เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 56 57 [58] 59 60
  พิมพ์  
อ่าน: 142555 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 855  เมื่อ 16 ม.ค. 16, 09:14

พระองค์เจ้าปฤษฎางค์เป็นโอรสองค์สุดท้องของกรมขุนสีหวิกรมและหม่อมน้อย ท่านมีพี่ๆทั้งหมดอีก ๕ องค์ คือ

๑ หม่อมเจ้าระเบียบ
๒ หม่อมเจ้าประวิช
๓ หม่อมเจ้าจำเริญ
๔ หม่อมเจ้าหญิงจำรัส
๕ หม่อมเจ้าหญิงประภา (ปุก)

คงจะไปโทษท่านหมดคงไม่ได้ แต่ที่แน่ๆพี่น้องท้องนี้ทะเลาะกันเรื่องมรดกยาวนาน อาจเป็นเหตุทำให้ศพหม่อมมารดาไม่ได้เผา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 856  เมื่อ 03 ก.พ. 16, 15:04

ขอเชียร์ให้อาจารย์ NAVARAT.C  ทำเป็นหนังสือเล่ม นอกจากเป็น E Documentary ที่เรากำลังอ่าน

ผมก็อยากเหมือนกันครับ แต่เรื่องแบบนี้หาสำนักพิมพ์ที่กล้าพิมพ์ยากมาก ยากกว่า และยากที่สุด รวมกัน

เริ่มต้นลงเป็นตอน ๆ ในสกุลไทย "ประวัติศาสตร์มีชีวิต" น่าจะไม่ยาก   ยิงฟันยิ้ม

ลงในสกุลไทยฉบับล่าสุด (ฉบับที่ ๓๑๙๘) ถึงตอนที่ ๓ แล้ว ในชื่อ "พระองค์เจ้าปฤษฎงค์ พระประวัติที่ถูกตัดตอน"  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 857  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:12

แฟนคลับท่านหนึ่งส่งภาพภายใน วัดทิปทุตตยาราม กรุงโคลอมโบ ประเทศศรีลังกา ที่พระชินวรวงศ์จำพรรษาอยู่ มาให้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 858  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:12

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 859  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:12

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 860  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:13

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 861  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:13

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 862  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:14

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 863  เมื่อ 12 ก.พ. 16, 09:14

ยิ้มกว้างๆ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 864  เมื่อ 13 ก.พ. 16, 09:25

ตั้งแต่สกุลไทยทยอยลง “พระองค์เจ้าปฤษฏางค์ พระประวัติที่ถูกตัดตอน” ไปได้ไม่กี่ตอน ผมก็ได้รับโทรศัพท์จาก ดร.สุเมธ ชุมสาย ครั้งละยาวๆมาสองครั้งแล้ว  อาศัยที่ว่าท่านกับผมคุ้นเคยกันมาหลายสิบปี ในอดีตเคยทำงานเพื่อสังคมกันมาหลายโครงการ โดยผมเรียกท่านโดยความเคารพเสมอว่าอาจารย์ ในขณะที่ท่านใช้สรรพนามแทนตนเองว่าพี่

คือท่านต้องการจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ที่ท่านเกรงว่าผมอาจจะยังไม่รู้ เพราะสกุลไทยยังลงเรื่องไปไม่ถึง ซึ่งผมก็ได้แต่พยายามฟังท่านให้มากกว่าที่จะพูด หากเรื่องใดผมยังไม่ได้นำเสนอ ผมก็จะได้มาเพิ่มเติมให้ในกระทู้นี้ ส่วนอะไรที่ผมกับท่านข้อมูลไม่ตรงกัน แต่ผมนำเสนอไปแล้วพร้อมหลักฐาน ไม่ใช่สันนิฐานเอาเอง ผมก็คงจะไม่กล่าวถึงนะครับ

ก่อนอื่นก็มีเรื่องสถานกงสุลสยามที่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ท่านไปทรงจัดตั้งที่ปารีส ซึ่งผมได้เขียนว่า หลังจากนั้นทางการได้ตัดถนนเล็กๆผ่านหน้าอาคาร ท่านก็ทรงวิ่งเต้นจนฝรั่งเศสตั้งชื่อถนนนั้นว่า “Rue de Siam” แต่ตัวสถานกงสุลคงเปลี่ยนโฉมไปมากแล้ว เพราะผมใช้กูเกิ้ลแมป ตรวจดู เดาไม่ออกเลยว่าอาคารใดที่เคยเป็นที่ตั้งของกงสุลสยามเมื่อแรกตั้ง

อาจารย์สุเมธบอกกับผมว่า อาคารกงสุลปัจจุบันกลายเป็นอพาร์ตเม้นต์ไปแล้ว บ้านเลขที่คือ ๑๓ และได้ส่งบทความชื่อ “ถนนสามสายในกรุงปารีส” มาให้ผม จะเอาลงทั้งบทก็จะออกนอกเรื่องมากไป เลยตัดเฉพาะที่เกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรงมาให้อ่านครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 865  เมื่อ 13 ก.พ. 16, 09:28

และนี่คือภาพอาคารบ้านเลขที่ ๑๓ ที่อาจารย์สุเมธนำลงประกอบเรื่องในหนังสือศิลปวัฒนรรม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 866  เมื่อ 13 ก.พ. 16, 09:32

ผมได้ใช้ข้อมูลของท่านเป็นลายแทง นำไปหาอาคารหมายเลข ๑๓ Rue de Siam นี้ในกูเกิ้ลแมปอีกทีครับ

เผื่อท่านใดอยู่ปารีส หรืออยู่เมืองไทยแต่มีโอกาสไปสูดอากาศยุโรป จะได้ไปเดินเล่นบนถนนแห่งนี้บ้าง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 867  เมื่อ 13 ก.พ. 16, 09:36

ด้านหน้าชัดๆครับ
อาจารย์ไม่ได้บอกว่าอาคารหลังนี้สร้างขึ้นใหม่ หรือสถานกงสุลไปเช่าพื้นที่ส่วนหนึ่งของอาคารนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 868  เมื่อ 13 ก.พ. 16, 11:21

และนี่คือภาพอาคารบ้านเลขที่ ๑๓ ที่อาจารย์สุเมธนำลงประกอบเรื่องในหนังสือศิลปวัฒนธรรม

ภาพจากแผนที่ของคุณกุ๊ก  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 869  เมื่อ 15 ก.พ. 16, 10:36

เคยพักอพาร์ตเมนต์ที่เมืองลียง (Lyon) ฝรั่งเศส หน้าตาก็เป็นตึกติดกับฟุตปาธเหมือนกับตึก ๒ ข้างถนนสยามในปารีสนี่แหละ อีกด้านหนึ่งของตึกก็จะเป็นสนามหญ้าและสวน พอให้คนพักอาศัยเดินเล่นได้  บ้านเลขที่ ๑๓ หรือสถานทูตสยามเดิมนี้ (ในภาพตรงลูกศรชี้) ก็มีสวนหลังบ้านเช่นเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 56 57 [58] 59 60
  พิมพ์