็คือ ก็ไม่ถึงขนาดกลัวเสียทีเดียว ด้วยเหตุผลบางประการ   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:05

ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาตอบเมื่อวานนี้ครับ ไปผ่า Cyst บริเวณเอวมาครับ มันอักเสบและถุงค่อนข้างใหญ่
ขอให้หายเป็นปกติในเร็ววันนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:07

แก้ตัวด้วยภาพไก่ฟ้าพญาลอค่ะ

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:16

กลับมาเรื่องของเสือนะครับ

ผมเดินทำงานในป่าเขามา 20+ ปี ไม่เคยเห็นตัวเสือเลยสักครั้งเดียวเลยครับ เห็นอยู่ครั้งเดียวก็เพียงแค่ปลายหางตอนที่มันเดินแยกจากห้วยขึ้นตลิ่งเท่านั้นเอง 

แต่ที่เห็นรอยนั้นไม่ต้องกล่าวถึง มีบ่อยครั้ง แล้วก็มีทั้งแบบรอยเก่า รอยใหม่ และรอยใหม่เอี่ยม รวมทั้งแบบเดินตามมัน กับมันเดินตามเรา  ก็เห็นบ่อยจนรู้สึกแต่เพียงว่า เมื่อพบรอยมัน ก็เพิ่มการสังเกตุและเพิ่มความระวังให้มากขึ้นเท่านั้น   

หากจะถามว่ากลัวใหม คำตอบก็คือ ก็ไม่ถึงขนาดกลัวเสียทีเดียว ด้วยเหตุผลบางประการ   

เกรงใจว่าอาจารย์กำลังป่วยอยู่ เลยนั่งอ่านเงียบๆไม่กล้าส่งเสียงรบกวน แต่อาจารย์ทิ้งท้ายไว้แบบนี้ทำเอาต่อมอยากรู้ทำงานขึ้นมาทันทีเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:18

ประการแรก คือ ขณะเดินไปทำงานแยกไปจากคาราวานเดินทางหรือแคมป์ของผม จะมีคนในคณะประมาณ 3 คน เป็นชาวบ้านคนหนึ่งไว้ช่วยสะพายถุงตัวอย่างหินและช่วยในเรื่องอื่นๆ เช่น ถางทาง  อีกคนหนึ่งเป็นผู้ช่วยสำรวจ อีกคนก็ตัวผมเอง ที่จริงทุกคนก็จะต้องสะพายตัวอย่างหินและช่วยกันทุกเรื่องทั้งนั้น   แต่ที่สำคัญที่สุด ผมพบว่าคนสามคนสามารถช่วยกันเอาตัวรอดได้ในเกือบจะทุกสถานการณ์ ทั้งในด้านการใช้ประสาทสัมผัส การใช้พลัง ฯลฯ

ด้วยคนจำนวนนี้ ความกลัวใดๆก็จะลดน้อยลงไป จะเรียกว่าพวกมากก็ได้  
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:40

ขอให้หายเป็นปกติในเร็ววันนะคะ

ขอบพระคุณครับ

เป็นไปตามวัยครับ  แต่ที่กำลังจะไม่ค่อยสนุกนักก็คือ ต้องไปทำแผลทุกวัน ประมาณ 5-7 วัน จะทำเองก็ไม่ได้เพราะว่าจุดที่เป็นมันอยู่คล้อยไปทางด้านหลัง จึงมองไม่เห็น ก็ต้องอาศัยพยาบาลทำให้ เรื่องมันก็อยู่ที่ว่า ก็ต้องมีการใช้พลาสเตอร์ ปิดแล้วลอกทุกวัน ก็จะเจ็บผิวหนังน่าดูเลยครับ ทั้งแดงและแสบในวันหลังๆที่ทำแผล   เนื่องจากพวก สว จะมีผิวหนังบาง ไม่หนังเหนียวเหมือนกับวลีเปรียบที่ว่า แก่หนังเหนียว
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 20 พ.ย. 15, 20:55

ประการที่สอง ข่าวคราวเรื่องเสือกินคนในไทยนั้นเกือบจะไม่มีเลย แม้กระทั่งในเรื่องของการจู่โจมหรือการโจมตีใดๆก็มีอยู่น้อยมาก ซึ่งส่วนมากก็จะเป็นเรื่องของเสือเข้ามาหารอาหาร (เนื้อที่คนล่ามาได้) แล้วจ๊ะเอ๋กับคนจึงกระโจนใส่     ครับ จึงมีอีกกติกาที่สำคัญประการหนึ่งก็คือ อย่าแขวนเนื้อสัตว์ใดๆใว้หน้าเต็นท์นอน หรือใกล้ที่ๆเรานอน แขวนไว้ให้ห่างหน่อยนึงจะดีกว่า
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 21 พ.ย. 15, 19:33

