เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5574 อยากทราบประวัติ หลวงชลสินธ์ สงครามชัย
juta.k
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 25 ก.ค. 15, 13:41

หลวงชลสินธ์ุ สงครามชัย ชื่อเดืม กรบ อมลัษเฐียร รับราชการเป็นนายทหารเรือ ประมาณปี 2451 เป็นต้นไป เพื่อนร่วมรุ่น มี หลวงไชยนาวา (ถนอม ศุกรคุปต์) หลวงเรือเดชสาครขันธ์ (ดี โมนยกุล) ชะ เอกะวิภาต  พระสิทธิเดชสมุทรขันธ์ (ลิบ รุ่งสัมพันธ์) พระวิชิตชลชัย (จันทร์ ปัญญุตร์ ) พระเรือง ศักดิ์สาครเขตต์ (แช่ม วารุณประภา)

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 18:17

ค้นมาได้ความเพียงว่า เมื่อครั้งคุณหลวงยังเป็นเรือโทกรบ   มีตำแหน่งเป็น "ผู้รั้งตำแหน่งผู้บังคับการเรือเสือทยานชล"  ท่านเป็นผู้ขอพระราชทานนามสกุล อมลัษเฐียร  จากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
คุณหลวงมีบิดาชื่อหลวงรุดรณไกร (โปร่ง อมลัษเฐียร)  คุณปู่ชื่อคง    คิดว่าคุณปู่ของคุณหลวงคงไม่ได้รับราชการ  ไม่งั้นคงมีราชทินนามแล้ว

ป.ล. ราชทินนาม รุดรณไกร  อ่านว่า รุด-รน-นะ-ไกร นะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 19:57

ค้นมาได้ความเพียงว่า เมื่อครั้งคุณหลวงยังเป็นเรือโทกรบ   มีตำแหน่งเป็น "ผู้รั้งตำแหน่งผู้บังคับการเรือเสือทยานชล"  ท่านเป็นผู้ขอพระราชทานนามสกุล อมลัษเฐียร  จากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
คุณหลวงมีบิดาชื่อหลวงรุดรณไกร (โปร่ง อมลัษเฐียร)  คุณปู่ชื่อคง    คิดว่าคุณปู่ของคุณหลวงคงไม่ได้รับราชการ  ไม่งั้นคงมีราชทินนามแล้ว

ป.ล. ราชทินนาม รุดรณไกร  อ่านว่า รุด-รน-นะ-ไกร นะคะ

ในราชกิจจานุเบกษานั่นระบุว่า เรือเสือทยานชล เป็นเรือพิฆาตตอปิโด เป็นเรือที่สำคัญนะเนี่ย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:05

