เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 52 53 [54] 55 56 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 142421 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 795  เมื่อ 12 ก.ย. 15, 08:57

ต่อค่ะ

สมัยที่ท่านยังหนุ่มนั้นเคยมีตำแหน่งสำคัญในราชการ ทรงเป็นทูตไทยองค์แรกประจำสถานทูตไทยที่กรุงลอนดอน และทรงเป็นผู้ดำเนินการซื้อสถานทูตไทยที่ No. 21 Ashburn Place ด้วย ท่านเป็นคนรอบรู้ เคยเสด็จไปบวชเป็นพระสงฆ์ที่ศรีลังกา ทรงพระปรีชาญาณในด้านศาสนาพุทธ และที่สำคัญ ทรงเป็นนักประชาธิปไตยอย่างแรงกล้า ไม่โปรดให้ใครแสดงอำนาจหรือใช้อภิสิทธิ์เหนือคนอื่นๆ ผู้ที่ท่านประฌามส่วนมากเป็นเจ้านายชั้นสูงที่มีตำแหน่งเป็นเสนาบดีในสมัยนั้น แต่เพราะพระองค์ทรงพระชรามากแล้วว ใคร ๆ ก็คิดว่าทรงมีพระสติฟั่นเฟือน เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองจึงมิได้เอาเรื่อง ปล่อยให้ทรงเขียนประกาศติดหน้าตำหนักแสดงความรู้สึกของพระองค์ได้โดยไม่จับกุมแต่อย่างใด

พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ฯ ตรัสภาษาอังกฤษได้ดี แม่จึงมักเดินไปคุยกับท่านตอนเย็นอย่างน้อยเดือนละครั้งสองครั้งเสมอ บางทีดิฉันก็ตามไปด้วย แม่เลื่อมใสและศรัทธาท่านมาก ชมเชยให้คุณพ่อฟังเสมอว่า ทรงพระปรีชารอบรู้วิชาการต่าง ๆ มีพระสติปัญญาก้าวหน้า มีความคิดเห็นล้ำยุค และทรงเป็นนักประชาธิปไตยที่แท้จริงด้วย เพราะทรงพระประสงค์ที่จะเห็นคนจนและคนสามัญทั่วไปมีโอกาสเท่าเทียมกันทุกคน ดิฉันเองคิดว่า หากเป็นสมัยนี้ท่านคงต้องลาออกจากการเป็นเจ้า และสมัครเป็นผู้แทนราษฎรเป็นแน่

คุณสิริฯคะ คัดลอกมาคำต่อคำแบบนี้ระวังนิดนะคะ หนังสือเล่มนี้มีลิขสิทธิ์นะคะ...ของสำนักพิมพ์บิ๊กเบิ้ม ซึ่งมีฝ่ายกฏหมายดูแลเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องเป็นราว รูดซิบปาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 796  เมื่อ 12 ก.ย. 15, 09:06

เป็นการคัดลอกมาเฉพาะส่วนน้อยในหนังสือ  ประมาณ 1 หน้า   มีการอ้างอิงแหล่งที่มาชัดเจน  และที่สำคัญคือไม่ได้ทำเพื่อธุรกิจ แต่เป็นวิทยาทาน
คิดว่าสำนักพิมพ์คงไม่ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ค่ะ

การละเมิดลิขสิทธิ์คือลอกเอางานไปใช้  เพื่อประโยชน์ในการซื้อขาย   ไม่มีแหล่งที่มา หรืออ้างอิง   ทำให้คนอ่านเข้าใจว่าเป็นงานของคนลอกเองค่ะ   
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 797  เมื่อ 12 ก.ย. 15, 09:11

สาธุ
Varanon.Jin
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 798  เมื่อ 14 ก.ย. 15, 16:10

เข้ามาอ่านจนจบแล้วครับ ใช้เวลาประมาณสองวัน

ผมไม่มีความรู้ในด้านนี้ แต่ชอบอ่านครับ

ขอบคุณท่านอาจารย์ที่ให้ความรู้ครับ

ว่าแล้วก็ แอบนั่งหลังห้องเงียบๆต่อไปครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 799  เมื่อ 14 ก.ย. 15, 19:52