ประการที่สาม เสือพันธุ์เล็กในบ้านทั้งหลาย เป็นพวกหากินกลางคืน (น่าจะทั้งหมดนะครับ) เช่น เสือปลา เสือไฟ   แม้ว่ามันจะจะหากินในพื้นที่ๆฉ่ำน้ำ หรือที่เป็นแอ่งน้ำ ก็ต่างช่วงเวลากับเราที่ทำงานเดินห้วยในเวลากลางวัน เห็นหน้ากันยากหน่อย  ที่จริงแล้ว ผมยังไม่เคยเห็นในป่าเลย มีแต่พบรอยเท้าอยู่บ้างแต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นเสืออะไร 

เช่นกัน เสือพันธุ์ใหญ่ในบ้านเราก็คิดว่ามีอยู่พันธุ์เดียว ที่เรียกว่า เสือโคร่ง หรือ ลายพาดกลอน ซึ่งเสือโคร่งนี้ก็จะนอนกลางวันบริเวณตะเข็บรอยต่อระหว่างชายป่าที่มีใบไม้บังแดดให้ร่มเย็น กับพื้นที่ๆเปิดโล่งที่เรียกว่าทุ่งที่มีหญ้าขึ้นหนาแน่น  ส่วนช่วงเวลาหากินนั้น ก็เป็นช่วงก่อนดึกสงัด กับช่วงก่อนย่ำรุ่ง ซึ่งก็ต่างกับช่วงเวลาที่เราทำงาน
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 21 พ.ย. 15, 20:12

รอยเท้าเสือโคร่งที่เคยพบมาทั้งหมดจะเป็นรอยเท้าของเสือตัวเดียว มักจะเป็นขนาดกว้างประมาณ 1+/- คืบ ก็คาดกันว่าคงจะตัวขนาดประมาณ 6-7 ศอก  มีอยู่ครั้งเดียวที่มีสองรอยเดินตามผมในขณะที่ผมเดินตามอีกตัวหนึ่งที่เห็นหางมันนั่นแหละครับ แล้วค่อยขยายความครับ

ในห้วยขาแข้งตอนล่าง ผมคาดว่าน่าจะมีเสือจำนวนไม่มาก เพราะพบรอยน้อย  ส่วนช่วงตอนบนนั้นผมไม่แน่ใจนัก   แต่ในป่าแม่วงก์นั้นกลับค่อนข้างจะพบมากและค่อนข้างใหม่ ทำให้คงพอจะกล่าวได้ว่าน่าจะเป็นพื้นที่นิยมของพวกมัน (คงจะมีหลายตัว)
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 22 พ.ย. 15, 18:13

มีอยู่วันหนึ่ง ช่วงเวลาประมาณ 7+ โมงเช้า เดินออกไปทำงาน ได้เห็นแมวตัวหนึ่งนั่งอยู่ พอเห็นเราเดินมา มันก็เลยเดินหนีอย่างเร็ว    จนวันนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเป็นแมวบ้าน แมวป่า หรือพวกเสือพันธุ์เล็กใดๆ  สำหรับแมวบ้านนั้นคงจะตัดออกไปได้ ด้วยว่าคงไม่มีชาวบ้านผู้ใดอุ้มแมวเข้าป่าทำมาหากิน   ซึ่งตัวเองก็ยังมีความเชื่ออยู่ว่า น่าจะเป็นแมวป่า เพราะขนาดตัวพอๆกับแมวบ้านตัวใหญ่ๆ ซึ่งหากเป็นพวกเสือไฟ เสือปลา ตัวมันก็น่าจะใหญ่กว่าแมวทั่วๆไป  แต่ด้วยเหตุที่จุดที่พบอยู่ใกล้ริมห้วย จึงทำให้อาจจะเป็นพวกเสือก็ได้

วันที่เห็นแมวป่านี้ ไม่รู้ว่าเป็นทั้งวันดีหรือวันไม่ดีครับ  เดินนลึกเข้าไปในป่า ก็เกือบจะจ๊ะเอ๋กับฝูงช้างประมาณ 6 ตัว เป็นจุดที่มันหลับนอนเมื่อคืนที่ผ่านมา ด้วยเป็นช่วงปลายหนาว อากาศยังเย็นและมีหมอก ครับยังมีไออุ่นให้เห็นอยู่เลย  ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับ ทำได้เพียงใจเย็นสู้เสือเข้าไว้เท่านั้นเอง
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 22 พ.ย. 15, 18:36

วันหนึ่งในห้วยขาแข้งตอนล่าง  ครั้งนี้จะเป็นการเดินลึกเข้าไปมากกว่าที่เคยเดิน เป็นคณะค่อนข้างใหญ่ คน 8 คน กับช้าง 2 ตัวช่วยบรรทุกของ 