ข้อมูลจากเวปนาวิกศาสตร์

เรือเสือทยานชล ขึ้นระวางประจำการเมื่อ ๒๗ สิงหาคม พ.ศ.๒๔๕๑ (ร.ศ.๑๒๗) เป็น
เรือพิฆาตตอร์ปิโด ตัวเรือเหล็ก ระวางขับน้ำ ๓๘๕ ตัน มีอาวุธใหม่ คือ ตอร์ปิโด ขนาด ๔๕
เซนติเมตร ๒ ท่อ ต่อที่บริษัทอู่กาวาซากิ โกเบ ประเทศญี่ปุ่น ปลดระวางประจำการเมื่อ ๑๗
มกราคม พ.ศ.๒๔๘๐
     เรือตอร์ปิโดที่ ๑ เรือตอร์ปิโดที่ ๒ และเรือตอร์ปิโดที่ ๓ ขึ้นระวางประจำการเมื่อ ๒๗
สิงหาคม พ.ศ.๒๔๕๑ พร้อมกันทั้ง ๓ ลำ เป็นเรือตอร์ปิโดขนาดเล็ก ตัวเรือเหล็ก ระวางขับ
น้ำ ๙๐ ตัน มีอาวุธใหม่คือ ตอร์ปิโดขนาด ๔๕ เซนติเมตร ๒ ท่อ ต่อที่ บริษัทอู่กาวาซากิ
โกเบ ประเทศญี่ปุ่น
     เรือตอร์ปิโดที่ ๑ ปลดระวางประจำการเมื่อ ๑ เมษายน พ.ศ.๒๔๗๖
     เรือตอร์ปิโดที่ ๒ และที่ ๓ ปลดระวางประจำการเมื่อ ๑๗ มกราคม พ.ศ.๒๔๘๐
     อาวุธตอร์ปิโดที่ซื้อมากับเรือเสือทยานชลและเรือตอร์ปิโดที่ ๑ - ๒ - ๓ ในสมัยนั้นจัดว่า
เป็นอาวุธใหม่ของกรมทหารเรือ ในเวลานั้น ผู้ที่มีความรู้เรื่องตอร์ปิโดอย่างแท้จริงในเวลา
นั้น คือ กรมหมื่นชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ รองผู้บัญชาการกรมทหารเรือ ซึ่งได้ทรงศึกษาและ
ฝึกงานในโรงงานสร้างตอร์ปิโดไวท์เฮด ที่อังกฤษและออสเตรีย พระองค์จึงได้ทรงฝึกสอน
นายทหารสัญญาบัตรและประทวนในการถอดประกอบ ทดลอง และใช้ตอร์ปิโดด้วยพระองค์
เอง
     เมื่อได้ทรงสอนและฝึกบนบกพอสมควรแล้ว จึงได้ออกไปทดลองยิงตอร์ปิโดในทะเล
เมื่อ ๑ ธันวาคม พ.ศ.๒๔๕๑ (ร.ศ.๑๒๗) ทรงนำเรือออกไปฝึกซ้อมกระบวนยุทธ์และอาวุธ
และได้นำนักเรียนนายเรือออกไปฝึกด้วยในบริเวณอ่าวไทยฝั่งตะวันออก มีกำหนด ๑๕ วัน
เรือที่ไปฝึกคราวนี้มีเรือเสือทยานชล เรือตอร์ปิโดที่ ๑ - ๒ - ๓ และเรือมกุฎราชกุมาร ซึ่ง
เป็นเรือฝึก นักเรียนนายเรือ มีเรือบุ๊ก (เรือหลวงช้าง ลำที่ ๑) เป็น เรือคลังŽ (เรือลำเลียง)
ปรากฏว่าตอร์ปิโดที่ยิงจากเรือเสือทยานชลเข้าสู่เป้าที่แหลมกระบังลูกหนึ่ง ได้โผล่ขึ้นเมื่อ
สุดระยะทางแล้วจมหายไป กรมหมื่น ชุมพรฯ ทรงให้ทำอวนขึ้น ลากค้นหาอยู่หลายวันไม่พบ
จึงขออนุญาตทดลองตอร์ปิโดให้ครบทุกลูก และให้ตัดไม้มาทำเป็นรั้วโป๊ะ แล้วยิงตอร์ปิโด
เข้าไปในโป๊ะนั้น เพื่อไม่ให้ตอร์ปิโดหายอีก กรมทหารเรือจึงออกคำสั่งให้กองเรืออยู่ทดลอง ตอร์ปิโดต่อไปอีก
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:28

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ
พอทราบไหมค่ะว่า ท่ามีครอบครัวหรือไม่ วันเกิดและวันที่เสียชีวิต

พอจะบอกได้ไหมค่ะว่า จะหาข้อมูลได้ที่ไหน ต้องการที่เป็นลายลักษณ์อักษร ค่ะ จะขอบคุณอย่างสูงถ้าสามารถบอกได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:34

ประวัติของท่านน่าจะมีอยู่ในประวัติของกองทัพเรือ   แต่แผนกไหน หน่วยงานไหนของกองทัพเรือ  ไม่ทราบรายละเอียดค่ะ
ถ้ามีนายทหารเรือเข้ามาอ่าน  จะแนะนำให้คุณเจ้าของกระทู้ทราบ ก็จะขอบคุณมาก
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:41

ขอบคุณค่ะ แล้ว ที่คุณเทาชมพูกล่าวมาข้างบนนี้ ดูมาจากไหนค่ะ พอบอกได้ไหมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:43

search จาก google  พิมพ์ชื่อ กรบ อมลัษเฐียร  ลงไป  จะเจอเองค่ะ มากกว่า 1 เว็บด้วย
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:50

search จาก google  พิมพ์ชื่อ กรบ อมลัษเฐียร  ลงไป  จะเจอเองค่ะ มากกว่า 1 เว็บด้วย