น่าชื่นใจ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 800  เมื่อ 14 ก.ย. 15, 20:09

อาจารย์จะเปิดคอร์สใหม่วิชาต่อไปหรือยังคะ จะได้เตรียมตัวจองที่นั่งแถวหน้า ยิงฟันยิ้ม
ศุศศิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 801  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 09:36

ติดตามอาจารย์มาตั้งแต่ พันทิพ ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณมากครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 802  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 10:45

นึกว่าคุณแอนนาจะโกรธผมไปแล้ว เพราะผมทำให้ภาพพระเอกของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์กลายสภาพ

และขอถือโอกาสขอบคุณคุณศุศศิด้วยครับ ไม่ทราบชื่อจริงหรือนามแฝง แต่เท่ห์จัง
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 803  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 15:08

นึกว่าคุณแอนนาจะโกรธผมไปแล้ว เพราะผมทำให้ภาพพระเอกของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์กลายสภาพ

บาปกรรมจริงเรา! ตกใจ  ไหงทำให้ครูบาอาจารย์ท่านเข้าใจผิดไปได้ ต้องขอขมาด่วนจี๋

"กายกรรม ๓ วจีกรรม ๔ มโนกรรม ๓ ที่ข้าพเจ้าได้ประมาทพลาดพลั้ง ต่อท่านอาจารย์ ด้วยตั้งใจ ก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี ขอให้ท่านอาจารย์ ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เทอญ ฯ"

ป.ล. ผิดพลาดประการใด ถือเป็นความผิดของเว็บไซท์ www.ฮืม??com.(ที่ไปลอกเค้ามา  ยิงฟันยิ้ม)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 804  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 16:46

ต่อเรตติ้งกระทู้
วิกิ เล่าว่า

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ มีหม่อมท่านหนึ่งคือ หม่อมตลับ ที่สมรสกันตั้งแต่ก่อนออกมาศึกษาในยุโรป แต่ทั้งสองมิได้มีบุตรธิดาด้วยกัน ในงานเขียนของ ดับเบิลยู. เอส. บริสโทว์ (W.S. Bristowe) ได้อ้างว่าหม่อมต่างด้าวนางหนึ่งที่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงคบหาเมื่อครั้งอยู่ในลอนดอนเป็นน้องสาวของนาย เจ. สตีเวนส์ (J. Stevens) นายไปรษณีย์คนแรกของเมืองเชียงใหม่ และกล่าวอีกว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์มีสัมพันธ์สวาทกับสตรีสูงศักดิ์ท่านหนึ่งที่ต่างฝ่ายต่างมีครอบครัวแล้และในที่สุดผู้กล่าวหาพระองค์ได้มีหนังสือไปขอขมาในขณะที่ทรงเป็นสังฆราชที่นครโคลัมโบ

นายบริสโทว์เป็นคนเขียนหนังสือไปขอขมาพระองค์?

อยากรู้อีกข้อ   พระองค์เจ้าปฤษฎางค์สิ้นชีพิตักษัยด้วยพระโรคอะไรคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 805  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 19:18

"กายกรรม ๓ วจีกรรม ๔ มโนกรรม ๓ ที่ข้าพเจ้าได้ประมาทพลาดพลั้ง ต่อท่านอาจารย์ ด้วยตั้งใจ ก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี ขอให้ท่านอาจารย์ ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เทอญ ฯ"

ขมามิ ภันเต
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 806  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 19:21

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ มีหม่อมท่านหนึ่งคือ หม่อมตลับ ที่สมรสกันตั้งแต่ก่อนออกมาศึกษาในยุโรป แต่ทั้งสองมิได้มีบุตรธิดาด้วยกัน ในงานเขียนของ ดับเบิลยู. เอส. บริสโทว์ (W.S. Bristowe) ได้อ้างว่าหม่อมต่างด้าวนางหนึ่งที่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงคบหาเมื่อครั้งอยู่ในลอนดอนเป็นน้องสาวของนาย เจ. สตีเวนส์ (J. Stevens) นายไปรษณีย์คนแรกของเมืองเชียงใหม่ และกล่าวอีกว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์มีสัมพันธ์สวาทกับสตรีสูงศักดิ์ท่านหนึ่งที่ต่างฝ่ายต่างมีครอบครัวแล้ว แต่ปรากฎด้วยหลักฐานว่าพระพุทธเจ้าหลวงทรงส่งหม่อมตลับให้ตามไปอยู่ในฐานะภรรยาราชทูตที่ปารีสในปี พ.ศ. 2427 และในที่สุดผู้กล่าวหาพระองค์ได้มีหนังสือไปขอขมาในขณะที่ทรงเป็นสังฆราชที่นครโคลัมโบ