ระหว่างเดิน ผมก็จะทำงานไปด้วยเสมอ ครั้งนี้ก็จะเดินแยกออกไปเข้าไปในห้วยแยก แยกไปกัน 4 คน   อีก 4 (2 คนเป็นควาญช้าง) คนเดินตามช้างไป ด้วยเราเองมีแผนที่ก็จึงพอจะนัดแนะกันได้ว่าจะค้างแรมกันที่จุดใหนในห้วยหลักที่เราเดิน (ห้วยขาแข้ง)  กะว่าให้พวกเขาไปตั้งแคมป์รอ แล้วช่วยหาอาหารตามรายทางที่เดินไปด้วย  อาหารก็เหลือแต่พวกเครื่องปรุงเท่านั้น ก็กะว่าจะลงหาปลากันในวันรุ่งขึ้นเพื่อเป็นสะเบียงสำหับวันต่อๆไป

ทำงานเพลินไปหน่อยเพราะพบข้อมูลสำคัญ จนบ่ายคล้อยไปมากแล้ว จึงรีบเดินกลับมาขึ้นทางหลัก ระหว่างทางขากลับนั้นก็ได้นกมาตัวหนึ่งเพื่อเอาไปทำอาหาร     
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 22 พ.ย. 15, 19:02

พอขึ้นทางหลักได้พักเดียว ก็ได้ยินเสียงลิงพวกลิงหางยาวฝูงใหญ่ แล้วก็พบว่าฝูงลิงกำลังค่อยๆเคลื่อนพลห่างจากห้วยลึกเข้าไปในป่าเรื่อยๆ ที่น่าสังเกตก็คือว่า ลิงเกือบทั้งฝูงยังคงส่งเสียงและส่วนมากจะอยู่บนต้นไม้ พื้นที่บริเวณนั้นค่อนข้างโปร่ง จึงเห็นลิงบางส่วนอยู่บนพื้นดินด้วย

ด้วยความอยากรู้ ผมกับคนขับรถคณะสำรวจของผม (ซึ่งเคยขับรถลากไม้และใช้ชีวิตในป่ามาก่อน) จึงเดินแยกออกจากทางเข้าไปด้วยกัน สะพายปืนยาวคนละกระบอก ส่วนอีก 2 คน ก็ให้เขารีบเดินไปที่ตั้งแคมป์เพื่อช่วยจัดการเรื่องอาหารและที่พัก ระยะเดินก็ประมาณ 3 ชม.เห็นจะได้   

ก็เลยได้เรื่องที่เกิดขึ้นและอยู่ภายใต้สภาวะวิกฤติ เครียดดีครับ แต่ก็ได้เรียนรู้อะไรมากมาย    เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นแบบพัวพันกัน...คน เสือ ลิง เก้ง เจ้าที่เจ้าทาง หมอผี...
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 22 พ.ย. 15, 19:25

ฝูงลิงป่าขนาดหลายสิบตัวนี้ก็น่ากลัวอยู่นะครับ ดีที่มันกำลังโยกย้ายฝูงเข้าป่าและอยู่ในสภาพหันหลังให้เรา เราก็เลยกล้าหน่อยที่จะค่อยๆเดินเข้าไป ลิงที่อยู่บนดินก็จ้องมอง ทำหน้าทะเล้น แต่ก็ค่อยๆเดินหลบไป คิดว่าคงจะกลัวปืนเพราะว่าเคยถูกล่ามาแล้ว หรือจะเห็นว่าเป็นไม้ท่อนยาวก็เลยกลัวก็เป็นได้ 

ที่จริงแล้วคนรถของผมกะว่าจะเอามันมาเป็นอาหารด้วย แต่บังเอิญไปพบว่ามีเก้งตัวขนาดสุนัขไทยนอนตายอยู่ที่โคนกอไผ่กอใหญ่ ส่วนท้องโหว่ ตับไตใส้พุงถูกกินไปหมดแล้ว ก็มองดูรอบๆ เห็นรอยใบไม้ถูกกวาดออกไปเหลือเป็นผิวดินคล้ายๆรูปหยดน้ำ ก็พอจะรู้แล้วละครับน่าจะเป็นเสือกำลังกินเก้ง และน่าจะกำลังล่อจะกินลิงอีก   ก็ลิงมันซนและชอบแหย่ เสือก็เลยใช้หางกระดุกกระดิกไปมาให้ลิงมาแหย่เล่น

ทีนี้มีสิ่งที่ต้องทำอย่างเดียวคือ ปลดปืนออกจากบ่า ขึ้นลำพร้อมยิง ตาก็ช่วยกันกวาดมองไปรอบๆว่าเสือมันจะอยู่ตรงใหน  ใผเป็นใผ เดี๋ยวก็ได้รู้กันแหละ 
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 49
  พิมพ์