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าเจอข้อมูลอื่นอีก กรุณาโพีสท์ด้วยนะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 20:58

พบชื่อท่านในทำเนียบนักเรียนนายเรือ ในเว็บนี้
แต่หน้าไหน คุณต้องไปหาเอาเองค่ะ

http://www.rtna.ac.th/download/list%20of%20naval%20cadet.pdf
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 21:19

พุทธศักราช ๒๔๔๑ - ๒๔๕๖

ลำดับที่ ๓๐ นนร. กรบ อมลักษเฐียร (ชลสินธุ์สงครามชัย)  นว.
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 21:23

พบชื่อท่านในทำเนียบนักเรียนนายเรือ ในเว็บนี้
แต่หน้าไหน คุณต้องไปหาเอาเองค่ะ

http://www.rtna.ac.th/download/list%20of%20naval%20cadet.pdf

ขอบคุณมากนะค่ะ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 21:23

ลำดับที่ ๓๐ นนร. กรบ อมลักษเฐียร (ชลสินธุ์สงครามชัย)  นว.

ขอบคุณมากนะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 09:10

พอทราบไหมค่ะว่า ท่ามีครอบครัวหรือไม่ วันเกิดและวันที่เสียชีวิต
พอจะบอกได้ไหมค่ะว่า จะหาข้อมูลได้ที่ไหน ต้องการที่เป็นลายลักษณ์อักษร ค่ะ จะขอบคุณอย่างสูงถ้าสามารถบอกได้

ทีแรกเข้าใจว่าคุณเป็นหลานเหลนของท่าน ต้องการมาค้นประวัติบรรพบุรุษ  แต่พอเห็นคำถามว่า ท่านมีครอบครัวหรือไม่ ก็เลยคิดว่าไม่ใช่
เมื่อใช้กูเกิ้ลค้นนามสกุล อมลัษเฐียร พบว่ามีผู้ใช้นามสกุลนี้อยู่หลายคนด้วยกัน     น่าจะเป็นเชื้อสายของคุณหลวง
บางคนมี facebook  คุณลองขอเพิ่มเป็นเพื่อนแล้วสอบถามดู  อาจจะเจอหลานปู่หรือเหลนทวดของท่านเข้าก็ได้  คงจะได้คำตอบเกี่ยวกับตัวท่านที่คุณต้องการ
juta.k
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 09:36

ทีแรกเข้าใจว่าคุณเป็นหลานเหลนของท่าน ต้องการมาค้นประวัติบรรพบุรุษ  แต่พอเห็นคำถามว่า ท่านมีครอบครัวหรือไม่ ก็เลยคิดว่าไม่ใช่
เมื่อใช้กูเกิ้ลค้นนามสกุล อมลัษเฐียร พบว่ามีผู้ใช้นามสกุลนี้อยู่หลายคนด้วยกัน     น่าจะเป็นเชื้อสายของคุณหลวง
บางคนมี facebook  คุณลองขอเพิ่มเป็นเพื่อนแล้วสอบถามดู  อาจจะเจอหลานปู่หรือเหลนทวดของท่านเข้าก็ได้  คงจะได้คำตอบเกี่ยวกับตัวท่านที่คุณต้องการ

ขอบคุณค่ะ
คุณเทาชมพูเข้าใจถูกแล้วค่ะ ดิฉันเป็นหลานตา ถูกบอกว่าคุณตาท่านเสียชีวิตตั้งแต่คุณแม่ยังเด็ก เลยไม่ทราบประวัติอะไร ตอนนี้ต้องการสืบประวัติ แล้วคุณแม่ก็ไม่่เคยใช้นามสกุลเมลักษเฐียร แต่ใช้ราชทินนามเป็นนามสกุล ถ้ามีท่านผู้รู้ ช่วยกรุณาแจ้งแหล่งข้อมูลที่พอจะหาได้ด้วย จะเป็นพระคุณมาก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์