นายบริสโทว์เป็นคนเขียนหนังสือไปขอขมาพระองค์?
จะเป็นใครก็ไม่ทราบนะครับ แต่ผู้ที่เขียนหนังสือนี้คงไม่เห็นเอกสารของพระองค์ท่านเองที่ผมนำมาเปิดเผย จึงให้ข้อมูลที่ผิดตลอด

ทั้งเรื่องมีหม่อมของท่านที่เคยมีมากกว่าสามคน และมีบุตร(หรือธิดา)ด้วยกันด้วย แต่อาจจะไม่ใช้หม่อมราชวงศ์ก็ได้นะครับ ถ้าผู้เป็นแม่มีเจตนาจะปกปิด  
ส่วนที่ว่ามีหม่อมต่างด้าวนางหนึ่งที่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงคบหาเมื่อครั้งอยู่ในลอนดอนเป็นน้องสาวของนาย เจ. สตีเวนส์ ก็ปราศจากหลักฐาน แต่เรื่องไปติดนางละครนี่มีหลักฐานแน่

และเรื่องสัมพันธ์สวาทกับสตรีสูงศักดิ์ท่านหนึ่งที่ต่างฝ่ายต่างมีครอบครัวแล้วนั้น ถ้ามีใครไปขอขมาท่านจริง ท่านก็คงยิ้มรับไว้เฉยๆ ไม่จำเป็นต้องสารภาพ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 807  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 19:25

อยากรู้อีกข้อ   พระองค์เจ้าปฤษฎางค์สิ้นชีพิตักษัยด้วยพระโรคอะไรคะ

ในหนังสือพระประวัติมิได้ระบุไว้ครับ แต่เราคงกล่าวครอบจักรวาลได้ว่าท่านเป็นโรคชรา เพราะท่านเข้าโรงพยาบาลครั้งสุดท้ายเมื่อพระชนม์ได้ ๗๔ ชนษา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 808  เมื่อ 15 ก.ย. 15, 19:43

ในบั้นปลายชีวิตของพระองค์ท่าน มีข้อมูลหนึ่งกล่าวว่าท่านเสด็จไปประทับที่ญี่ปุ่น และสิ้นพระชนม์ที่นั่น

พระองค์ท่านก็ทรงผูกสัมพันธ์กับพระองค์เจ้ารพีฯ  หลังจากนั้นไม่นานก็เสด็จไปประทับที่ประเทศญี่ปุ่น  
และสิ้นพระชนม์ที่นั่นในปี พศ ๒๔๗๘ เมื่อมีพระชนมายุได้  ๘๔ ชันษา

เรียบเรียงจากต้นฉบับภาษาอังกฤษเว็บไซต์

http://www.geocities.ws/RainForest/Vines/8769/Prisdang.htm

ยังสงสัยอยู่ว่า ท่านเสด็จไปประทับที่ญี่ปุ่นได้อย่างไร ในเมื่ออัตคัดขัดสนทรัพย์ถึงเพียงนั้น  ฮืม

ยังสงสัยอยู่  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 809  เมื่อ 16 ก.ย. 15, 08:11

จะสงสัยไปไยครับคุณหมอ ผมก็นำภาพที่ทรงประชวรยามชราหมดสภาพมาให้ดูแล้ว สุขภาพอย่างนี้ท่านจะไปไหนไกลๆได้อย่างไร ลุกขึ้นเข้าห้องสรงก็คงต้องใช้คนพยุงแล้ว

เอ้า เอารูปมาลงซ้ำอีกที

หน้า: 1 ... 52 53 [54] 55 56 ... 60
  พิมพ์