เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5586 อยากทราบประวัติ หลวงชลสินธ์ สงครามชัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 09:51

https://www.google.co.th/search?q=%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A9%E0%B9%80%E0%B8%90%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3&ie=utf-8&oe=utf-8&gws_rd=cr&ei=BEu0VdT6JpSSuQTflpmgDA

ลองหาทางทำความรู้จักดูนะคะ
juta.k
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 09:56

ขอบคุณค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 07:12

ลองติดต่อสอบค้ยข้อมูลที่สำนักทำเนียบฐานันดร  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ในทำเนียบรัฐบาลครับ
แจ้งความจำนงให้เจ้าหน้าที่ทราบ  คงจะสามารถค้นจากทะเบียนประวัติของท่านได้ครับ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 09:34

ลองติดต่อสอบค้ยข้อมูลที่สำนักทำเนียบฐานันดร  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ในทำเนียบรัฐบาลครับ
แจ้งความจำนงให้เจ้าหน้าที่ทราบ  คงจะสามารถค้นจากทะเบียนประวัติของท่านได้ครับ

ขอบคุณค่ะ
มีสถานที่ เบอร์ อินเทอร์เน็ต ที่พอจะเป็นก้าวแรกในการติดต่อไหมค่ะ
หรือสงสัยว่าคงต้องค้นจาก google ว่าทำเนียบฐานันดรอยู่ตรงไหน ขอบตุณอีกทีค่ะ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 09:40

ลองติดต่อสอบค้ยข้อมูลที่สำนักทำเนียบฐานันดร  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ในทำเนียบรัฐบาลครับ
แจ้งความจำนงให้เจ้าหน้าที่ทราบ  คงจะสามารถค้นจากทะเบียนประวัติของท่านได้ครับ

ขอบคุณค่ะ
มีสถานที่ เบอร์ อินเทอร์เน็ต ที่พอจะเป็นก้าวแรกในการติดต่อไหมค่ะ
หรือสงสัยว่าคงต้องค้นจาก google ว่าทำเนียบฐานันดรอยู่ตรงไหน ขอบตุณอีกทีค่ะ

หาเจอแล้วค่ะ สถานที่ติดต่อ เอามาแปะไว้ที่นี่ เพื่อเป็น reference
----------------------------------------------

ทะเบียนฐานันดร

สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีมีภารกิจประการหนึ่งในการจัดทำ  จัดเก็บ และ
ให้บริการข้อมูลทะเบียนฐานันดรเกี่ยวกับการพระราชทานอิสริยยศ อิสริยศักดิ์ บรรดาศักดิ์ ยศ
เครื่องราชอิสริยาภรณ์และราชทินนาม หน่วยงานและบุคคลทั่วไปสามารถติดต่อขอให้บริการค้นคว้า
ตรวจสอบข้อมูลดังกล่าวได้ที่กลุ่มงานฐานันดร  สำนักอาลักษณ์และเครื่องราชอิสริยาภรณ์
สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี  ในทำเนียบรัฐบาล  ถนนนครปฐม  เขตดุสิต กรุงเทพฯ ๑๐๓๐๐ 
โทร. ๐ ๒๒๘๐ ๙๐๐๐  ต่อ ๔๒๕ - ๔๒๗ โทรสาร ๐ ๒๒๘๐ ๙๐๗๒

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 09:43

ไปสอบถามที่สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี ในทำเนียบรัฐบาลด้วยตัวเอง  อย่าลืมบัตรประจำตัวปชช.
ดิฉันแนบแผนที่มาให้แล้วค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:48

ขอบคุณมากแลยค่ะ

เมื่อกี้ไปที่เว็บ กรมการปกครองhttp://www.dopa.go.th/index.php/2012-06-16-12-35-04/people-service2 
ตั้งใจจะไปหาทะเบียนคนเกิด แต่งงาน และตาย ประมาณปี 2430-2480 แต่ไม่มีข้อมูลประวัติศาสตร์ให้เลย
มีใครพอทราบไหมค่ะว่า ถ้าต้องการทราบประวัติคนเกิด แต่งงาน และตายในอดีต ต้องไปที่ไหน อีกปัญหาคือ กฏหมายยอมให้ข้อมูลหรือเปล่า เพราะเรากำลังสร้างความสัมพันธ์ทางสายเลือดในอดึต โดยที่เจ้าตัวทั้งหมดเสียชีวิตหมดแล้ว มีคุณตาเองที่เป็นหลวงชลสินธุ์สงครามชัย คุณยายซึ่งตอนหลังได้แต่งงานใหม่ คุณแม่เคยใช้ราชทินนามเป็นนามสกุล แต่ในใบแต่งงานใช้นามสกุลของตาเลี้ยง เรื่องมันงงๆนะ
มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 02 ส.ค. 15, 22:25

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/RKJ/announce/search.jsp

ลองค้นในราชกิจ พิมพ์คำค้น "ข่าวตาย" อาจพบก็ได้ครับ ลองกำหนดวันที่ค้นเป็นช่วงหลังราชกิจจาเกี่ยวกับการทำงานดูครับ แต่ข่าวตายที่ค้นดูในเวปราชกิจจามีถึงแค่ปี247กว่าๆ หลังจากนั้นก็หาไม่พบครับ ไม่รู้ไปลงในหมวดไหน
      ผมก็ตามหาข้อมูลบรรพบุรุษเหมือนกัน ได้ข้อมูลดีๆจากอาจารย์ที่นี่ เลยค้นหาได้ก้าวหน้าไปมากครับ

มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 ส.ค. 15, 22:59

http://www.navedu.navy.mi.th/Histedu/person.html

ผมมีเพื่อนอยู่กองประวัติศาสตร์ทหารเรืออาจช่วยได้ครับ ติดต่อเรือตรีศิริเขตต์ ที่เบอร์ในเวปกองประวัติศาสตร์ครับ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ส.ค. 15, 15:29

ขอบคุณคุณมีนกรมากเลยค่ะ
ตอบช้าไปหน่อย ไม่คิดว่าจะมีคนโพสท์เพิ่ม

เคยโทรไปที่กองประวัติศาสตร์ ไม่เคยมีคนรับสายเลย สงสัยไม่ตอบคำถามทางโทรศัพท์
ขอบคุณนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ส.ค. 15, 19:32

อาจจะเปลี่ยนเบอร์แล้วค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์